ผู้เขียน หัวข้อ: BYD กำลังจะทำตลาดรถ EV ที่ประเทศญี่ปุ่น  (อ่าน 2407 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
BYD เป็นอีกหนึ่งค่ายรถจากจีนที่เข้าไปทำตลาดที่ประเทศญี่ปุ่น

โดยจัดตั้งบริษัท BYD Auto Japan เตรียมเปิดตัวรถไฟฟ้าทำตลาดด้วยกันทั้งหมด 3 รุ่น ATTO 3 , DOLPHIN และ SEAL

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Re: BYD กำลังจะทำตลาดรถ EV ที่ประเทศญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 19:09:23 »
ของดี

ออฟไลน์ deertesla

Re: BYD กำลังจะทำตลาดรถ EV ที่ประเทศญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 01:57:28 »
ของดี
ผมว่าชมเกินไปนะครับ  จากที่เห็นในรถจีนหลายรุ่นพากันปัญฟาเยอะแถมบริการหลังการขายแบบตีหัวเข้าบ้านครับ  กบอีกอย่างผมว่า BYD งานออกแบบได้สวยน้อยที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 05:59:24 »
รอดูของบ้านเราครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 08:29:26 »
รุ่น DOLPHIN สวยน่าใช้

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 09:29:24 »

21 กรกฎาคม 65
BYD Japan Co Ltd เป็น บริษัท ย่อยของ BYD ได้จัดงานแถลงข่าวที่กรุงโตเกียว
ประกาศเข้าสู่ตลาดรถยนต์นั่งส่วนบุคคลของญี่ปุ่นอย่างเป็นทางการ

BYD Japan เปิดตัวสามรุ่น
Atto3
โลมา(Dolphin)
แมวน้ำ อุ๋งอุ๋ง(ไห่เมา 海猫  Seal)

BYD คาดว่าจะเปิดตัว
ATTO 3 มกราคม 2566
โลมา กลางปี 2566
แมวน้ำ ช่วงครึ่งหลังปี 2566

ในไทย
ถ้าโลมา 500กม. เปิดตัว แปดแสน

แมวน้ำ ขับสอง700กม. เปิดตัว ล้านสอง dc150kw

ตลาดคงคึกคักขึ้นเยอะ
ถ้าลูกไฟไม่ให้เช่ารังถ่านสู้ยาก

https://pandaily.com/th/byd-%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%95%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2022, 18:32:57 โดย bahamu »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 09:59:25 »
ไม่รู้ว่าจะใช้กลยุทธไหนทำการตลาดนะครับ ถ้าด้านราคาก็น่าจะสะเทือนวงการแน่ๆ แบบ MG ตอนเข้ามาใหม่ๆ

รถสวย น่าใช้ดีครับ ส่วนเรื่องคุณภาพ ก็ต้องดูกันอีกที

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 09:59:55 »
ของดี
ผมว่าชมเกินไปนะครับ  จากที่เห็นในรถจีนหลายรุ่นพากันปัญฟาเยอะแถมบริการหลังการขายแบบตีหัวเข้าบ้านครับ  กบอีกอย่างผมว่า BYD งานออกแบบได้สวยน้อยที่สุดแล้วครับ

เท่าที่ทราบ BYD คือ รถยนต์ที่ยอดขาย  ในระดับ 100000 คันต่อเดือน เป็นรองแค่ไม่ค่ายในจีน
รถจีนหลายรุ่น ในบ้านเราปัญหาเยอะจริงๆ แต่ ลองเทียบกันว่า นี่คือ รถ อีกค่ายที่กล้า ไปขาย ใน ญี่ปุ่นนะ ไม่ใช่พวกค่ายที่เอามาขายไทย

เค้ากล้า ไป เปิดตลาด ในถิ่นกำเนิด ค่ายรถที่มียอดค่ายสูงสุดในโลก ก็คงมีอะไรดีละ
แล้วคงเอามาเทียบ กับ พวกค่ายหรือ รุ่นที่ ขายในไทยไม่น่าจะได้ เพราะพวกนั้น ไม่มีขายที่ ญี่ปุ่น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 15:08:38 »
ภายนอกไม่ติด เทคโนโลยีไม่ติด ติดแค่คอนโซลกับแผงประตูครับ
เข้าใจว่าอยากให้ดูเป็น Muscle

แต่ผมรู้สึกจักกะจี้ เหมือนอยู่ในท้องเอเลียนมากกว่า ขอแบบปกติได้มั๊ย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 15:58:46 »
ของดี

เท่าที่ทราบ BYD คือ รถยนต์ที่ยอดขาย  ในระดับ 100000 คันต่อเดือน เป็นรองแค่ไม่ค่ายในจีน
รถจีนหลายรุ่น ในบ้านเราปัญหาเยอะจริงๆ แต่ ลองเทียบกันว่า นี่คือ รถ อีกค่ายที่กล้า ไปขาย ใน ญี่ปุ่นนะ ไม่ใช่พวกค่ายที่เอามาขายไทย

เค้ากล้า ไป เปิดตลาด ในถิ่นกำเนิด ค่ายรถที่มียอดค่ายสูงสุดในโลก ก็คงมีอะไรดีละ
แล้วคงเอามาเทียบ กับ พวกค่ายหรือ รุ่นที่ ขายในไทยไม่น่าจะได้ เพราะพวกนั้น ไม่มีขายที่ ญี่ปุ่น
ในเรื่องยอดขายผมไม่ได้สนใจจุดนี้ครับ  แต่ผมเห็นนิสัยการค้าขายรถของเค้าที่สมัยก่อนชอบกอปปี้งานหยาบ  จนปัจจุบัน ดีไซน์ก็ไม่ได้ดูแพง  ยิ่งลักษณะการขายรถยนต์ของประเทศเค้าที่เน้นผลิตออกมาเร็วส่วนสเถียรมั้ย  ให้ลูกค้าเป็นหนูทดลองเอง  ผม่ไม่กล้าซื้อครับ  ยิ่งงานออกแบบค่ายนี้ในเฟสนี้มันไม่สวยเหมือนเพื่อนร่วมชาตินะครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 17:28:39 »
เพิ่งดูของคุณนิธิไป ส่วนตัวผมคิดว่าตั้งชื่อรุ่นได้เห่ยมากเลย ฮั่นเอย ถังเอย ผมเข้าไม่ถึงจริงๆ จะมาเป็นตัวเลข หรือตัวอักษรน่าจะดูดีกว่า

รถไฟฟ้าจีนผมไม่ค่อยเป็นห่วงในด้าน Hardware เท่าไหร่ Knowhow มันกว้างๆ ตายตัว แต่ผมกังวลค่อนข้างมากกับ Software เพราะเห็นชัดๆเลยตั้งแต่ User Interface ที่แปลกๆ ไปถึงปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นเหมือนเค้ายังไม่ตกผลึกในด้านการพัฒนา Software ให้เสถียรก่อนจะเอาสินค้าออกมาขายเลย

ออฟไลน์ Sutad

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 20:55:15 »
รถจีนเริ่มใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ หลายบริษัทมีขนาด Market Cap. ติดอันดับต้นๆ ของโลก

BYD Market cap. 1.27 แสนล้าน USD เป็นอันดับ 3 ของโลก รองจาก Tesla 8.44 แสนล้าน USD และ Toyota 2.18 แสนล้าน USD

GWM Market cap. 4.32 หมื่นล้าน USD พอๆ กับ Honda ที่เป็นอันดับ 2 ของค่ายรถญี่ปุ่น

SAIC Motor Market cap. 2.82 หมื่นล้าน USD มีมูลค่ามากกว่า Nissan 2 เท่า

เริ่มเห็นเค้าลางว่าจะซ้ำรอย เครื่องใช้ไฟฟ้า PC Notebook และมือถือ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 21:07:02 »
Bybเป็นยี่ห้อที่ผมมั่นใจมากๆครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2022, 02:45:24 »
เพิ่งดูของคุณนิธิไป ส่วนตัวผมคิดว่าตั้งชื่อรุ่นได้เห่ยมากเลย ฮั่นเอย ถังเอย ผมเข้าไม่ถึงจริงๆ จะมาเป็นตัวเลข หรือตัวอักษรน่าจะดูดีกว่า

รถไฟฟ้าจีนผมไม่ค่อยเป็นห่วงในด้าน Hardware เท่าไหร่ Knowhow มันกว้างๆ ตายตัว แต่ผมกังวลค่อนข้างมากกับ Software เพราะเห็นชัดๆเลยตั้งแต่ User Interface ที่แปลกๆ ไปถึงปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นเหมือนเค้ายังไม่ตกผลึกในด้านการพัฒนา Software ให้เสถียรก่อนจะเอาสินค้าออกมาขายเลย
ด้านชื่อรุ่นเค้ามาแนวชาตินิยมแหละครับ  ส่วนฮาร์ดแวร์นี่ผมก็ว่าน่าห่วงนะครับ  ทั้งรถน้ำมันและรถถ่านอัตราการบริโภคมันเยอะกว่ารถชาติอื่นเค้า   ยิ่งดีไซน์งานออกแบบหน้าตาผมว่าไม่ผ่านเลยสักรุ่น  ช่วงล่างการทรงตัวการควบคุมการเลี้ยวระบบพวงมาลัยอะไรผมมองว่ายังห่างชั้นรถชาติอื่นอยู่มากครับ  นิสัยและวัฒนธรรมบริษัทจีนผมมองว่าเน้นเร็วแต่ความคงทน ทนทาน ประสิทธิผล มาตรฐานการออกแบบ. QC ต่างๆมันยยากที่จะไปเทียบชั้นกับรถชาติอื่นครับ  ดูได้จากโทรศัพท์ยี่ห้อเม็ดข้าว  ที่แอพติดมาจากโรงงาน เช่นแอพเล่นเพลง  ใช้ไปสักพักโฆษณาขึ้นมาก่อกวนไดกวนใจมากครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2022, 06:35:35 »
 :) ผมชอบแฮะ รอดูครับ แต่คาดว่าจะมีปัญหาการเข้าถึง เพราะเค้าประกาศตัวชัดว่าไม่ใช่รถราคาถูก  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2022, 07:00:41 »
มีมาให้เลือกเยอะๆย่อมดีกว่า  แถมยี่ห้อนี้ไปไกลแล้วด้วย   แต่จะตรงใจคนบ้านเรารึเปล่าอีกเรื่อง 

ที่น่าเครียดคือยี่ห้อญี่ปุ่นมากกว่า  มีคู่แข่งเพิ่ม จะใส่อะไรเข้าไปดีที่ทำให้ต้นทุนไม่เพิ่มมาก