ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดประเด็น มอเตอร์ไซด์ที่เป็นข่าว ขับแทรกเลน ประมาทร่วม ??  (อ่าน 4804 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ถ้าคิดในแง่คล้ายๆกัน ก็เหมือนขับรถย้อนศร หรือขับรถฝ่าไฟแดง ที่เป้นการกระทำที่ผิดกฎหมายและสมัครใจเสี่ยงภัย หากมีรถที่ขับย้อนศรเหมือนกันมาชนท้าย หรือ รถที่ฝ่าไฟแดงเหมือนกันมาชนท้าย แล้วเซไปชนรถคันอื่นๆที่เขาขับมาดีๆไม่ได้ผิดกฎหมาย ถือว่าทั้งสองคันต้องร่วมรับผิดชอบก็แฟร์อยู่นะครับ แม้ในใจจะคิดว่าคันแรกถึงแม้ทำผิดกฎหมายแต่ไม่ได้ชนใครไม่น่าจะต้องรับผิดชอบก็ตาม
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Tien.W

จริงๆ ก็พอจะเข้าใจตำรวจได้นะครับ .. ทำผิดกฎจราจรทั้งคู่ ดังนั้น หากเกิดเหตุขึ้นมา ก็รับผิดชอบร่วมกันทั้งคู่ แหละ

แต่ถ้าในมุมคนทั่วไป อาจจะมองว่า Grab มาดีๆ โดนอีกคันมาชน ทำให้เกิดเหตุ ดังนั้น Grab ไม่ควรผิด .. แต่ถ้า คห.ส่วนตัว ผมเห็นด้วยกับตำรวจแหละ

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member
ในฐานะที่พึ่งโดนมอไซต์เฉียวชนแล้วหนีมานะครับ จริงๆ ก็ไม่อยากดูถูก ปีนี้โดนไป 3 รอบ ปีเสือแรงจริง
รถพวกนี้มันราคาถูกมันพร้อม + ครับ เสียไปก็คันไม่กี่ตังมันไม่สน ใช้เงินไม่กี่บาทดาวก็ออกรถได้แล้ว
แล้วที่เจอบ่อยขับกลางเล่นส์แบบนี้แหละ ขับมาเกิน 90 - 100 พวก cc สูงหน่อย พอเราจะเปลี่ยนเลนส์แค่เบียงหัวออกยังไม่ทันออก หันมาด่าเราแบบหยาบๆ คายๆ
เล่นขับมาเลนส์พิเศษเร็วขนาดนี้ มองเห็นทันไม่ออกไปก็บุญแล้ว
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ PC CK

ประมาทร่วมใช้ในชั้นศาลได้หรอครับ
ไม่มีคำนี้นี่ครับ
แต่พี่ตำรวจหลายๆท่านชอบให้จบเร็วๆขี้เกียจส่งสำนวนต่อ

ออฟไลน์ final

• Sr. Member

ถามจริง คิดงี้จริงๆหรอครับ ถ้าพวกมอไซค์บอกว่าควรห้ามรถยนต์วิ่งในกรุงเทพเพราะเป็นตัวการทำให้รถติด (อันนี้ถูกนะลองนึกภาพในเมืองที่มีแต่รถยนต์กับในเมืองที่มีแต่มอไซค์สิ) คุณคิดว่าไงครับ

เรื่องแทรกจนเปลี่ยนเลนไม่ได้อันนี้เห็นด้วยครับ แต่รถยนต์จำนวนไม่น้อยก็เปลี่ยนเลนพร่ำเพรือเช่นกัน บางทีขับมาปกติก็เสียจังหวะเพราะรถยนต์นี่แหละ มันติดกันหมดจะเปลี่ยนเลนไรนักหนา

เรื่อง 1 เลน 1 คัน จริงๆก็ทั้งคู่แหละ สมมติมอไซค์ขับถูกกฎ (ขับเลนซ้าย ชิดซ้ายในเลนตัวเอง) รถยนต์ต้องแซงโดยไปอยู่อีกเลนนะ ไม่ใช่อยู่เลนเดียวกับมอไซค์แล้วคร่อมเลนอีกเลนนึง

ถ้าถามว่าคิดจริงไหมก็คิดจริง ...

รถยนต์เปลี่ยนเลนพร่ำเพรื่อ ถ้าคุณไม่แทรกเลนมา ก็คงไม่ต้องเดือดร้อนอะไร  จริงๆก็เพราะแทรกเลนมา พอรถยนต์เปลี่ยนเลนก็บอกเสียจังหวะ ทำไมไม่วิ่งต่อแถวมาละครับ ...

และที่บอกว่าขับเลนซ้ายเลนตัวเองแล้วโดนเบียด ก็ขับกลางเลนซ้ายสิ วิ่งเลนซ้ายสุดได้ ไม่ใช่ให้ไปวิ่งไต่เส้นซ้ายสุดนะ ถ้าขับถูกต้องแล้วยังโดนเบียด ก็ด่าคันที่เบียดได้เลยครับ เค้าผิด คุณถูก ...   

สุดท้าย แนะนำให้ต่อแถว อย่าแทรกครับ แบบรถติดไฟแดง ก็ไม่ต้องพยายามแทรกไปหน้าไฟแดงหรอก เค้าจอด เราก็แค่จอด

ผมจะบอกว่าพวกรถยนต์เปลี่ยนเลนพร่ำเพรือมันทำเสียจังหวะทั้งมอไซค์ทั้งรถยนต์ครับ บางทีกลายเป็นจอดทะแยงขวางไป 2 เลน ไม่ต้องไปกันหมดทั้งรถยนต์ทั้งมอไซค์ จะกันไอพวกนี้ต้องจี้ๆคันหน้าไว้เสี่ยงชนท้ายเค้าอีก

จะเอาตามกฎเป๊ะๆไปดูกฎหมายดีๆครับ มอไซค์ต้องวิ่งเลนซ้ายสุดและชิดขอบทางด้วย ย้องแย้งกับ 1 เลน 1 คันดีนะ และในความเป็นจริงถ้าวิ่งแบบที่คุณบอกโดนรถยนต์บีบแตรไล่ครับ ผมเห็นบ่อยมอไซค์วิ่งเลนซ้ายเจอพวกรถจี้ตูดบีบแตรไล่จะมุดไปให้ได้หวาดเสียวแทน (ทำไมไม่ไปไล่รถเลนขวาหรือเป็นรถยนต์ด้วยกันแล้วไม่กล้า?) แล้วเกิดอะไรขึ้นมาคงไม่ได้ด่าหรอกครับ มอไซค์คงต้องไป รพ. หรือวัด

จริงๆมันไม่มีอะไรเลย ถ้ารถยนต์ขับให้ตรงๆเลนอย่าไปกั๊กทางเพราะต่อให้มอไซค์ไปไม่ได้มันก็ไม่ได้ทำให้เราไปเร็วขึ้น ส่วนมอไซค์ก็ใจเย็นๆหน่อย ถ้าแคบไปแทรกไม่ได้ก็จอดรอ พลาดเฉี่ยวรถคันอื่นก็รับผิดชอบด้วย แค่นั้นครับ

ออนไลน์ apinui

ถามจริง คิดงี้จริงๆหรอครับ ถ้าพวกมอไซค์บอกว่าควรห้ามรถยนต์วิ่งในกรุงเทพเพราะเป็นตัวการทำให้รถติด (อันนี้ถูกนะลองนึกภาพในเมืองที่มีแต่รถยนต์กับในเมืองที่มีแต่มอไซค์สิ) คุณคิดว่าไงครับ

เรื่องแทรกจนเปลี่ยนเลนไม่ได้อันนี้เห็นด้วยครับ แต่รถยนต์จำนวนไม่น้อยก็เปลี่ยนเลนพร่ำเพรือเช่นกัน บางทีขับมาปกติก็เสียจังหวะเพราะรถยนต์นี่แหละ มันติดกันหมดจะเปลี่ยนเลนไรนักหนา

เรื่อง 1 เลน 1 คัน จริงๆก็ทั้งคู่แหละ สมมติมอไซค์ขับถูกกฎ (ขับเลนซ้าย ชิดซ้ายในเลนตัวเอง) รถยนต์ต้องแซงโดยไปอยู่อีกเลนนะ ไม่ใช่อยู่เลนเดียวกับมอไซค์แล้วคร่อมเลนอีกเลนนึง

ถ้าถามว่าคิดจริงไหมก็คิดจริง ...

รถยนต์เปลี่ยนเลนพร่ำเพรื่อ ถ้าคุณไม่แทรกเลนมา ก็คงไม่ต้องเดือดร้อนอะไร  จริงๆก็เพราะแทรกเลนมา พอรถยนต์เปลี่ยนเลนก็บอกเสียจังหวะ ทำไมไม่วิ่งต่อแถวมาละครับ ...

และที่บอกว่าขับเลนซ้ายเลนตัวเองแล้วโดนเบียด ก็ขับกลางเลนซ้ายสิ วิ่งเลนซ้ายสุดได้ ไม่ใช่ให้ไปวิ่งไต่เส้นซ้ายสุดนะ ถ้าขับถูกต้องแล้วยังโดนเบียด ก็ด่าคันที่เบียดได้เลยครับ เค้าผิด คุณถูก ...   

สุดท้าย แนะนำให้ต่อแถว อย่าแทรกครับ แบบรถติดไฟแดง ก็ไม่ต้องพยายามแทรกไปหน้าไฟแดงหรอก เค้าจอด เราก็แค่จอด

ผมจะบอกว่าพวกรถยนต์เปลี่ยนเลนพร่ำเพรือมันทำเสียจังหวะทั้งมอไซค์ทั้งรถยนต์ครับ บางทีกลายเป็นจอดทะแยงขวางไป 2 เลน ไม่ต้องไปกันหมดทั้งรถยนต์ทั้งมอไซค์ จะกันไอพวกนี้ต้องจี้ๆคันหน้าไว้เสี่ยงชนท้ายเค้าอีก

จะเอาตามกฎเป๊ะๆไปดูกฎหมายดีๆครับ มอไซค์ต้องวิ่งเลนซ้ายสุดและชิดขอบทางด้วย ย้องแย้งกับ 1 เลน 1 คันดีนะ และในความเป็นจริงถ้าวิ่งแบบที่คุณบอกโดนรถยนต์บีบแตรไล่ครับ ผมเห็นบ่อยมอไซค์วิ่งเลนซ้ายเจอพวกรถจี้ตูดบีบแตรไล่จะมุดไปให้ได้หวาดเสียวแทน (ทำไมไม่ไปไล่รถเลนขวาหรือเป็นรถยนต์ด้วยกันแล้วไม่กล้า?) แล้วเกิดอะไรขึ้นมาคงไม่ได้ด่าหรอกครับ มอไซค์คงต้องไป รพ. หรือวัด

จริงๆมันไม่มีอะไรเลย ถ้ารถยนต์ขับให้ตรงๆเลนอย่าไปกั๊กทางเพราะต่อให้มอไซค์ไปไม่ได้มันก็ไม่ได้ทำให้เราไปเร็วขึ้น ส่วนมอไซค์ก็ใจเย็นๆหน่อย ถ้าแคบไปแทรกไม่ได้ก็จอดรอ พลาดเฉี่ยวรถคันอื่นก็รับผิดชอบด้วย แค่นั้นครับ

น้อมรับความเห็น และเห็นด้วยครับ ^ ^

ออฟไลน์ seeker

แล้วถ้ามีมอไซด์มาวิ่งทางหลัก เช่นวิภาวดีรังสิต แล้วเราเป็นรถเก๋งวิ่งไปชน อย่างนี้ใครผิดครับ

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
ต่อไปถ้ารู้ตัวว่าจะชนแล้ว พุ่งใส่มอไซค์คันอื่นดีกว่า มีคนหารค่าซ่อม  :-\

ออฟไลน์ mamaman

อ้างเอาจริงๆ  ผมเห็นด้วยกับข้างบน
ถ้าว่ากันตามกฏหมาย เป้ะ ๆ

กรณีเลนมอไซต์ไม่มี  มอไซด์ก็สามารถขับ กลางเลน ซ้ายได้ รถยนต์จะแซงก็ออกขวาไปเองนะครับ
เวลามอไชด์จะ แซงก็แซงออกไปกลางเลนขวา เอากลางเลนเลยนะ เพราะ ถ้า แซง ช่องแคบๆ หรอืแซงซ้ายจะผิดกฏหมาย และพวกขับรถยนต์แบบเราก็จะหาว่าเค้าแทรก เบียด 55555

ทุกวันนี้ คนขับมอไซด์แทบ จะตกถนนอยู่ละเลนซ้าย

ใจเขาใจเราเนอะ
เคสนี้ มองว่ามอไซด์ คันแรก มีช่องเค้าก็ขับแซงไปช้าๆ
ส่วนไอ้คันหลัง มันมีชา่องไหม มันขับชนเค้าเลย
ตำรวจก็ ช่างกล้าเนอะ ประมาทร่วม