ผู้เขียน หัวข้อ: หาโลจิกไม่เจอว่าทำไม CX-30 ในเมืองถึงกินน้ำมันดุได้  (อ่าน 5959 ครั้ง)

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
CX30 น่าจะอยู่แถว 8-9 กม ต่อ ลิตรในเมืองแบบรถติดๆ
เครื่อง 2.0 Skyactiv น่าจะประหยัดที่สุดใน Range นี่แล้วนะครับ
ไม่เช่นนั้นก็ต้องไปพวก Hybrid แล้วล่ะครับ
HRV ที่ภรรยาผมใช้อยู่นี่ อยู่ 25 กม ต่อลิตรเป็นเรื่องปกติสำหรับรถติดแถวกิ่งแก้วบางพลี

สำหรับภรรยาผม เคยเลือกระหว่าง HRV กับ CX30
เจ้า CX30 มันก็สวยดี ขับดีด้วย แต่ที่ด้านหลังมาเหลือน้อย
และเขาก็ชอบหน้าตา HRV อีกด้วย เลยจบที่ HRV

อ้อ ระบบ Safety ของ CX30 มันก็เหมือนจะมีมาให้ครบๆ
แต่มาลองใช้จริงๆ ของ Honda นี่มันฉลาดกว่านะครับ
ผมใช้ Mazda 3 รุ่นล่าสุดขอเปรียบเทียบ
เช่นระบบควบคุมพวงมาลัยให้อยู่กลางเลน
เจ้า MZ3 มันต้องพ่วงไปกับครูซคอนโทรล เพื่อ....
แต่ของ HRV คุณวิ่งเฉยๆก็เปิด ปิด ระบบนี้ได้

แล้วถ้าขับในเมือง แต่ MZ3 ไม่มี Stop & Go
ในขณะที่ HRV มี Low speed follow
แล้วรถคันหน้าขยับ มีเสียงเตือนด้วย เหมาะกับพวกชอบรูดมือถือเป็นอันมาก

อ้อ จอของมาสด้านี่สวยกว่าจริงๆ แต่ใช้งานได้จำกัด
ในขณะที่จอที่ดูห่วยๆของ HRV นี่ ดู Youtube ได้ชิวๆเลย

ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก บอกเจ๊เขาเลย รัก HRV แน่นอน
นี่ยังไม่รวมเบาะสารพัดประโยชน์ของ HRV นะ
ทั้งน้องสาว และภรรยาผม ชอบเบาะพับได้ของ HRV มาก
เพราะวันหยุดหล่อนๆจะตระเวนซื้อต้นไม้ ซึ่งขนได้สะดวกมาก

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
เมียตั้งโจทย์คือ CX-30 เท่านั้นใช่ไหมครับ

เชื่อและตามใจเมีย เมื่อเมียแฮปปี้ เมียก็จะได้ให้เงินไปเติมน้ำมันครับ  ;D

ดังนั้น ต้อง โนสน โนแคร์ เรื่องอัตราการบริโภคเชื้อเพลิง  :'(

ในเมืองถ้าไม่ใช่รถไฮบริด ผมว่านะ แทบไม่มีคันไหนมากกว่า 10 กิโลเมตร/ลิตร

ที่จะสื่อคือ ตามใจเมียครับ มือ 1 CX-30 จัดไป !!  8)

ออฟไลน์ tessa

• Jr. Member
  • **
ที่ใช้ ที่ทำงาน ไปกลับ เที่ยวละ 13 กิโล  รถค่อนข้างติด และต้องวนที่จอดรถ 10 ชั้น ก็ประมาณ 8 ปลาย 9 กว่าๆ  ถ้า ตจว ก็ 14 - 15 พอได้  ลองแคป ที่บันทึกไว้มาให้ดูครับ

[img width= height= alt=111370.jpg" border="0]https://imgz.io/images/2022/07/20/111370.jpg[/img]

ออฟไลน์ iPeck

• **
ผมว่าเครื่อง 2.0 Sky ไม่ได้ประหยัดมาก แต่ก็ไม่ได้กินขนาดรับไม่ได้นะ
ที่บ้านมีทั้ง 3 รุ่น Mazda 3BP , CX-30 , CX-5 2.0 ผมว่ามันกินน้ำมันพอๆกันทั้ง 3 รุ่น ขับในเมืองกินอยู่ 10-12 โลลิตร มี CX-5 ที่อาจจะหล่นไปเหลือ 9-11 โลลิตรในเมือง ส่วน ตจว.นี่ ประมาณ 14-16 โลลิตรทั้ง 3 คัน อยู่ที่ว่าใช้ความเร็วเดินทางเท่าไหร่ ขับเรื่อยๆเฉื่อยๆ ไม่ทะลุ 120 เติมน้ำมันกลับเต็มถัง หารออกมา 15ปลายๆ โลลิตรมีให้เห็น
แต่ถ้าเกิน 120 Up ตลอดเส้นทางก็ได้ปรมาณ 14 ปลายแค่นั้น และก็เป็นแบบนี้ทั้ง 3 คัน รวมถึงก่อนหน้านั้นเคยใช้ Mazda 3 BM มันก็ได้ประมาณนี้

ส่วนตัวผมมองว่าเครื่องนี้มันเก่าไปแล้วถ้าเทียบกับค่ายอื่นๆในปัจจุบัน ตอนที่มันมาพร้อม Mazda 3 รุ่นก่อน ในตอนนั้นคือโอเคมาก แต่ตอนนี้ต้องยอมรับว่ามันครึ่งๆกลางๆ ทั้งอัตราเร่ง และการประหยัดน้ำมัน แต่ถามว่าเพียงพอต่อการใช้งานทั่วไปไหม คำตอบคือ เพียงพอ อีกอย่างตัวรถโดยรวมมันมีจุดอื่นๆที่ค่ายอื่นๆก็ยังสู้ไม่ได้ เช่นความสุนทรีย์ในห้องโดยสาร และฟิวลิ่งการขับขี่และช่วงล่างครับ

ออฟไลน์ GT3

ที่ใช้ ที่ทำงาน ไปกลับ เที่ยวละ 13 กิโล  รถค่อนข้างติด และต้องวนที่จอดรถ 10 ชั้น ก็ประมาณ 8 ปลาย 9 กว่าๆ  ถ้า ตจว ก็ 14 - 15 พอได้  ลองแคป ที่บันทึกไว้มาให้ดูครับ

[img width= height= alt=111370.jpg" border="0]https://imgz.io/images/2022/07/20/111370.jpg[/img]
ขอแอบสอบถามอันนี้แอปอะไรครับ สรุปข้อมูลดีมากเลย

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
กรณีนี้ผมว่าเหตุผลไม่ช่วยอะไรแล้วหละครับ
คุณต้องเลือกระหว่างดูแล R60 ต่อไป   หรือ เปลี่ยนเป็น cx30  แทน

จริงๆผมว่าดีนะเธอให้เลือกระหว่าง  A  or B  ไปเลย  อยากเจอแบบนี้บ้างครับตัวเลือกน้อยดี
เมียตั้งโจทย์คือ CX-30 เท่านั้นใช่ไหมครับ

เชื่อและตามใจเมีย เมื่อเมียแฮปปี้ เมียก็จะได้ให้เงินไปเติมน้ำมันครับ  ;D

ดังนั้น ต้อง โนสน โนแคร์ เรื่องอัตราการบริโภคเชื้อเพลิง  :'(

ในเมืองถ้าไม่ใช่รถไฮบริด ผมว่านะ แทบไม่มีคันไหนมากกว่า 10 กิโลเมตร/ลิตร

ที่จะสื่อคือ ตามใจเมียครับ มือ 1 CX-30 จัดไป !!  8)

ก็คงต้องตามน้ำไปแหละครับ เลือกได้แค่ A กับ B

CX30 น่าจะอยู่แถว 8-9 กม ต่อ ลิตรในเมืองแบบรถติดๆ
เครื่อง 2.0 Skyactiv น่าจะประหยัดที่สุดใน Range นี่แล้วนะครับ
ไม่เช่นนั้นก็ต้องไปพวก Hybrid แล้วล่ะครับ
HRV ที่ภรรยาผมใช้อยู่นี่ อยู่ 25 กม ต่อลิตรเป็นเรื่องปกติสำหรับรถติดแถวกิ่งแก้วบางพลี

สำหรับภรรยาผม เคยเลือกระหว่าง HRV กับ CX30
เจ้า CX30 มันก็สวยดี ขับดีด้วย แต่ที่ด้านหลังมาเหลือน้อย
และเขาก็ชอบหน้าตา HRV อีกด้วย เลยจบที่ HRV

อ้อ ระบบ Safety ของ CX30 มันก็เหมือนจะมีมาให้ครบๆ
แต่มาลองใช้จริงๆ ของ Honda นี่มันฉลาดกว่านะครับ
ผมใช้ Mazda 3 รุ่นล่าสุดขอเปรียบเทียบ
เช่นระบบควบคุมพวงมาลัยให้อยู่กลางเลน
เจ้า MZ3 มันต้องพ่วงไปกับครูซคอนโทรล เพื่อ....
แต่ของ HRV คุณวิ่งเฉยๆก็เปิด ปิด ระบบนี้ได้

แล้วถ้าขับในเมือง แต่ MZ3 ไม่มี Stop & Go
ในขณะที่ HRV มี Low speed follow
แล้วรถคันหน้าขยับ มีเสียงเตือนด้วย เหมาะกับพวกชอบรูดมือถือเป็นอันมาก

อ้อ จอของมาสด้านี่สวยกว่าจริงๆ แต่ใช้งานได้จำกัด
ในขณะที่จอที่ดูห่วยๆของ HRV นี่ ดู Youtube ได้ชิวๆเลย

ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก บอกเจ๊เขาเลย รัก HRV แน่นอน
นี่ยังไม่รวมเบาะสารพัดประโยชน์ของ HRV นะ
ทั้งน้องสาว และภรรยาผม ชอบเบาะพับได้ของ HRV มาก
เพราะวันหยุดหล่อนๆจะตระเวนซื้อต้นไม้ ซึ่งขนได้สะดวกมาก

ภรรยาผมเป็นดีไซเนอร์​เก่าครับ ที่ได้ r60 มา ก็แค่ 2 เหตุผลคือ แรงและดูดีมีดีไซน์

จริงๆเมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว ในราคาแถวๆ 1 ล้าน ทั้งมือ 2 และป้ายแดงมีตัวเลือกเยอะแยะมากมายก่ายกอง นางก็เลือก r60 แต่ถ้าไปได้ไปหัวเทียนบอดกลางทาง ก็คงยังต้องใช้คันนี้ต่อไป

นางไม่ชอบทั้ง cross และ hrv เลย ทั้งๆที่ผมชอบนะ ดูดีและคุ้มค่ากว่า

หวยมันไปออกที่ cx30 ก็เพราะความสวยนี่แหละ

ผมจะพยายามพานางไปลองเหยียบเจ้า kick ก่อนไป ลอง cx30 นี่แหละ ><

เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว เชลล์เคยแถมสมุดจดมาให้เล่มนึง ผมก็จดมันทุกครั้งที่เติมน้ำมันเลยครับ ผมยังคิดถึงสมุดเล่มนั้นอยู่เลย

แล้วผมก็เลิกจดไป แต่ผมก็รีเส็ท trip ทุกครั้งที่เติมน้ำมันนะ ทำจนเป็นนิสัยเลย สงสัยต้องหาแอ๊พนี้มาใช้กับคันใหม่บ้างแล้ว

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะครับที่เสียสละเวลาเข้ามาให้ข้อมูล  🙏🙏🙏

ได้ข้อมูลไปตัดสินใจเยอะพอสมควรเลยครับ อบอุ่นดีจริงๆบอร์ดแห่งนี้

ออฟไลน์ tessa

• **

ขอแอบสอบถามอันนี้แอปอะไรครับ สรุปข้อมูลดีมากเลย

Fuelio ครับ   ใช้บันทึกตั้งแต่เติมถังแรกตั้งแต่ออกรถเลย กับรายละเอียดอื่นๆ ที่เกี่ยวกับรถ

ออฟไลน์ GT3

Fuelio ครับ   ใช้บันทึกตั้งแต่เติมถังแรกตั้งแต่ออกรถเลย กับรายละเอียดอื่นๆ ที่เกี่ยวกับรถ

ขอบคุณครับ 🙏

ออฟไลน์ Mos37257

ผมใช้รุ่น S อยุ่บอกเลยครับ 7-8เป็นไปได้เพราะเคยติดหนักๆมันได้เท่านี้จริงๆ Cx-30สามารถดูอัตราสิ้นเปลืองหลังสตาร์ทได้
คือต่อให้ขับช้าเเค่ไหน 11กิโลลิตรกว่าครับไม่ได้เกินนี้ จากสุขาภิบาล2 ไปรามอินทรานะครับ
นอกเมืองประหยัดๆพอๆกับ1.8 Altis trd 2013 เเต่ในเมืองกินกว่าชัดเจนครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมใช้รุ่น S อยุ่บอกเลยครับ 7-8เป็นไปได้เพราะเคยติดหนักๆมันได้เท่านี้จริงๆ Cx-30สามารถดูอัตราสิ้นเปลืองหลังสตาร์ทได้
คือต่อให้ขับช้าเเค่ไหน 11กิโลลิตรกว่าครับไม่ได้เกินนี้ จากสุขาภิบาล2 ไปรามอินทรานะครับ
นอกเมืองประหยัดๆพอๆกับ1.8 Altis trd 2013 เเต่ในเมืองกินกว่าชัดเจนครับ

พอดีวันนี้ได้คุยกับช่างแถวบ้าน เขาบอกว่า ช่วงชักสั้น
แต่พอไปเทียบกับ 2.0 ของ crv เจนก่อนๆ มันยาวกว่าอีก

ผมเลยลองไปค้นในยูทูปดู

ขึ้นไดโน่แล้ว มาสด้าจูน cx30 เอามาลงพื้นแค่ 115 แรงม้าเอง

อันนี้เดานะครับ น่าจะเป็นเหตุของการลดค่า co2 ไม่ให้เกินหรือเปล่า

เมื่อแรงม้าน้อย แรงบิดน้อยลง จึงน่าจะเป็นปัญหาตอนออกตัว ช่วงต้องเดี๋ยวหยุดเดี๋ยวขยับ

ออฟไลน์ ABUSEz

Mazda3 BN วิ่งจากลาดพร้าวเข้า-ออกชิดลม ในช่วงเวลาเร่งด่วน
ได้ประมาณ 8-9 โลลิตรครับ

แต่ถ้าออกต่างจังหวัด 14-16 โลลิตรครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้าใช้MINI อยู่แล้วน่าไป Countryman ดีเซลนะคะ ประหยัดแน่ๆ  ดีเซลบีเอม  แถมสูงขึ้นใส่ของได้มากขึ้น สาวๆจะชอบ