ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 23 กรกฎาคม 2022  (อ่าน 3050 ครั้ง)

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน
จากสัปดาห์ที่แล้วที่ เด็จเมีย ที่เป็นติ่งน้องใบเฟิร์น และสนใจ Kicks  ก็ได้นัดไปลองขับ และวางเงินจองรุ่น V สีส้มเรียบร้อย  ผมว่ารุ่นใหม่ขับง่ายกว่ารุ่นแรก แต่ ก็งงกับคันเกียร์แบบนี้เหมือนกัน  มีคำถามเพิ่มเติมคือ

1. nissan จะมีรุ่นอื่นที่ใช้ e power ออกมาอีกไหมครับ ทั้งในรุ่นที่ใหญ่กว่าและเล็กกว่า

2. งานโฆษณา มีอิทธิพลกับลูกค้ามากขนาดนี้เลยหรือครับ เพราะเด็จเมียผมไม่เคยรู้เลยว่า Kicks มีรุ่นก่อนหน้าขายมาสองปีแล้ว  ผมนึกว่าคนซื้อรถเค้าไม่สนใจโฆษณาหรือพรีเซนเตอร์อะไรพวกนี้กัน

ปล. ขอ standy น้องใบเฟิร์น แต่เซลบอกว่าให้ไม่ได้เนื่องจากเป็นของนิสสันมอเตอึร์  ต้องส่งคืน เสียใจมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2022, 14:47:09 โดย gidd009 »

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
อยากได้ยางขนาด 195/65 R15 ราคาไม่แพงซักชุดสำหรับใส่ขับเที่ยวต่างจังหวัดครับ
ปกติเป็นคนขับรถเร็วครับ (ขับในชีวิตประจำวันจะเปลี่ยนไปใช้ยางอีกชุดนึงครับคือ RE004)
แต่ถ้าขับต่างจังหวัดก็จะขับเฉลี่ยประมาณ 100 km/h
แต่อาจจะมีสัก 5-10 % ของระยะทางอาจจะเบี่ยงซ้ายเบี่ยงขวาเพื่อแซง
ที่ความเร็วประมาณ 150-160 บ้างครับ เลยอยากรู้ว่ายางในกลุ่มนี้ตัวไหนน่าสนใจสุดครับ
มีตัวเลือกในใจคร่าวๆคือ

1. BFGOODRICH ADVANTAGE TA DRIVE
2. BFGOODRICH ADVANTAGE TOURING
3. DAYTON DT-30
4. TOYO CR1
5. DUNLOP LM705
6. FIRESTONE F01
7. YOKOHAMA ALLIANCE AL30
8. YOKOHAMA A.DRIVE AA01
9. CONTINENTAL COMFORT CONTACT CC6
10. OTANI EK-1000

ปล1. ยาง 195/65 R15 ล้อกว้าง 7 ออฟ 38 ใส่ Jazz GK
แล้วจะติดซุ้มหรือมีปัญหาอะไรไหมครับ
ปล2. ตอนแรกตั้งใจจะเอา DUNLOP เพราะคุณพ่อชอบปลูกมะนาวครับ
เห็นเค้าว่าใช้ยางยี่ห้อนี้ปลูกแล้วจะลูกดก
เผื่อว่าหลังจากยางหมดอายุแล้วจะได้เอามาใช้งานต่อได้เลยครับ 😂 ;D

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
BMW X1 ตัวใหม่ น่าจะเข้าไทยช่วงไหนของปีหน้าครับ และความแข็งของช่วงล่าง 220i กับ X1 รุ่นที่กำลังตกรุ่น ในเมืองอันไหนขับสบายกว่ากันครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ esyen

• Newbie
  • *
สวัสดีครับสอบถามพี่ๆหน่อยครับ
Toyota revo rocco 4x4 2.8
10,000 km แรกถ่ายน้ำมันเครื่อง 5w-40 จากที่ศูนย์ไป เพราะเห็นว่าราคาแพงกว่า และเขาแนะนำว่าเบอร์นี้ใช้กันเยอะ
ถ้า รอบ 20,000 km จะกลับมาใช้เบอร์ 30 ได้เลยไหมครับ
ปล. ทำไมยาง bf at ko2  ผู้คนนิยมกันครับ

ออฟไลน์ patompong

• Newbie
  • *
กำลังจะรับรถ Honda civic Fe ควรนำไปพ้นกันสนิม เคลือบสี ติดฟิล์มกันรอยภายใน ไหมครับ
หรือควรบำรุงรักษาส่วนไหนเป็นพิเศษไหมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
BYD มีโอกาสจะใช้ ศูนย์ Nissan เป็นศูนย์บริการไหมครับ
ปัญหาภายในสยามกลการ จบหรือยัง
หรือ จะสร้างศูนย์แยกใหม่ขึ้นมาทั่งหมดครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
Toyota DNGA ตัวใหม่ จะใช้ชื่อ VIOS หรือ YARIS ATIV ครับ ?

ออฟไลน์ BreakingBad

• Newbie
  • *
มีแผนจะซื้อรถปลายปีนี้ corolla cross จะมี minor change ปีนี้ไหมครับ ถ้ายังไม่มีต้องรอนานแค่ไหนครับ