ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง MBTH กับ CLS53 หน่อยครับ  (อ่าน 3212 ครั้ง)

ออฟไลน์ tracolimus

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาเรื่อง MBTH กับ CLS53 หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2022, 15:43:37 »
ตอนนี้ ใช้ cls53 อยู่ครับประมาณ 4000 กม  มีปัญหาเเสียงดังจากด้านล่างท้าย ตอนรอบเดินเบา เอาเข้าศูนย์ แจ้งว่า ปัญหาอยู่ทีปัมติีกหรือถังน้ำมัน
จึงขออนุมัติ และทำการเปลียน ประมาณ 2 สป
ทางศนย์แจ้งว่าทำเสร็จแล้ว  ต้องรอฝ่ายเทคนิค MBTH ส่งเรื่องยืนยัน ไปทีเยอรมัน ยืนยัน part No ว่าจะใช้ได้หรือเปล่่า หรืออาจต้องเปลืยนเป็น part No ใหม่ รอตอบกลับ  โทรไป call center MBTH  ก็ไม่ทราบเรื่องว่าไปถึงไหนแล้วโยนกันไปมาระหว่าง ศูนย์ กับ MBTH  วันนี้เกือบจะครบ 1 เดือนแล้ว

ขอคำแนะนำเพือนสมาชิก คุณจิมมี่ว่ามีช่องทางตามเรื่องร้องเรียน ช่องทางไหนได้อีกครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: ปรึกษาเรื่อง MBTH กับ CLS53 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2022, 16:27:15 »
ตอนนี้ ใช้ cls53 อยู่ครับประมาณ 4000 กม  มีปัญหาเเสียงดังจากด้านล่างท้าย ตอนรอบเดินเบา เอาเข้าศูนย์ แจ้งว่า ปัญหาอยู่ทีปัมติีกหรือถังน้ำมัน
จึงขออนุมัติ และทำการเปลียน ประมาณ 2 สป
ทางศนย์แจ้งว่าทำเสร็จแล้ว  ต้องรอฝ่ายเทคนิค MBTH ส่งเรื่องยืนยัน ไปทีเยอรมัน ยืนยัน part No ว่าจะใช้ได้หรือเปล่่า หรืออาจต้องเปลืยนเป็น part No ใหม่ รอตอบกลับ  โทรไป call center MBTH  ก็ไม่ทราบเรื่องว่าไปถึงไหนแล้วโยนกันไปมาระหว่าง ศูนย์ กับ MBTH  วันนี้เกือบจะครบ 1 เดือนแล้ว

ขอคำแนะนำเพือนสมาชิก คุณจิมมี่ว่ามีช่องทางตามเรื่องร้องเรียน ช่องทางไหนได้อีกครับ ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นที่ปั้มตามที่แจ้งจริง ไม่น่ามีอะไรยากเลยครับ. ผมว่าลองไปทำเรื่องเครมที่ศูนย์อื่นดูมั่ยครับ อาจจะได้เรื่องเร็วกว่านี้นะ ผมไม่แน่ใจว่าศูนย์ที่ขาย AMG มีกี่ที่ ต้องไปที่เฉพาะหรือเปล่า.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

• **
Re: ปรึกษาเรื่อง MBTH กับ CLS53 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2022, 16:39:18 »
คือทางศูนย์แจ้งว่าเปลียน เรียบร้อย แล้ว แต่ต้องให้ทาง MBTH ได้รับการยืนยันจากเยอรมัน ว่าสามารถใช้ part no นี้ แล้วจะไม่มีปัญหา หรืออาจต้องเปลืยน part no ใหม่ เพือไม่ให้เกิดปัญหาซ้ำ และบอกว่า ถ้าเอารถออกไป แล้วมีปัญหาจะกลับมาเปลียนไม่ได้อีก 
น่าสังสัย ว่าปัญหาไปตกค้างที่ไหน หาคำตอบ ไม่ได้  ได้แต่แจ้งว่า รอคำยืนยันจาก เยอรมัน แต่ไม่มาสักที เกือบ 2 อาทิตย์แล้ว งงกับการทำงานของ MBTH กับองค์กรระดับนี้ ว่าติดต่อประสานงานกันยังงัย
ปล ศูนย์ทีเข้าเป็น AMG อยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2022, 16:41:37 โดย tracolimus »

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2022, 17:05:02 »
คือทางศูนย์แจ้งว่าเปลียน เรียบร้อย แล้ว แต่ต้องให้ทาง MBTH ได้รับการยืนยันจากเยอรมัน ว่าสามารถใช้ part no นี้ แล้วจะไม่มีปัญหา หรืออาจต้องเปลืยน part no ใหม่ เพือไม่ให้เกิดปัญหาซ้ำ และบอกว่า ถ้าเอารถออกไป แล้วมีปัญหาจะกลับมาเปลียนไม่ได้อีก 
น่าสังสัย ว่าปัญหาไปตกค้างที่ไหน หาคำตอบ ไม่ได้  ได้แต่แจ้งว่า รอคำยืนยันจาก เยอรมัน แต่ไม่มาสักที เกือบ 2 อาทิตย์แล้ว งงกับการทำงานของ MBTH กับองค์กรระดับนี้ ว่าติดต่อประสานงานกันยังงัย
ปล ศูนย์ทีเข้าเป็น AMG อยู่แล้วครับ

อ่อ คือเปลี่ยนตามที่แจ้งแล้ว แต่ยังไม่ยอมปล่อยรถคืนให้เนื่องจากไม่ชัวว่าของที่เปลี่ยนจะแก้ได้รึเปล่า (ผมเข้าใจถูกมั่ยครับ?) ถ้าเป็นกรณีนี้ ผมว่ามันก็พูดยาก แต่! ศูนย์ควรจะมีกำหนดชัดเจนครับ ไม่ใช้ให้ลูกค้ามารอไปเรื่อยๆ. เคสนี้ถ้าจะไม่รอ ผมว่าไปยืนยันเอารถออกมาใช้ก่อนดีกว่าครับ แล้วที่ศูนย์บอกถ้าเอาออกมาแล้วเสียอีก จะไม่เปลี่ยนให้อีก อันนี้ไม่เกี่ยวกันเลยครับ หาเหตุผลตรงนี้ไม่เจอเลย รถอยู่ในประกัน อะไหล่เสียบ่อยแค่ไหนก็ต้องเปลี่ยนให้.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2022, 17:26:01 »
แปลก ก่อนเลี่ยนทำไมไม่เชคก่อน จริงๆ มันไม่ได้ยากเลยนะเรื่องเชคพาร์ท no. ไม่รู้ทำงานกันยังไง

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2022, 17:53:30 »
แปลก ก่อนเลี่ยนทำไมไม่เชคก่อน จริงๆ มันไม่ได้ยากเลยนะเรื่องเชคพาร์ท no. ไม่รู้ทำงานกันยังไง

สงสัยเหมือนกันครับ ผมว่าข้ออ้างแปลกๆ ดูน่าสงสัยชอบกล
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2022, 18:07:06 »
เมื่อกี้เพิ่งโทรคุยกับผุ้จัดการแผนกอาไหล่ บอกว่า อาไหล่ถังน้ำมันทีส่งมา ไม่ตรงกับสเปค ผมก็งงๆ บอกว่าสายไฟภายในถัง รถผมมี 2 เส้น แต่คันอื่นมีเส้นเดียว เลยต่อไม่ได้  สรุปคือยังไม่ได้ต่อถัง น้ำมันเข้าไปครับ ระบบทำงานแย่มากๆ ครับ ให้คำตอบไม่ชัดเจน ทั้งศูนย์และ mbth
ใช้ mb มา 3 คันเผอิญไม่เคยมีปัญหา ได้ยินชื่อเสียงมานาน เพิ่งเจอกับตัวคันนี้
มีทางร้องเรียนกระตุ้นผ่านทางอื่นใหมครับ เรืองถังน้ำมัน เป็นเรื่อง ความปลอดภัยเลยนะครับ ยังให้คำตอบแบบงง ๆ ไม่มีความมั่นใจเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2022, 21:44:52 »
“ถ้าเอารถออกไป แล้วมีปัญหาจะกลับมาเปลียนไม่ได้อีก”

รถมีประกัน ทำไมตอบสิ้นคิดแบบนี้ล่ะ

ลองส่งเมลล์ไปทีมงาน headlightmag ดูครับอยู่หน้าเว็บหลัก
แต่อาจจะช่วยไม่ได้มากนัก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 05:56:50 »
ยังเป็นแบบนี้กันอีกเหรอเนี่ยสำหรับBenz หลายปีก่อนผมสั่งพวงมาลับลายไม้หุ้มหนังNappaของแท้กับคุณหนุ่มKamikazeมาเปลี่ยนที่ศูนย์แทนพวงมาลัยเห่ยๆติดรถของS320 CDI W221พอถอดของเดิมออกปรากฎว่าปลั๊กไม่เหมือนกันเพราะเยอรมันเปลี่ยนPartใหม่ ต้องสั่งคอพวงมาลัยใหม่มาถึงจะเปลี่ยนได้ คราวที่2เจอกับW222 S350D คันปัจจุบันที่ไฟAmbient lightขาดแล้วเคลมไป พออะไหล่มาใส่ไม่ได้อีกเพราะสายไฟไม่เท่ากัน ฝ่ายอะไหล่เปิดให้ผมดูว่าในระบบไม่มีการเปลี่ยนPart numberแต่ของจริงมีเปลี่ยนซะงั้น คราวนี้ต้องถึงกับเปลี่ยนแผงข้างประตูกันทีเดียว เสียดายคนที่รู้จักก็เกษียณหรืออกไปอยู่BMW Thailandไปหมดแล้ว ไม่งั้นจะโทรไปบอกให้ครับ ลองส่งอีเมล์ไปที่Mercedes Benz Germanyดูไหมครับ ผมก็เคยทำแบบนี้จนทางเยอรมันส่งเคสของผมให้MBThมาดูแลจนรู้จักกันนี่แหละ
BMW 750E M SPORT

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 06:14:09 »
 :( ปวดหัวกับวิธีแก้ปัญหาของ MB จริงๆ
โทรเข้า call center ของเบอร์ติดต่อ MBTH เอง ก็บ่ายเบี่ยง บอกไม่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2022, 06:17:42 โดย tracolimus »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 07:05:32 »
:( ปวดหัวกับวิธีแก้ปัญหาของ MB จริงๆ
โทรเข้า call center ของเบอร์ติดต่อ MBTH เอง ก็บ่ายเบี่ยง บอกไม่มี
ไม่ไหวจะเคลียร์จริงๆครับ ล่าสุดก็มีการแจ้งศูนย์ว่าถ้าติดกล้องหน้ารถที่ไม่ใช่ของBenzจะไม่รับเคลมแบตเตอรี่ ราคากล้องของค่ายก็แพงเว่อร์ตัวละ2หมื่นกว่าบาทขณะที่ของดีๆข้างนอกราคาไม่เกิน5พัน ถ้าMBTHอยากขายของก็ติดรถมาให้ทุกคันไปเลยดีกว่ามาตั้งราคาสูงๆแบบนี้และตั้งเงื่อนไขการเคลมเพื่อบังคับลูกค้า ไม่แฟร์เลย

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 10:39:35 »
คำพูดของพวก  SA เชื่อไม่ค่อยได้หรอกครับ รถน่าจะมีปัญหาอะไรมากกว่า

แบรนด์นี้เคลมยากจะตาย

ล่าสุดที่ผมเจอมา รถเร่งไม่ออก เอาไปจอดทิ้งไว้เกือบเดือนแจ้งกลับมาว่าเทอร์โบบิ่น

อาจเกิดจากหนูกัดกรองอากาศแล้วเศษหลุดเข้าไป ใบเทอร์โบเลยบิ่น (บิ่นง่ายจัง)

แล้วก็อ้างนู่น อ้างนี่ ว่าบริษัทแม่ไม่ให้เคลม เพราะกรองอากาศมีรอยหนู

แต่พอถามว่า แล้วถ้าหนูกัด เคลมประกันวิริยะได้ไหม ก็บอกว่าไม่ได้ เพราะไม่มีร่องรอยของหนู !??!

งงไหมละครับ พูดกลับไปกลับมา

ตอนหลังเลยสุดจะทน อ้างนั่นอ้างนี่ แถมมาทวงบุญคุณ บอกว่า ผู้จัดการฝ่ายบริการ จะใช้คอนเนคชั่นที่มีไปหาอะไหล่เทอร์โบเก่าจากรถซากมาเปลี่ยนให้ .. พอผมถามว่า ทำไมถึงเคลมไม่ได้ และให้ถ่ายรูปอะไหล่ที่เสีย ที่บิ่นมาด้วย

หลังจากนั้น 3 วันรถเสร็จเลยครับ พร้อมบอกว่า ช่างดูผิด ตอนแรกยังไม่ได้แกะมาดู แค่เดาเฉยๆ

ฉิบ ทิ้งรถไปเกือบเดือน คุยเสียดิบดีว่าจะไปเอาอะไหล่รถซากมาใส่ (รถที่มีทั้งวารันตีและประกัน)

สุดท้ายพอขอรูปถ่าย รถหายดีซะงั้น

อย่างเบาะลอก ก็บอกปกติ ทั้งที่ลอกเป็นวงเลย

ล่าสุดอีก เอารถไปตรวจช่วงล่าง เปลี่ยนแค่ปีกนก แต่พอเอาออกมาขับ น่าจะโช็คอัพแหง๋มๆ

คงต้องรอหมดประกันเดือน 10 นี้ แล้วต้องไปเปลี่ยนร้านข้างนอกเสียเงินเองล่ะครับ

ไม่อยากจะต่อร้อต่อเถียงกับแบรนด์นี้แล้ว

รถคันเก่าผม ก็ทำเสียเงินไปหลายแสน ทั้งที่เคลมได้ แต่ดึงเรื่องไว้จนหมดอายุวารันตี

ผมว่าเจ้าของกระทู้ต้องวิ่งเข้าไปดูรถที่ศูนย์ ไม่งั้นมีสิทธิ์หมกไว้อีกนานแน่ๆ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 10:41:59 »
กลัวจริงๆ การ "แลดู" ของ MBTH
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 10:45:13 »
ครับ พรุ่งนี้นัดคุยกับผุ้จัดการศูนย์ วันเสาร์ว่าจะเข้าไปดุรถ
ช่วงนี้งานยุ่งจริง ปลีกตัวยาก

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 11:08:12 »
ลองเข้าไปหาข้อมูลในคลับ amg ดูครับ ศูนย์ไหนปัญหาน้อยคนในคลับจะแนะนำกัน
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 11:38:29 »
ยี่ห้อนี้ ใกล้จะเป็นยี่ห้อตำนานเข้าไปทุกที

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 12:33:09 »
ปกติเข้าคันอื่นเข้า สวนหลวง แต่คันนี้ เป็น amg เลยต้องเข้าศูนย์ amg ครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2022, 10:18:39 »
แปลกนะครับ
เอาจริงๆ ผมว่า เคลมง่ายมาก รถผมเคลมเป็นแสนบาทเลยครับ ช่วงเวลา สามปี ที่ประกัน เช่น 
ช้อคหน้าสองตัว
ช่วงล่าง
สายพาน
แบตเตอรี่ ( ผมมีกล้องหน้ายี่ห้ออื่นด้วย และ กล้องหลังด้วยซ้ำ)
ปั้มน้ำ

ก็เคลมได้ดีครับ ไม่มีปัญหาอะไรครัีบ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2022, 12:47:13 »
เข้าศูนย์ไหนครับคุณ panjap

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2022, 16:48:12 »
แต่ละเคสแลดูปวดหัวจริงๆแฮะ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2022, 09:19:04 »
เข้าศูนย์ไหนครับคุณ panjap
อยาทราบเหมือนกันครับ

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2022, 09:30:09 »
เมื่อวานเข้าไปดูรถ สรุปคือ ถังน้ำมันเดิม มีสายต่อเข้าปั๊มติ์ก  2 เส้น  แต่ ถังน้ำมันทีสั่งมาใหม่ มีสายต่ออันเดียว ซึงจะต้องใช้ต่อกับปั็มติกอีกรุ่น เป็น part no มาคู่กัน แต่ mbth ไม่ให้เปลียนปั้มติก คือ จะให้ใช้รุ่นเดิม  แล้วให้หาสาย อีกเส้นมากต่อ เท่าทีผมดูขนาดของสาย มันก็ขนาด ไม่เท่ากัน จะต่อเข้า ปั้มติ๋ก อันเดิม ได้ยังงัย แล้วสายทีจะมาเพิ่ม จากปั้มติ๊กเดิม จะไปต่อเข้ากับถังน้ำมันใหม่ส่วนใหน งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2022, 10:04:34 โดย tracolimus »

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2022, 10:17:24 »
เมื่อวานเข้าไปดูรถ สรุปคือ ถังน้ำมันเดิม มีสายต่อเข้าปั๊มติ์ก  2 เส้น  แต่ ถังน้ำมันทีสั่งมาใหม่ มีสายต่ออันเดียว ซึงจะต้องใช้ต่อกับปั็มติกอีกรุ่น เป็น part no มาคู่กัน แต่ mbth ไม่ให้เปลียนปั้มติก คือ จะให้ใช้รุ่นเดิม  แล้วให้หาสาย อีกเส้นมากต่อ เท่าทีผมดูขนาดของสาย มันก็ขนาด ไม่เท่ากัน จะต่อเข้า ปั้มติ๋ก อันเดิม ได้ยังงัย แล้วสายทีจะมาเพิ่ม จากปั้มติ๊กเดิม จะไปต่อเข้ากับถังน้ำมันใหม่ส่วนใหน งง

ผมขอแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวของผมแต่เป็นรถญี่ปุ่นนะครับขอไม่ระบุยี่ห้อ

เรื่องเกี่ยวกับชิ้นส่วนอะไหล่นี่แหละครับมันจะมีอยู่สองแบบ คือแบบแรกคือมีการเปลี่ยน part number ของอะไหล่ที่อาจจะมาจากผู้ผลิตคนละที่หรือหน้าตาแตกต่างกันบ้างแต่สามารถเปลี่ยนแทนใช้ได้เลย

อีกแบบนึงคือเป็นกลุ่มของชิ้นส่วนอะไหล่ที่จะต้องเปลี่ยนส่วนควบของอะไหล่ชิ้นนั้นด้วยซึ่งผมเดาว่าของคุณเจ้าของกระทู้น่าจะเป็นแบบหลังนี้

ผมว่าปัญหามันน่าจะมาจากการที่ทางเยอรมันไม่มีข้อมูลว่าต้องเปลี่ยนเป็นแบบหลัง คือต้องเปลี่ยนส่วนควบด้วยทางเมืองไทยก็ไม่กล้าจัดการอะไรเพราะไม่มีข้อมูลในมือ

เป็นความไม่ใส่ใจของทาง mb นั่นแหละ ส่วนจะทางไหน คงตอบยาก

เรื่องอะไหล่และบริการ รวมถึงการเคลม รถยี่ปุ่นเจ้าตลาดทำได้ชัดเจนกว่าเยอะครับ

เอาใจช่วยให้จบโดยเร็วนะครับ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2022, 11:59:59 »
ใช่ครับ บอกว่าต้องรอคำตอบจากเยอรมันด้วย ว่าใข้ได้หรือเปล่า  :o

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2022, 09:12:28 »
ใช่ครับ บอกว่าต้องรอคำตอบจากเยอรมันด้วย ว่าใข้ได้หรือเปล่า  :o
แบบนี้คงต้องเปลี่ยนปั๊มติ๊กละครับ เหมือนรถผมที่ต้องเปลี่ยนแผงประตู

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2022, 13:23:45 »
วันนี้โทรมาแจ้ง ว่าเปลียนใหม่ทั้งถ้งน้ำมันและปั๊มติ๊กละครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 09:30:30 »
วันนี้โทรมาแจ้ง ว่าเปลียนใหม่ทั้งถ้งน้ำมันและปั๊มติ๊กละครับ
ครับ เป็นไปตามที่ผมคาดไว้เลย