ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกหลังลอง Super Power Gasohol 95 ตัวแพงของ ปตท.  (อ่าน 7817 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
ปกติเติม E10 95 บางจาก แต่เดือน กรกฎาคม มีโปรเติม โซฮอล์ตัวแพงของ ปตท. (แพงกว่าตัวธรรมดาลิตรละ 5 บาท 50 สตางค์) ครบ 1,000 บาท เพิ่มแต้มให้ 500 แต้มเท่ากับ 100 บาท เลยลองเติมมา 1000 นึง ความรู้สึก คือ
- ตอนเติมคันเร่ง รถลื่นขึ้นกว่าเดิมนิดนึงพอรู้สึกได้ (เติมวันนี้ ขับพรุ่งนี้)
- อัตราสิ้นเปลืองไม่ได้จับตัวเลข
 หลังจากวิ่งจนใกล้หมดเลย ใช้แต้มที่ได้มาเติม ปตท. E10 95 ตัวธรรมดา อัตราเร่งลดลงชัดเจน คือ เติมคันเร่งเยอะขึ้น กดเนียนๆไม่ไปเหมือนตัวแพง (ขับต่อเนื่องไม่ข้ามวัน) แต่ยังสรุปไม่ได้ว่า ดี เพราะดันไปเติม ปตท. ที่ว่ากันว่าอืด ครั้งหน้าจะเทียบตัวแพงกับบางจาก อาจจะไม่ต่างกันมาก

ปล. โปรแค่เดือนนี้นะ อยากลองต้องรีบ (ใช้ blue card ด้วยนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2022, 08:44:38 โดย Nuiiii »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ความรู้สึกหลังลอง Super Power Gasohol 95 ตัวแพงของ ปตท.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2022, 10:01:26 »
ต้องลองจับเวลาครับ จับตัวเลขครับ ปกติผมเติม ปตท แกสโซฮอล์ 95 ที่หลายคนว่าห่วยๆนี่แหละครับ แล้วไปเทียบกับวีเพรเวอร์ 95 สรุป อัตราเร่ง ทั้ง 0-100 80-120 เร็วกว่าแค่ 0.3-0.5 วิ อัตราสิ้นเปลืองดีกว่าแค่ 0.5 โล/ลิตร บางถังกินเท่ากันอีก ผมลองชนิดล่ะ 3-4 ถังยาวๆจะได้หายข้องใจ ผมลองกับรถบ้านๆที่บ้านผม 8 คัน ผลก็เป็นแบบนี้ทุกคัน

ส่วนตัว Super Power ยังไม่ได้ลองเลยครับ มีน้องชายลองแล้ว 2 ถังจับตัวเลข อัตราเร่งได้ไม่หนีจาก E10 บางจากทุกเทส ผมเลยเก็บไว้ก่อน

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: ความรู้สึกหลังลอง Super Power Gasohol 95 ตัวแพงของ ปตท.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2022, 11:08:59 »
แพงกว่าชาวบ้านเค้าห้าบาทผมว่าไม่คุ้มครับ. ผมว่าไปใช้เอสโซ่ บางจากคาลเท็กดีกว่า. ยังไงก็คุณภาพก็ดีกว่าปตทมากๆอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2022, 13:12:14 »
ราคาต่างขนาดนั้นยังไงก็ไม่คุ้มครับ  อย่าว่าแต่ส่วนตัวบอยคอตต์เชลล์มานานแล้ว  รู้สึกว่าเจตนาฉวยโอกาสและเอาเปรียบลูกค้าอย่างสม่ำเสมอมาตลอด

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2022, 13:27:45 »
มีโปรเติม โซฮอล์ตัวแพงของ ปตท. (แพงกว่าตัวธรรมดาลิตรละ 5 บาท 50 สตางค์) ครบ 1,000 บาท เพิ่มแต้มให้ 500 แต้มเท่ากับ 100 บาท เลยลองเติมมา 1000 นึง

ปล. โปรแค่เดือนนี้นะ อยากลองต้องรีบ (ใช้ blue card ด้วยนะครับ)

เจ้าของกระทู้เอาโปรโมชั่นนี้มาจากตรงไหนครับ ผมติดตั้งแอพ Blue Cardด้วย แต่ไม่ได้รับโปรนี้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2022, 13:53:36 »
ราคาต่างขนาดนั้นยังไงก็ไม่คุ้มครับ  อย่าว่าแต่ส่วนตัวบอยคอตต์เชลล์มานานแล้ว  รู้สึกว่าเจตนาฉวยโอกาสและเอาเปรียบลูกค้าอย่างสม่ำเสมอมาตลอด
เชลล์ผมคว่ำบาตรเช่นกันครับ. ขึ้นราคาก่อนเพื่อนแถมแพงกว่าชาวบ้านและพวกน้ำมันเครื่องบางตัวแพงแต่งั้นๆ ยิ่งมีpttทำการตลาดแบบนี้ แพงห้าบาท คุณภาพผมว่าคงจะต่างจากเดิมไม่เท่าไหร่  แพงแบบไร้สาระครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2022, 14:19:00 »
มีโปรเติม โซฮอล์ตัวแพงของ ปตท. (แพงกว่าตัวธรรมดาลิตรละ 5 บาท 50 สตางค์) ครบ 1,000 บาท เพิ่มแต้มให้ 500 แต้มเท่ากับ 100 บาท เลยลองเติมมา 1000 นึง

เจ้าของกระทู้เอาโปรโมชั่นนี้มาจากตรงไหนครับ ผมติดตั้งแอพ Blue Cardด้วย แต่ไม่ได้รับโปรนี้

ในไลน์ PTTOR ครับ ผมแปะรูปไม่เป็น แปะข้อความให้แล้วกันครับ

พีทีที สเตชั่น💙 ท้าให้ลองน้ำมันสูตรใหม่ Super Power Gasohol 95 แรงทันทีไม่พลาดทุกวินาทีสำคัญ ชวนคุณพิสูจน์ความแรงตั้งแต่ถังแรกที่เติม สัมผัสความแตกต่างของน้ำมันเชื้อเพลิงเกรดพรีเมียม เหนือกว่าด้วยสาร “ซูเปอร์ บูสเตอร์” นวัตกรรมใหม่ล่าสุด ที่ช่วยเพิ่มอัตราเร่งให้เครื่องยนต์เผาไหม้อย่างสมบูรณ์แบบ พร้อมทำความสะอาดปกป้องเครื่องยนต์ได้ดีที่สุด

*พิเศษ! สำหรับสมาชิกบลูการ์ด ตั้งแต่วันที่ 1 กรกฎาคม 2565 – 31 กรกฎาคม 2565 นี้ เมื่อเติมน้ำมันเกรดพรีเมียม Super Power Gasohol 95 ครบ 1,000 บาทขึ้นไป/ใบเสร็จ รับคะแนนสะสมทันที 500 คะแนน สำหรับใช้แลกรับส่วนลดค่าน้ำมันที่ พีทีที สเตชั่น มูลค่า 100 บาท ในวันถัดไป โดยสมาชิกทุกท่านสามารถรับสิทธิ์ได้ไม่เกิน 5 ครั้งตลอดระยะเวลาจัดกิจกรรม ห้ามพลาด!! สำหรับลูกค้าที่ยังไม่ได้เป็นสมาชิกบลูการ์ด สามารถสมัครได้ ณ เกาะจ่ายน้ำมัน และเข้าร่วมกิจกรรมรับคะแนน 500 คะแนน ได้ทันทีหลังจากสมัครสมาชิก และเติมน้ำมันตามเงื่อนไขรายการ ที่พีทีที สเตชั่น ที่ร่วมรายการทั่วประเทศ

ท้าพิสูจน์ความแรงในราคาคุ้มค่าไปกับ Super Power Gasohol 95 น้ำมันเชื้อเพลิงเกรดพรีเมียม พร้อมโปรโมชั่นพิเศษได้แล้วตั้งแต่วันนี้ ที่ พีทีที สเตชั่น ทั่วประเทศ โดยสามารถตรวจสอบสถานีบริการที่จำหน่าย ได้ที่ www.pttstation.com หรือ โทร. 1365 Contact Center

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2022, 14:22:57 »
ต้องลองจับเวลาครับ จับตัวเลขครับ ปกติผมเติม ปตท แกสโซฮอล์ 95 ที่หลายคนว่าห่วยๆนี่แหละครับ แล้วไปเทียบกับวีเพรเวอร์ 95 สรุป อัตราเร่ง ทั้ง 0-100 80-120 เร็วกว่าแค่ 0.3-0.5 วิ อัตราสิ้นเปลืองดีกว่าแค่ 0.5 โล/ลิตร บางถังกินเท่ากันอีก ผมลองชนิดล่ะ 3-4 ถังยาวๆจะได้หายข้องใจ ผมลองกับรถบ้านๆที่บ้านผม 8 คัน ผลก็เป็นแบบนี้ทุกคัน

ส่วนตัว Super Power ยังไม่ได้ลองเลยครับ มีน้องชายลองแล้ว 2 ถังจับตัวเลข อัตราเร่งได้ไม่หนีจาก E10 บางจากทุกเทส ผมเลยเก็บไว้ก่อน

ผมไม่ได้จริงจังขนาดนั้นครับท่าน ไม่เคยเติมเลยพวกน้ำมันพรีเมี่ยม แต่มีโปรตัวแพงใช้แต้มลดแล้วเท่าตัวธรรมดาเลยเติมครั้งแรกด้วย ถ้าหมดโปรคงไม่เติมแล้วครับ 555

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2022, 16:46:37 »
ตั้งแต่เติม 1000บาท แจก500แต้ม (100บาท) ก็เติมมาทุกถังกับรถเบนซินทุกคันเลยครับ (มีสมาชิกหลายใบ)​

เพราะคิดแล้วเหลือ 900บาท พอๆกับจ่ายโซฮอล95 ธรรมดาเลย
ถ้าอีกหน่อยไม่มีส่วนลด ก็ไม่จำเป็นต้องเติมตอนวิ่งในกรุงเทพครับ ใช้ E20 กับ E85 เหมือนเดิม ออกตจว.ขึ้นเขาใช้กำลังค่อยเติมแทนเม็ดมะยมที่แพงเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2022, 17:05:51 โดย U9WS »

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2022, 18:35:54 »
ผมเติมประจำครับ แต่ก่อนเติม V-power ผมว่า feeling ต่างกันน้อยมากครับ

ปล. อัตราเร่ง 0-100 หากดีขึ้นได้ 0.2-0.3 วินาที ผมถือว่ามีผลมากนะครับ แม้จะพูดถึงรถบ้านที่อัตราเร่ง 10 วินาที แล้วลดได้ 0.3 วินาทีโดยเปลี่ยนแค่ชนิดน้ำมันที่เติม ก็ถือว่าเยอะนะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2022, 19:53:07 »
ตั้งแต่เติม 1000บาท แจก500แต้ม (100บาท) ก็เติมมาทุกถังกับรถเบนซินทุกคันเลยครับ (มีสมาชิกหลายใบ)​

เพราะคิดแล้วเหลือ 900บาท พอๆกับจ่ายโซฮอล95 ธรรมดาเลย
ถ้าอีกหน่อยไม่มีส่วนลด ก็ไม่จำเป็นต้องเติมตอนวิ่งในกรุงเทพครับ ใช้ E20 กับ E85 เหมือนเดิม ออกตจว.ขึ้นเขาใช้กำลังค่อยเติมแทนเม็ดมะยมที่แพงเกินไป

ระวังจะติดใจนะครับ 55

ผมเติมประจำครับ แต่ก่อนเติม V-power ผมว่า feeling ต่างกันน้อยมากครับ

ปล. อัตราเร่ง 0-100 หากดีขึ้นได้ 0.2-0.3 วินาที ผมถือว่ามีผลมากนะครับ แม้จะพูดถึงรถบ้านที่อัตราเร่ง 10 วินาที แล้วลดได้ 0.3 วินาทีโดยเปลี่ยนแค่ชนิดน้ำมันที่เติม ก็ถือว่าเยอะนะครับ

ผมไม่เคยเติม V-Power ไม่รู้ว่าดีจริงไหม แต่เย็นนี้ขับรถจากทำงานกลับบ้านใช้เกรดธรรมดา ถึงขั้นหงุดหงิด ขับไม่ลื่นเลย ไม่ได้มโนไปเองแน่ๆ สงสัยได้เติมประจำตามท่านเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2022, 19:58:15 โดย Nuiiii »

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2022, 22:06:18 »
ถ้าขับรถติดๆ ขยับทีละนิดๆ เผาน้ำมันเล่นๆ ยังไงก็ไม่คุ้ม แต่ถ้าเอาไว้ไปแข่งจับเวลา รับรองอันนี้ได้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 11:14:09 »
มันลื่นต่างกันขนาดไหน เหมือนเวลาวิ่งเปิดแอร์กับปิดแอร์ไหมครับ?

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 12:17:58 »
ผมเคยบ้าเดิม พรีเมียม แทบทุกยี่ห้อ ทุกเจ้าช่วงแรกๆ เพราะเห่อรถ

แต่พอเอามาวิ่งใช้งานจริง หรือ แม้กระทั้งจับเวลา ผมไม่เห็นความต่างมันเลย

สุดท้าย ณ ปัจจุบัน ผมเติมอันที่ถูกที่สุด เท่าที่รถผมเติมได้

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 12:43:44 »
ผมเคยบ้าเดิม พรีเมียม แทบทุกยี่ห้อ ทุกเจ้าช่วงแรกๆ เพราะเห่อรถ

แต่พอเอามาวิ่งใช้งานจริง หรือ แม้กระทั้งจับเวลา ผมไม่เห็นความต่างมันเลย

สุดท้าย ณ ปัจจุบัน ผมเติมอันที่ถูกที่สุด เท่าที่รถผมเติมได้
นั่นสิครับ มันไม่ต่างกันอะไร สู้เก็บไว้เติมน้ำมันปกติดีกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 12:47:42 »
มันลื่นต่างกันขนาดไหน เหมือนเวลาวิ่งเปิดแอร์กับปิดแอร์ไหมครับ?

ความรู้สึกประมาณตอนผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องจากเบอร์ 30 มาเบอร์ 20 ครับ ค่อยๆกดคันเร่งได้ ไม่ต้องเค้นครับ (แต่อันนี้เทียบ ปตท.ธรรมดา กับ พรีเมียม ยังไม่ได้เทียบกับตัวธรรมดายี่ห้ออื่นนะครับ)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 14:21:12 »

ผมก็เป็นครับ พอจับตัวเลขออกมา เอ่อ นี่เราหลอกตัวเองมานานขนาดนี้ได้ไง

ออฟไลน์ nawap56

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 15:53:11 »
เพิ่งลองวันนี้ได้เพิ่งรู้ว่าได้แต้มเยอะกว่าเดิมด้วย เห็นช่วงนี้ราคามันปรับลงเลยจัดมาเสียหน่อย

ความรู้สึกหลังเติมอัตราเร่งดีขึ้นกว่าพวกตัวธรรมดาแบบดีมากครับ ของเดิมจะเหมือนตื้อๆ ครับ

อันนี้ผมเติมเต็มครับจากของเดิมเหลือประมาณ 3 ขีด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2022, 15:59:03 โดย nawap56 »

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 16:22:57 »
ตัว Super Power ตัวใหม่ของ ปตท. อันนี้ดีจริงครับผมลองรถตัวเอง ออกตัวดีกว่า 95 ธรรมดาอยู่ครับ กดคันเร่งแล้วมาเลยไม่ตื้อเหมือนตัวเบนซิน 95 ธรรมดา

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 17:55:58 »

ผมก็เป็นครับ พอจับตัวเลขออกมา เอ่อ นี่เราหลอกตัวเองมานานขนาดนี้ได้ไง

นั่นสิครับ มันไม่ต่างกันอะไร สู้เก็บไว้เติมน้ำมันปกติดีกว่าครับ

งี้ละครับ บางคนห่อรถ หวงรถ รักษารถ เติมพรีเมี่ยม รถยุโรป ยิ่งบอบบาง ต้องพรีเมี่ยมเท่านั้น รับรถมาใหม่ๆ ต้องพรีเมี่ยมให้ได้ มันเหมือนมีแรงดึงดูด

ปั้มไหนมีพรีเมี่ยม ไปสมัครบัตรทุกปั้มจ้าาาาาา เอาให้ครบ

พอเวลาผ่านไป หาความต่างไม่ได้ รู้งี้ก็เติมธรรมดาตั้งแต่แรกดีกว่า 55555555

ที่พูดมา บอกแล้ว ผมก็เป็น  ::) ::) ::)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2022, 10:51:03 »

งี้ละครับ บางคนห่อรถ หวงรถ รักษารถ เติมพรีเมี่ยม รถยุโรป ยิ่งบอบบาง ต้องพรีเมี่ยมเท่านั้น รับรถมาใหม่ๆ ต้องพรีเมี่ยมให้ได้ มันเหมือนมีแรงดึงดูด

ปั้มไหนมีพรีเมี่ยม ไปสมัครบัตรทุกปั้มจ้าาาาาา เอาให้ครบ

พอเวลาผ่านไป หาความต่างไม่ได้ รู้งี้ก็เติมธรรมดาตั้งแต่แรกดีกว่า 55555555

ที่พูดมา บอกแล้ว ผมก็เป็น  ::) ::) ::)
อารมณ์คล้ายกับว่าคนทานมาม่าได้ แต่รถต้องเติมพรีเมี่ยมเลยครับอิๆๆ แต่ผมมองว่าดูแลตามระยะไม่ให้เกินเวลาหรือเปลี่ยนให้เร็วขึ้นกว่ากำหนดสักหน่อยมันเห็นผลดีกว่าครับในระยะยาว