ผู้เขียน หัวข้อ: ด่านจับความเร็ว ทางด่วน โทลย์เวย์กลับมาแล้ว  (อ่าน 6235 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ด่านจับความเร็ว ทางด่วน โทลย์เวย์กลับมาแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 14:56:30 »
ความเร็ว 100
เพื่อความปลอดภัยของ "ฅ.ไทย"

ถ้าถนนโล่ง ไม่มีจุดกลับรถ เช่น บนทางด่วน
รถสมัยใหม่  ความเร็ว 100 เรียกว่า "แตะเบาๆ ก็เกิน"

120 ผมก็ว่า Ok แล้ว

ตอนมัน "ไม่โล่ง" อยากเหยียบแค่ไหน มันก็ไปไม่ได้

ที่ทำแบบนี้ เพื่อ.......................

หนักสุดๆคือ ทางหลวงระหว่างจังหวัด ลิมิตที่ 90 โดนมาแต่ล่ะใบ คือ งงมาก ขับลง พังงา ภูเก็ต จะให้ขับ 90 เมื่อไหร่จะถึง
โดนแถวไหนมาครับ รบกวนขอพิกัดด้วยครับ

จริงๆ ถ้าได้ 90กม./ชม แท้ๆ ก็ไม่ช้านะครับ

ช่วงหลัง ผมจะดู Summary ของ google เวลาเดินทางไปตรวจงานที่รีสอร์ท พบว่าต่อให้เราเฆี่ยนแค่ไหน ชั่วโมงนึง เราก็เดินทางได้แค่ 70 กม.เท่านั้น

แปลว่าถ้าเราใช้ความเร็วได้ 90กม./ชม.จริงๆ ใน 1 ชม. เราจะได้ระยะทางถึง 80++กม.

ส่วนสาเหตุที่ทำไม่ได้ คงไม่ต้องพูดถึง เศร้าใจมาก

อืมมม ผมว่าไม่จริงนะครับ หลักๆคือเราจะแวะบ่อย แวะนานแค่ไหน ถ้าจะบอกว่าขับ กทม-ภูเก็ตที่ 80-90 ไปถึงพอๆกันกับคันที่ขับ 120 ขึ้นไป ผมเถียงเลยครับ ไม่มีทางเป็นไปได้แน่นอน ถ้าแวะเท่ากันนะ แต่ถ้าขับ 90 ไม่แวะเลย แต่คันที่ขับ 160 แวะเยอะ อันนั้นไม่ต้องเอามาคิดหรอกครับ คนล่ะตัวแปรเลยครับ

แต่ถ้าจะบอกว่า 120 กับ 160 อันนี้มีโอกาสไปถึงพร้อมกัน เพราะมีบางช่วงทำถนนรถติด คนที่ช้าก็มีโอกาสไล่มาทัน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: ด่านจับความเร็ว ทางด่วน โทลย์เวย์กลับมาแล้ว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 15:58:05 »

ถ้าถนนโล่ง ไม่มีจุดกลับรถ เช่น บนทางด่วน
รถสมัยใหม่  ความเร็ว 100 เรียกว่า "แตะเบาๆ ก็เกิน"

ตอนมัน "ไม่โล่ง" อยากเหยียบแค่ไหน มันก็ไปไม่ได้

ที่ทำแบบนี้ เพื่อ.......................

หนักสุดๆคือ ทางหลวงระหว่างจังหวัด ลิมิตที่ 90 โดนมาแต่ล่ะใบ คือ งงมาก ขับลง พังงา ภูเก็ต จะให้ขับ 90 เมื่อไหร่จะถึง
โดนแถวไหนมาครับ รบกวนขอพิกัดด้วยครับ

จริงๆ ถ้าได้ 90กม./ชม แท้ๆ ก็ไม่ช้านะครับ

ช่วงหลัง ผมจะดู Summary ของ google เวลาเดินทางไปตรวจงานที่รีสอร์ท พบว่าต่อให้เราเฆี่ยนแค่ไหน ชั่วโมงนึง เราก็เดินทางได้แค่ 70 กม.เท่านั้น

แปลว่าถ้าเราใช้ความเร็วได้ 90กม./ชม.จริงๆ ใน 1 ชม. เราจะได้ระยะทางถึง 80++กม.

ส่วนสาเหตุที่ทำไม่ได้ คงไม่ต้องพูดถึง เศร้าใจมาก

อืมมม ผมว่าไม่จริงนะครับ หลักๆคือเราจะแวะบ่อย แวะนานแค่ไหน ถ้าจะบอกว่าขับ กทม-ภูเก็ตที่ 80-90 ไปถึงพอๆกันกับคันที่ขับ 120 ขึ้นไป ผมเถียงเลยครับ ไม่มีทางเป็นไปได้แน่นอน ถ้าแวะเท่ากันนะ แต่ถ้าขับ 90 ไม่แวะเลย แต่คันที่ขับ 160 แวะเยอะ อันนั้นไม่ต้องเอามาคิดหรอกครับ คนล่ะตัวแปรเลยครับ

แต่ถ้าจะบอกว่า 120 กับ 160 อันนี้มีโอกาสไปถึงพร้อมกัน เพราะมีบางช่วงทำถนนรถติด คนที่ช้าก็มีโอกาสไล่มาทัน

ผมขับ 100-120 ที่เคยวิ่งกับเพื่อนขับ 120-140 แล้วถึงใกล้ๆกัน เพราะจังหวะครับ
คันวิ่ง140 เป็นรถเก๋ง ล้อบาง กดได้เยอะช่วงถนน 4-6 เลน มีจังหวะหลบรถเร็วบาง ชะลอคอสะพาน เข้ากลางแล้วออกขวาไมไ่ด้อะไรแบบนี้
ตัวผมขับ 100-120 รถสูง ส่วนใหญ่จะแช่ 110 ยาวๆ หลุมก็รูดมันไป
แล้วพอเข้าถนน 2 เลนรถสวนกัน รถสูงทัศนวิสัยดีกว่า แซงรถช้าง่ายกว่า
ถ้าไปทางแบบนี้ก็จะถึงพอๆกัน แต่ถ้าว่าถนนใหญ่ดีๆยาวๆ ผมไม่ทันเขาแน่นอน

ออฟไลน์ CCBlue

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 17:41:31 »
ไปเมืองนอกทำถูกกฏได้ เข้มงวดค่าปรับแพง ฝรั่งมาบ้านเรา ฝ่าไฟแดงก็เยอะ พวกรู้ไม่โดนง่ายๆ ถึงโดนก็ไม่แพง

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 18:43:53 »
ผมขับญี่ปุ่น ทางด่วนก็จำกัด 90-100

ขับอังกฤษ ส่วนใหญ่ ไม่ถึง 100 มีบางช่วงได้ 120

รถประเทศนั้นๆแรงกว่ารถในไทยทั้งนั้นครับ ทุกคนก็พอทราบ จะเป็นพวก 335i e400 เต็มไปหมด

ฉนั้นเมืองไทยจำกัด 100 ไม่เห็นจะแปลกตรงไหนเลย

รถสมรรถนะมันเกินมานานมากแล้ว แต่ความปลอดภัยก็คือความปลอดภัย ไม่ได้เกี่ยวเลยว่ารถคุณวิ่ง 150 ยังสบายๆ มาให้วิ่ง 100 เดียว เสียของ

เพราะถนนเขา Design ให้ใช้สัญจรอย่างปลอดภัยสำหรับทุกคน
ไม่ได้ Design มาให้ขับสนุก ขับไม่ง่วงนะครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 19:23:22 »
ผมขับญี่ปุ่น ทางด่วนก็จำกัด 90-100

ขับอังกฤษ ส่วนใหญ่ ไม่ถึง 100 มีบางช่วงได้ 120

รถประเทศนั้นๆแรงกว่ารถในไทยทั้งนั้นครับ ทุกคนก็พอทราบ จะเป็นพวก 335i e400 เต็มไปหมด

ฉนั้นเมืองไทยจำกัด 100 ไม่เห็นจะแปลกตรงไหนเลย

รถสมรรถนะมันเกินมานานมากแล้ว แต่ความปลอดภัยก็คือความปลอดภัย ไม่ได้เกี่ยวเลยว่ารถคุณวิ่ง 150 ยังสบายๆ มาให้วิ่ง 100 เดียว เสียของ

เพราะถนนเขา Design ให้ใช้สัญจรอย่างปลอดภัยสำหรับทุกคน
ไม่ได้ Design มาให้ขับสนุก ขับไม่ง่วงนะครับ

เห็นด้วย 100 % ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 23:04:44 »

จริงครับเพราะผมวิ่งทางใต้เวลากลับก็วันเดียวกับญาติ เค้าออกก่อนผม 2-3 ชั่วโมงตลอด เค้าเร็วพอกันนะ 120 แต่แวะบ้างไรบ้าง ผมไปถึงก่อน 1-2 ชั่วโมงทุกครั้ง แต่ผมมีเกิน 120 และมุดๆหน่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย