ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำผ้าเบรค ใส่กับ Civic Fe ให้หน่อยครับ  (อ่าน 3930 ครั้ง)

ออฟไลน์ iAmLook_So

• Newbie
  • *
รบกวน ช่วยแนะนำผ้าเบรค หนึบๆใส่กับ Civic Fe ให้หน่อยครับ
ดูไว้ googai spider/googai kirin หรือ เพื่อนมีแนะนำ ตัวไหนบอกได้ครับ

แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยน 4 ล้อ ใหม ครับ หรือ เปลี่ยน คู่หน้าพอ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: แนะนำผ้าเบรค ใส่กับ Civic Fe ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2022, 17:54:56 »
ควรเปลี่ยนทั้ง 4 ล้อ
เลือกยี่ห้อดัง มีชื่อเสียงระดับนานาชาติ
แบรนด์ท้องถิ่น ผมไม่เชื่อถือครับ
Dicxel ก็น่าลงทุนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2022, 12:22:18 โดย samaklen »

ออฟไลน์ Tien.W

Re: แนะนำผ้าเบรค ใส่กับ Civic Fe ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2022, 19:31:40 »
ถ้าข้ามยี่ห้อ ควรเปลี่ยน 4 ล้อ มันจะได้คุยกันรู้เรื่อง ไม่งั้น จะเจออาการเบรคแล้วหัวทิ่ม แต่รถไม่หยุด ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2022, 21:34:52 »
ควรเปลี่ยน 4 ล้อครับ

จริงๆควรบอกด้วยว่างบเท่าไหร่ เพราะตัวเลือกมันกว้างมากครับ

แต่จากตัวเลือกที่ให้มา Googai Spider เบรคหนึบพอๆกับ Nexzter Pro Spec แต่เสียงน่ารำคาญกว่ามากกกกกกครับ
เลียเบรคเบาๆจะได้ยินเสียงดังครืดๆตลอด ใช้ในเมืองเบรคถี่ๆจะปวดประสาทเอา

ถ้างบ2-3พัน เท่าที่ผมใช้มา Pro Spec โอเคสุดแล้วครับ แต่ถ้ามากกว่านั้นไหว Dixcel,EBC เลยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2022, 21:53:45 »
รถขับหน้าญี่ปุ่นคันเดียวในบ้าน หน้า croco /หลัง kirin
ฝุ่นล้อดำกว่าเบรครถยุโรปอีกครับ
ชอบตรงเอาความเร็วลงได้นุ่มๆเลย แล้วกี่ทีก็ได้ไม่ยุบ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 07:40:08 »
งบไหว ก็เชียร์ไป Dixcel หน้าหลังหละครับ 

ผมใช้ใน civic มา เช่นกัน  แต่ผม เปลี่ยนทั้งผ้า + จาน dixcel เลย  เบรคนุ่ม ฝุ่นน้อย  ดีงามมากๆ
เปลี่ยนไปทำให้การขับขี่ ดีขึ้น มั่นใจขึ้นเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 08:28:28 »
จะเปลี่ยนทีละคู่ หรือ พร้อมกัน 4 ล้อ ก็ได้ครับ แล้วแต่งบเลย

เพราะตอนผมใช้ Civic ผ้าเบรคหน้าเปลี่ยน 3 รอบ (2 หมื่นโล ก็หมดเกลี้ยงแล้ว) แล้วค่อยเปลี่ยนหลัง 1 รอบ ก็ไม่ได้เปลี่ยนพร้อมกันทั้ง 4 ล้อ ทุกครั้งไป

แนะนำราคาทั่วไป เป็นมิตร ผมก็แนะนำ MuSpec ครับ ฟิลรถบ้าน แต่ดีกว่าของศูนย์หน่อย ราคาเท่าของศูนย์

แต่ถ้ามีงบหน่อย ไป ProSpec เลย ดูดกว่า มั่นใจกว่าชัดเจน

ส่วน Googai ไม่เคยลองครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 09:16:24 »
ผ้าเบรค อัพเกรด ถ้าเอาซิ่งจ๋าเลย ก็จะตามมาด้วย ฝุ่น เสียง กับการหมดเร็ว และการกินจาน

แต่ถ้าต้องการพวก ฝุ่นน้อยๆเสียงเงียบ รถญี่ปุ่นผมว่า Dixcel type M น่าสนใจดีครับ (แต่ขอเน้นว่าเป็น type M นะครับ)

เพิ่มเติม link ให้ครับ
https://www.dixcel.co.jp/en/pad/pad_m.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2022, 09:18:26 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 10:46:18 »
เพิ่มข้อมูลให้ครับ

Dixcel
- Type M .. จับนุ่มๆ ขับช้า แตะเบา แทบไม่ต่างจากเบรคติดรถ ขับเร็วไม่ไหล เบรค linear ดีมาก กระทันหัน กระทืบสุดเท้า ดูด ดึง แบบน่าตกใจว่า มันอยู่ได้ไง (190 เหลือ 60 ก็ทำมาแล้ว) 4 ล้อ 1.3 หมื่น ฝุ่นน้อย ล้อไม่ดำ กินจานน้อยมาก

- Type ES .. จับไว สะกิดปุ๊บ จับปั๊บ เบรคไวมาก ชอบมุด ชอบชัวร์ เจ้านี่ตอบโจทย์ แต่อาจจะเลือกน้ำมันเบรคที่มันไปทางแน่น จะได้ไม่ไวไป ทนร้อนน้อยกว่า M 100 องศา แต่ใช้จริง ก็ไม่เห็นความต่าง ฝุ่นเยอะ ฝุ่นดำ 4 ล้อ 8.5 พัน กินจานปานกลาง

- Type X .. เกรด SUV จับไว จับหนัก ดูดสุดๆ แถมทนร้อนสูงเกือบสุด 700 องศา เอาว่า ถ้ากดเบรคทัน ยังไงมันก็เอาอยู่ แต่เรื่องกินจาน หายห่วงครับ 5 - 6 หมื่นกม. จาน Dixcel เอง ยังหมด (ไม่เคยเจียร์) 4 ล้อ 1.6 หมื่น ฝุ่นเยอะ

- Premium .. ตัวถูกเค้า 2.9 พัน นิสัยคล้าย M จับเฉยๆ จับธรรมดา คล้ายของติดรถ และไม่ดูดเท้าเท่า M ขับแล้วก็ ... เออ นี่ Dixcel เหรอ สู้ Project mu Bestop ไม่ได้เลย แต่ถ้าเบรคกระทันหัน เน้นเท้าลงไปอีกหน่อยเดียว .. เฮ้ยย มันหยุดแฮะ มันเอาอยู่ (Bestop ไหลไปแล้ววว)

- จาน Dixcel Type SD .. ใส่แล้ว ช่วงต้น ในการขับขี่ปกติ เบรคจะไวขึ้น ดูดขึ้น เบรคหนัก ชัดเจนว่า ระยะเบรคสั้นลง มันดูดดีขึ้นชัดเจน

EBC
- Ultimax 2 .. ใครชอบเบรคนุ่ม ระยะเหยียบยาว มาคุยกับยี่ห้อนี้ได้ ถ้าเทียบ premium เจ้านี่ กดลึกกว่า นุ่มกว่า ดูดกว่า แต่ล้อดำแบบ ES นะ อันนี้แล้วแต่ชอบ บางคนไม่ชอบเบรคลึก ไม่ชอบเบรคจับช้า

- Yellow .. ขอข้าม Green เพราะตอนนั้นใส่ล้อหลัง .. Yellow กินจานดุ ไม่แพ้ X วิ่ง 5 หมื่นกม. จานติดรถ CRV หมดเกลี้ยง (ไม่เคยเจียร์) จับแบบ EBC จับไม่ไว แต่จับนุ่ม ดูดเท้า และเอาอยู่

Project mu
- Bestop .. ใส่ Jazz GE 4 ล้อ ใส่มาทีแรก เบรคดีมาก จับไว เกือบเท่า ES แต่ได้นุ่มกว่า มาสัก 100 กระทืบลงมา ก็เอาอยู่ แต่ได้รอบเดียวนะ พอรอบสอง เฟดแล้ว ผ่านไปสัก 2 หมื่นกม. มาขับใหม่อีกรอบ อ้าวว ไหง มันไหล ไหงมันทื่อฟะ .. พ่อผม (เจ้าของ Jazz) แอบบ่นว่า มันไม่ Linear

Nexzter
- mu spec .. คล้าย Bestop แต่ไม่ไวเท่า ขับในเมือง เบรคดี เบรคไว มั่นใจ แต่พอขับเร็ว 80 ขึ้นไป หรือ มีน้ำหนักบรรทุก (นั่งหลัง 2) พวกไหลยาวเลย (Dixcel / EBC ทั้งหลาย ไม่เคยเป็นนะ) เป็นผ้าที่พ่อผมบ่นอุบ บอกไม่ Linear เลย เบรคจะหยุด มีผงกหัวแถมทุกที .. เคยเอาลง อินทนนท์ (CR-V G4) จากพระธาตุลงมา นั่ง 4 คน ความเร็ว 80 กดครั้งแรกอยู่ ครั้งสอง จมมิดเลย .. พอดีเพลิน นึกว่า G3 ตัวเอง ลงบ่อยๆไม่เคยเป็นไรนี่หว่า

ประมาณนี้ .. นอกนั้น พวก Rockbull / Bendix General CT เคยใส่ใน Jazz จับครั้งเดียว แล้วไม่จับอีกเลย จนกว่าจะเปลี่ยนทิ้ง ... กลัวตายย

..................

เล่าขำๆ

ผมยก Dixcel Type M ทั้งชุด จากรถผม ไปใส่รถน้องสาว แล้วเบิกจาน Brembo OEM ยกชุด ไปเปลี่ยนให้เค้าด้วย (ของเดิมวิ่งมา 2 แสนกม.ละ) น้ำมันเบรค SL.6 ทำเสร็จให้ลองใช้ แล้วถามว่า เป็นไง .. น้องบอกว่า ไม่เห็นต่าง ก็เหมือนเดิมนั่นแหละ

เคยไปลองรถเค้ารอบนึง มันก็นิสัย Dixcel นะ

จนวันนึง รถเค้าเข้าศูนย์หลายวัน เลยไปเอา Juke ของแฟนมาใช้ .. แล้วพวกก็บ่นอุบ บอกว่า เบรค Juke ห่วยมาก เบรคไม่อยู่เลย .. ผมก็บอก เป็นไปได้ไง ปกติ เบรค Juke ถือว่าดีนะ ดีกว่า เบรค G3 เดิมๆเยอะเลย

นึกไป นึกมา อ๋อ .. ก็พวกชิน Dixcel Type M แล้วไง รายนั้น ขับแล้ว ถ้าไม่จับรายละเอียด ไม่รู้หรอกว่า มันต่าง ยิ่งขับนานจนชิน ยิ่งไม่รู้สึก จนได้มาขับรถคันอื่นนี่แหละ ถึงเห็นความดีของมัน 55+

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 13:23:20 »
ใช้อยู่ครับ googai spider เป็นผ้าเบรกที่ดีคุ้มราคาครับ ขับเร็วก็นุ่มเท้าดี
มาเร็วก็ดึงดีเอาอยู่ครับ ปัญหาเรื่องเสียงน่าจะเป็นที่คนติดติดไม่ดีครับ
ของผมตอนแรกติดตั้งที่ร้านมาใช้อยู่ 2 อาทิตย์ เสียงอย่างดัง เบรกก็ไม่อยู่อย่างที่คิด
รื้อใส่ใหม่เลยครับ ทำเองกับมือ ปรับ fitting ให้พอดี ใส่จารบีเบรกเซรามิค crc
จบเลยครับเบรคหนึบกว่าเดิม เสียงเงียบกริบ ใช้มา 3 ปี พึ่งเริ่มมีเสียงเวลาชะลอเปิดกระจกรับบัตร
แต่ถ้าปิดกระจกก็ไม่ได้ยิน ฝุ่นเยอะนิดนะครับตัวนี้

อีกคันใช้ dixcel type m ดีครับ แต่ราคาแรง จับสุภาพ แต่ถ้าเน้นๆ มันดึงอยู่แบบแปลกใจ
วิ่งทางไกลสองพันโล ล้อไม่มีดำเลยครับ ฝุ่นน้อยสุดๆ แล้วข้อดีอีกอย่างคือมันสึกน้อยมาก
จานก็ไม่กิน ตัวผ้าก็ไม่สึก ใช้มาเจ็ดหมื่นโลยังเหลือเท่าๆตอนใส่ไปใหม่เลย น่าจะใช้ได้ยันขายรถ
ถ้าซื้อคันใหม่ก็คงจัดรุ่นนี้อีก เพราะคุ้มมาก ซื้อทีเดียวจานก็ไม่ต้องเปลี่ยน ผ้าก็ไม่ต้องเปลี่ยน

แถมให้อีกอัน ebc ultimax 2 ใช้ก่อนเปลี่ยนเป็น googai แรกๆถือว่าเบรกดี ฟีลเบรกรถยุโรป
กดลึกๆหน่อย ดูดดี ล้อโคตรดำ แต่ใช้มาได้สัก 4 หมื่นโล อยู่ดีๆมันด้านไปเลย(คาดว่าอาจจะไหม้)
เบรกแล้วลื่นๆ ถอดมายังเหลือเยอะแต่ขับไม่ได้เเล้ว

ออฟไลน์ eaklego

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 18:05:00 »
ผมขับFC ใส่nexzterหน้าproหลังmu สูตรทางร้านเขาก็โอเคนะครับมั่นใจขึ้นมาก ปรกติเป็นคนขับไม่เร็วอยู่แล้วแต่ชอบอยู่ขวาตามตูดเป็นขบวนตลอดเจอเบรกกระทันหันไม่มีเหวอเลย
แต่ถ้าหมดรอบนี้คราวหน้าจะลองdixcel-mบ้าง