ผู้เขียน หัวข้อ: User Report : Toyota Vios 1.5 J/AT ABS ผมเลือกคันนี้แหละ 5555!?!  (อ่าน 59660 ครั้ง)

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
Re: User Report : Toyota Vios 1.5 J/AT ABS ผมเลือกคันนี้แหละ 5555!?!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 22:22:24 »
ไมล์ New vios ที่บ้าน กว่าจะวิ่งได้อย่าง จขกท. ก็ปาไปปีครึ่งแล้วครับ  :D

เอาไว้จ่ายตลาดครับ

คุ้มค่าครับ ราคานี้ 

ข้อเสีย

1. โหลมากๆ  จอดรถในลานที เลือกไม่ถูกคันเลย

2. นั่งไม่สบายเหมือนกันครับ โดยเฉพาะปีกเบาะซึ่งบีบตัวเข้ามากไป เมื่อยน่อง เบาะตรงที่รองนั่งสั้น

3.เข้าโค้งไม่เคยมั่นใจเลย ถ้าคุณเหยียบเกิน 120

4.เสียงครางของเครื่องยนต์ ขณะกดคันเร่งช่วงรอบต้นๆ  รำคาญมาก  >:(
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
Re: User Report : Toyota Vios 1.5 J/AT ABS ผมเลือกคันนี้แหละ 5555!?!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 00:00:11 »
สวัสดีครับ คุณ P_wut

ตอบนะครับ

1.เรื่องก๊าซ LPG เท่าที่คำนวณดูแล้ว การลงทุนติดตั้งจะใช้จุดคุ้มทุนนานมาก ในสภาวะท่ราคาน้ำมันยังผันผวนอยู่แบบนี้ และความเสี่ยงต่อการเกิดปัญหาที่ส่งผลต่อเวลาของผม ชั่งน้ำหนักแล้ว ไม่คุ้มครับ ใช้สัก 5 ปีก็คงขายแล้ว ไม่แน่ถ้า 2-3 ปีหน้า eco car ตอบโจทย์ผมได้ตรงกว่านี้ ก็อาจเปลี่ยนไปใช้แบบนั้นก็เป็นได้ครับ

อู้ยยย ขับ 3 เดือน ปาไป 12,000 โล เท่ากับเดือนละ 4,000 โล หรือเฉลี่ยวันละ 133 โล  ติด LPG แล้วคุ้มสุดๆ เลยนะครับเนี่ย แค่ 7-8 เดือนก็คุ้มค่าติดตั้งแล้วล่ะครับ
แต่ถ้าไม่ลำบากเรื่องค่าน้ำมัน ก็ไม่เป็นไรครับ ยังไงๆ รถเดิมๆ ก็ย่อมดีกว่ารถดัดแปลงครับ

อ้างถึง
2.เรื่องเบาะนั่ง ผมสูงเกือบๆ 170 เองครับเป็นคนตัวไม่ใหญ่ จากการสังเกตุดูนะครับ  เมื่อผมปรับเบาะเพื่อวางขาได้อย่างสบายขณะขับขี่ ผมจะต้องยืดแขนไปข้างหน้าจนสุดหรือไม่ก็นั่งตัวตรงมากเกินไป จนเมื่อย

และถ้าปรับให้มันพอดีกับแขน ผมก็จะเมื่อยขา เพราะมันต้องชันเข่า มากเกินไปนั่นเอง

ลองปรับมาทุกแบบแล้ว สบายสู้คันอื่นๆไม่ได้เลย รถที่ผมขับแล้วสบายที่สุดเห็นจะเป็น Citroen CX20 น่ะครับ

ปัญหาเหมือน Altis โฉมที่แล้วเลย ถ้าขาพอดี ต้องเหยียดแขนสุด ถ้าปรับให้แขนพอดี ขาจะงอ
รุ่นนี้ ปรับพวงมาลัยยืด-หดไม่ได้ด้วย  ไม่เหมือน Altis ใหม่ที่ยืด-หดได้ แก้ไขได้ดีขึ้น

ขอฝากรูปชุดนี้ไว้ครับ ไม่รู้ว่า เคยเห็นมั้ย  ถ้าเห็นรูปชุดนี้ซะก่อน ตอนนั้นอาจจะซื้อ Tiida 4 Dr สีขาว พร้อมชุดแต่งแบบนี้หรือเปล่าครับ ???
(รูปทั้งชุดนี้ จากกระทู้รีวิว Tiida ของคุณ J!MMY ในรัชดาครับ)

ออฟไลน์ ToNy

• Newbie
  • *
Nite Car...
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 00:03:58 »
คุณ LTK ชื่อเล่นคุณชื่อ ลิง  รึเปล่า  จบจากเทพศิรินทร์ ใช่มะ  หน้าคุ้นตามากๆ  เหมือนเคยเป็นเพื่อนสนิทกันมาก่อน  

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:03:54 »
ตา LTK ชื่อ เบสต์ ครับ

ขอบอกว่า  User Report งวดนี้ กวนส้นเท้า ตามสไตล์เจ้าตัวเค้าจริงๆ
อ่านแล้ว รู้สึกว่า คนโตโยต้า จะโดนกัดเละในหลายๆดอก ฮ่าๆๆๆๆๆ

แต่ ก็พูดอย่างที่เคยพูดไว้ในรีวิว วีออส (ซึ่งตอนนี้ ผมก็จับยกเข้าเว็บ Headlightmag ของเราไปเรียบร้อยแล้ว)
ว่า เบาะนั่งคู่หน้า มันปวดหลังเอามากๆ นั่งไม่สบายเลย รถรุ่นเก่ายังดีซะกว่า

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 05:50:22 »
แจ่มครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
  • ?????...?????
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 08:59:13 »

ตอนอยู่เทพฯ เพื่อนเรียกผมว่าลิงครับ ตามลักษณะนิสัยถาวร บางอย่าง

ถ้าเดาไม่ผิด คุณ tony นี่คงเป็น ไอ้เบิ้ม เพื่อนรักผมแน่นอน

ถ้าใช่ก็ติดต่อมาตามเมลล์กูนะ [email protected]

สบายดีมั๊ยมึง มีอะไรก็มาหากูได้เสมอนะ

คิดถึงสมัยอยู่เทพฯ  คิดถึงเพื่อนๆ ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 09:01:34 โดย LTK »
????..??????????????????
?????? ??????? ?????????
???..

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:06:22 »
โอ้ได้เจอเพื่อนสนิทกันในนี้ด้วย ยินดีด้วยครับ :o

review ได้ น่าติดตามมากครับ ชอบคอนเซ็บการเลือกรถของพี่มากครับ อยากให้ สิ่งศักสิทธิ์ที่เคารพบูชาที่บ้าน(คุณพ่อ) เข้ามาอ่านบ้าง

ปล. ถามนิดนึงครับ ซื้อมาคันละเท่าไรครับแล้ว ถ้าผ่อนนี้เขาคิดดอกเบี้ยเท่าไรครับ ขอบคุณ๕รับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:19:26 »
มีแนวคิดในการซื้อรถที่ตอบโจทย์ตัวเองได้อย่างครบถ้วนทีเดียวครับ น่าชื่นชมจริงๆ ผมชอบแนวความคิดที่เป็นของตัวเองและสร้างสรรค์แบบนี้มากๆครับ
แนวการเขียนก็ได้อารมณ์ดีครับ ชัดเจนสำหรับคนใช้รถมากทีเดียว มีจิก มีกัดพอหอมปากหอมคอ อ่านแล้วสนุกดีครับ.........รอชม คันที่จะตอบโจทย์เรื่องฐานะทางสังคมครับ คงจะมีแนวคิดอีกแบบให้ได้อ่านกัน ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 15:33:31 »
ขอบคุณครับ ตอบได้สุดยอดจริงๆครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 22:01:17 »
ขอบคุณ สำหรับ User Report
สำหรับ vios รุ่นใหม่ ก็เป็นอีกคันที่ผมอยากได้อะคับ
แต่ถ้าขึ้นชื่อว่าเบาะเมื่อย ทำให้ปวดหลัง คงขอบาย
ไปซบอก honda

ผมชอบในรายละเอียดของรุ่น J ตัวนี้นะครับ ให้มาครบ ๆ กันเลย
ประหยัด และคุ้มค่า แต่ทำให้มันไม่เมื่อยได้ปะเนี่ยคับ

หรือผมจะต้องไปรัชดาบ่อย ๆ เหอะ ๆ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 22:42:17 »
ในวีออสโฉมนี้

สิ่งที่ผมไม่ชอบในความรู้สึกส่วนตัวเป็นอย่างยิ่ง

ก็คือผิวสัมผัสของเจ้าวัสดุพวงมาลัยเนี่ยแหละครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 10:10:03 »
วีออสรุ่นนี้ผมว่าไม่ใส่สเกิตแล้วมันดูโล่งๆนิดนึง เซลเค้าก็แถมให้นะครับหรือถ้าไม่เอาก็เอาไปหักเป็นส่วนลดน่าจะได้ วีออสของแถมส่วนลดเพียบครับตอนนี้ ฮอนด้าแน่นอนครับไม่ค่อยง้อลูกค้าของแถมส่วนลดน้อยมาก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 07:49:51 »
vios โฉมนี้ผมก็ใช้อยู่ครับ เกือบ2ปีแล้ว

ข้อดีมันเหมือนข้อเสียแหละครับคือเรื่องพวงมาลัย
มันเบาที่ความเร็วต่ำ แต่มันก็เบาทั้งความเร็วสูง
ขับในเมือง เวลาจอด เวลาซอกแซก ง่ายมากๆ
แต่เวลาขับนอกเมืองก็ต้องตั้งสติดีๆ วูบไม่ได้เลย

ถูกใจประโยคที่ว่า ใช้รถไว้ทำมาหากินมากครับ
ดู Self มากๆ