ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ฟิล์ม Solargard ครับ  (อ่าน 3279 ครั้ง)

ออฟไลน์ saintrun

• Newbie
  • *
สอบถาม ฟิล์ม Solargard ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 08:29:00 »
ท่านใด เคยลอง film solargard ไหมครับ เห็นทางร้านเชียร์มาก
มองๆ บานหน้าเป็น Solargard xenithir
รอบคันเป็น black phantom ครับ

ตอนแรกจะติด ceramatrix แต่ไปเล็งๆดู เหมือนบานหน้า xenithir เคลียร์กว่าเยอะครับ เลยไม่แน่ใจระยะยาวเป็นยังไง เพราะยี่ห้อไม่คุ้นหูครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
Re: สอบถาม ฟิล์ม Solargard ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 08:45:54 »
น่าจะดีเลยนะครับ มีเว็ป( www.solargard.com) แต่ผมไม่เคยใช้ ทราบว่าเป็นฟิล์มที่เล็กซัสไทยแลนด์ติดให้ใน package ในการซื้อรถ เนื่องจากเคยนั่งในรถ Lexus หัวหน้า เย็นฉ่ำไวมาก แดดบ่ายส่องตรงๆก็ไม่รู้สึกอะไรเลย

แต่คงเหมือนฟิล์มพรีเมียมยี่ห้ออื่น ที่ต้องดูรุ่นย่อยอีกที

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถาม ฟิล์ม Solargard ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 08:58:03 »
ถ้าจะใช้ Solargard ไป LX Series เลยครับ เป็นฟิมล์โลหะ เหมือน VKool VK Series กันร้อนดีกว่าพวก Ceramic เยอะครับ แต่ข้อเสียเหมือนกับ VK เลยครับ บล๊อคสัญญาณหมด และแพง

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 09:10:57 »
เคยใช้ใน 86 กันร้อนดีเลย แต่ผมพลาดตรงติดมืดไปหน่อย

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 09:31:17 »
ยี่ห้อนี้ เน้นไปทางเข้ม แสงผ่านน้อย แต่กันร้อนได้ดีครับ

แต่ก่อน มีเบอร์ฮิตๆกันอยู่ กลางวันกันร้อนดีมาก ไม่ระคาย แต่กลางคืน ฝนตก บ่นกันอุบ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 11:13:09 »
เคยใช้กับรถสามคันในช่วงราวสิบปีนี้  ตอนนี้เหลืออยู่หนึ่งคัน  รุ่นก่อนๆกันร้อนได้ดีเลยในราคาถูกกว่ายี่ห้ออื่น  มองจากข้างในไม่มืดแม้จะเลือกเบอร์เข้มๆก็ตาม  ถูกใจมาก  แต่คันสุดท้ายนี้รุ่นใหม่ดูเหมือนอายุใช้งานสั้นลงชัดเจน  แค่ 4 ปีก็จางลงเยอะแล้วครับ อีกอย่างดูเหมือนรุ่นใหม่ๆไม่ได้ถูกอย่างแต่ก่อนแล้ว จนคันสุดท้ายย้ายไปใช้ 3M Crystalline บานหน้า+ Lamina Digital Cerametrix ด้านข้าง  แพงกว่าแต่กันร้อนและทัศนวิสัยถูกใจกว่าครับ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 11:15:08 »
เคยใช้กับรถสามคันในช่วงราวสิบปีนี้  ตอนนี้เหลืออยู่หนึ่งคัน  รุ่นก่อนๆกันร้อนได้ดีเลยในราคาถูกกว่ายี่ห้ออื่น  มองจากข้างในไม่มืดแม้จะเลือกเบอร์เข้มๆก็ตาม  ถูกใจมาก  แต่คันสุดท้ายนี้รุ่นใหม่ดูเหมือนอายุใช้งานสั้นลงชัดเจน  แค่ 4 ปีก็จางลงเยอะแล้วครับ อีกอย่างดูเหมือนรุ่นใหม่ๆไม่ได้ถูกอย่างแต่ก่อนแล้ว จนคันสุดท้ายย้ายไปใช้ 3M Crystalline บานหน้า+ Lamina Digital Cerametrix ด้านข้าง  แพงกว่าแต่กันร้อนและทัศนวิสัยถูกใจกว่าครับ

ลืมบอกไปว่าไม่มีปัญหากับสัญญาณ GPS หรือโทรศัพท์หรือกันขโมยใดๆครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 15:28:20 »
คุ้นชื่ออยู่นะครับ เน้นกันความร้อน  ;)
แต่ไม่เคยใช้นะครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 19:27:50 »
กันร้อนจริง มองชัดเคลียร์กว่าพวก 3m lamina หรือCeramicถูกๆครับ

ขนาดผมติดรุ่นล่างสุด ยังเห็นความต่างชัดมากครับ มันกันร้อนได้จริงๆ

ขับกลางวันแดดจัดๆไม่ร้อนมือไม่แสบผิวเลย กลางคืนก็มองได้ชัดเจนปกติ ชัดกว่า3m laminaด้วยซ้ำ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ PopCorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2022, 03:14:26 »
เคยใช้เมื่อหลายปีที่ ติดกับ eco car 2คัน ประทับใจนะครับ ถ้าเทียบกับราคาประมาน ไม่เกินหมื่น

คันแรก 3บานหน้า TI35 / 3 บานหลัง QQ 10 กันร้อนดีมากๆครับ เย็นกว่า 3m c40 รอบคัน (แต่ตัว QQ10 เป็นปรอท เจอแสงไฟกลางคืน ขึ้นเป็นริ้วสีรุ้งๆ ตอนแรกติดบานข้างคนขับด้วย แต่สะท้อนเกิน ขับไม่ไหว เลยเปลี่ยนออก)
ผ่านมา เกือบสิบปี เปลี่ยนมาเป็น 3m ceramic ultra clear บ้านหน้า IR35 / รอบคัน IR15 ร้อนกว่าเดิมชัดเจนครับ ตัว IR35 ใสมาก ขับเข้าแดดนี่ร้อนๆอุ่นๆเลยครับ

คันที่ 2 ให้ผู้สูงอายุใช้ ติด TI35 ทั้งคัน ใส ใกล้เคียงกับ 3m c40
ใช้ไปเกือบสิบปีเหมือนกัน เปลี่ยน เป็น Lamina Ceramatrix L30 บานหน้า L15 รอบคัน ตัวนี้เย็นขึ้นครับ แสงผ่านกำลังดี (เคยติดคันอื่น ตอนยังเป็น lamina digital ctx แล้วชอบ เลยมาติดคันนี้ครับ)

ถ้าเทียบกับฟิล์มยี่ห้ออื่นหลายเกรดที่เคยใช้มานะครับ

Solargard TI35 ค่ากันความร้อน 59% พอๆกับ 3m c40 ที่ค่ากันความร้อน 62% ในราคาที่ถูกกว่ากัน 2-3 เท่า ถือว่าคุ้มค่ามากครับ ใช้จริง ความรู้สึก 3m น่าจะเย็นกว่าสัก10-20%
ผมให้ชุด TI35 กับ QQ10 เย็นสุด ในราคาไม่เกินหมื่นครับ แต่พอหมดประกัน 7ปี มีคันนึงที่โดนแดดมากกว่า ตอนอายุการใช้งานช่วงประมาน 8-9 ปี เริ่มขึ้นลายๆ มัวๆ หมดสภาพละครับ

3m Crystalline c40  ไปติดรถเล็กรอบคันโดนไปสองหมื่นนิดๆ รู้สึกใสไปครับ สว่างมาก แต่ก็ไม่ร้อน ไม่แสบ (ตอนที่ติด 6-7 ปีที่แล้ว c20 ยังไม่ออกมาขาย) อายุการใช้งาน 7 ปียังไม่เสื่อมสภาพครับ

ส่วนช่วงราคาหมื่นกลางๆ ที่ลองมา 3m ceramic ultra clear ถ้าเทียบกับ Lamina Ceramatrix ในความใสพอๆกัน lamina กันร้อนดีกว่าแบบรู้สึกได้ครับ

ส่วนรุ่นถูกๆ หลักพัน 3m รุ่น fxr เคยติดตัว fxr35 เป็นบานหน้า ร้อน แสบผิว ไม่แนะนำครับ แต่ก็ยังกันร้อนดีกว่าฟิล์มแถมห่วยๆจากศูนย์ระดับนึง

ตอนนี้รู้สึกเหมือนว่า Solargard จะเปลี่ยนบริษัท กับเปลี่ยนรุ่นฟิล์มไปเยอะเลย พออ่านดูสเปคแล้วไม่แน่ใจ บวกกับอยู่ต่างจังหวัดหาที่ติดยาก ก็เลยไม่ได้ติดใหม่ครับ เปลี่ยนใจไป Lamina Ceramatrix แทน

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2022, 05:34:53 »
ยี่ห้อนี้เขามีหลายเกรดนะครับ แต่ละเกรดจะแตกต่างกันที่ชั้นฟิล์ม ราคาก็แตกต่างกันไปตามจำนวนชั้นฟิล์มครับ

ผมเคยลองตัวถูกเขาก็เข้าท่าดีอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ saintrun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2022, 10:56:11 »
ขอบคุณทุกคนมากครับ
ตอนแรกจะติด crystalline เจอสีชาเข้าไปที่บ้านไม่ให้ผ่านจบเลย 555

ส่วนตระกูล VK เคยใช้ VK40 แล้วสัญญาณ GPS drop ลง เลยตัดไปอีกอันครับ

ที่นี้เลยเหลือแต่ ceramic ครับ เดี๋ยวผมไปลองติด solargard black phantom รอบคัน + Xenithir บานหน้าดูครับ ราคาแรงอยู่ เกือบ 2 หมื่นครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2022, 22:53:40 »
แอบแรงแฮะ สมัยก่อนติด mu-x gr32 อีกบานอะไร 10 นี่แหละ ใช้ดีมากนะ แทบไม่ร้อน ไม่ได้คาดหวังมาก แต่เกินคาดจริงๆ ป๋าผมก็ไม่บ่นเลย ตอนนั้น 7000 กว่าๆหน่อยนึง ตอนนี้เห็นราคาเริ่มอัพไปไกลจริงๆ

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2022, 20:47:36 »
solar gard นี่บริษัทเดียวกับ บริษัทผลิตกระจกรถยนต์ St.Gobain ครับ คิดว่าน่าจะมั่นใจได้พอสมควร