ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 6 สิงหาคม 2022  (อ่าน 1910 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 6 สิงหาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid02gniArkQYoHZeJhimdgypjz3YBiGVahUN8urZe3Zeppq6psw68j6a7wHg8kDpUjC8l

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
จะขอสอบถามเรื่องรถยนต์ไฟฟ้าในประเทศไทยครับ

ทำไมหลายๆญี่ห้อ รวมไปถึงสือที่โฆษณา ไม่ค่อยพูดถึงระบบความปลอดภัยในตัวรถบ้างครับ ว่าเขาติดตั้งอะไรมาและทำงานอย่างไร หรือมีผลทดสอบยังไงบ้าง เคสศึกษาที่ดีเลยคือ subaru พูดทุกอย่าง แสดงให้เห็น

โดยส่วนตัวใช้ zs ev มาสักพัก ระบบช่วยเหลือความปลอดภัยมันค่อนข้างที่จะอันตรายมากโดยเฉพาะ ระบบเตือนกันชนด้านหน้า เพราะเวลาใช้ cruise control ระบบมันชอบเบรคเอง แบบหัวทิ้ม ทั้งๆที่ไม่มีอะไรมาตัดหน้า เข้าศูนย์ก็บอกเซนเซอร์สกปรกบ้าง ป้ายทำเบียนบังบ้าง ทั้งๆที่ลองเอา ทะเบียนออกแล้ววิ่งทดสอบ ยังมีอาการดังกล่าว เปลี่ยนเซนเซอร์ใหม่ก็แล้ว

แล้วในตอนนี้มีรถคันไหนที่กำลังจะเปิดตัว และสามารถจำหน่ายให้กับลูกค้าคนไทยได้ ที่มีระบบช่วยเหลือการขับขี่ที่ปลอดภัยที่ ราคาต่อคุณภาพดีๆบ้างครับ

ถ้ายังใส่มาแบบนี้ ทำโล้นๆแบบ ep แล้วทำราคาค่ำๆ แล้วให้ user มาทำเองยังดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2022, 13:43:24 โดย extreamflow »

ออฟไลน์ Thakoonmd

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ ยางhrv2019 ช่วงล่างเดิม
เน้นเงียบ เกาะถนน ขับความเร็วช่วง 100-120
งบไม่เกิน 15000/4เส้น

ออฟไลน์ Glazy

ปกติเวลาออกตัวรถ ควรออกตัวแบบค่อยๆไปหรือจรวจติดล้อครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• Jr. Member
  • **
หากพี่ๆมีความจำเป็นต้องจอดรถเพราะเป็นที่จอดของที่ทำงาน ระหว่างใต้ต้นไม้กับกลางแดดเป็นพี่ๆจะเลือกจอดแบบไหนครับ ส่วนตัวเลือกกลางแดดเพราะเจอต้นไม้มีพวกใบไม้ ยางจากต้นไม้ หล่นใส่ และมีวิธีดูแลสีรถอย่างไรครับ หากต้องจอดกลางแดดเป็นประจำ
ปล. ขออนุญาตทวงคลิปรีวิวGR Yaris ที่จอดในบ้านที่มี nissan จอดเยอะๆครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
catalytic convertor มีอายุมั้ยครับ รถ 14 ปีแล้ว วิ่งมา 4 แสนกว่าโล นิสสันทีด้าครับ สตาร์ทรถตอนเช้า เครื่องเย็นๆ เหมือนมีกลิ่นน้ำมันเหม็นมาก แต่พอเครื่องร้อน ก็ไม่มีแล้ว

ออฟไลน์ baramon

• Newbie
  • *
พี่พี่ครับ ช่วง 1-2 ปีนี้ จะมี รถ mpv 7 ที่ นั่ง ประตูสไลด์ มาทำตลาดไหมครับ ราคา ไม่เกิน ประมาน 1ล้าน 5แสนครับ ครอบครัว เด็กกำลังจะโตครับ ตอนนี้ ใช้ รถซีดาน 4ประตู ครับ
 ;D

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
ในงบ 300,000 บาท อยากได้รถ Toyota มือสองแบบ 3 แถว 7 ที่นั่งใช้งานสักคัน โดยมีตัวเลือกที่คิดเอาไว้คือ
1. Toyota Wish gen.1
2. Toyota Innova gen.1
3. Toyota fortunes gen.1

โดยมีโจทย์คือ
- ผู้ใหญ่อายุช่วง 65-70 ขึ้นลงสะดวกนั่งสบาย
- หาอะไหล่ง่ายค่าซ่อมไม่แพง
- ไม่กินน้ำมันมากเกินไป

หรือถ้ามีโตโยต้าตัวอื่นแนะนำก็รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ 😊 ;)

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ ไดชาร์จรถยนต์ ครับผม
Mazda2 2010 ช่างแจ้งว่าเสีย ไม่มีอะไหล่ ต้องเปลี่ยนทั้งลูก
เป็น ได บิ้วไม่ใช่ของสูญ ราคา 3900+สายพานใหม่+ค่าแรง รวมเป็น 4900บาท
ทีมงานคิดว่า ราคาเหมาะสมไหมครับ การใช้งานจะทนทานเท่าของ 0 ไหมครับ(ของ 0 ใช้มา 10 กว่าปีพึ่งพังครับ)

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
วันนี้คำถามยาวหน่อยนะครับ พยายามจะเขียนให้สั้นแล้ว แต่ได้เท่านี้ครับ ขออภัย

- จากปัญหาอะไหล่รถยุโรปที่เสื่อมสภาพและมีปัญหาค่อนข้างเร็วกว่ารถค่ายอื่นๆ หรือเสียหายในกรณีที่ไม่ควรจะเกิดขึ้น เช่น กรณีรถจอดอยู่ แต่เจอน้ำท่วมสูง ทำให้ระบบไฟฟ้าเสีย ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด ทำไมค่ายรถยุโรปถึงไม่ทำให้ชิ้นส่วนและอะไหล่ให้ทนทุกสภาพแวดล้อมไปเลย ในเมื่อรถหลายๆ รุ่นที่ผลิต ก็มีแผนนำไปขายนอกยุโรปอยู่แล้วด้วย

- ในกรณีที่ค่ายรถพบความผิดปกติหลังรถออกสู่ตลาด ก็มักจะแจ้งให้นำรถเข้าศูนย์เปลี่ยนอะไหล่, ทำการเรียก recall กรณีเป็นปัญหาร้ายแรง หรือมีการพบปัญหาระหว่างการพัฒนารถ, ทดสอบผลิต หรือระหว่างการขับรถทดสอบ ก็เลือกที่จะแก้ไขปัญหาก่อนวางจำหน่าย

แต่เพราะอะไรที่บางครั้ง แม้ว่าค่ายรถจะรับรู้ถึงปัญหาของรถ ไม่ว่าจะเล็กน้อยหรือร้ายแรง แต่ยังเลือกปล่อยรถออกสู่ตลาดให้ลูกค้ารับเคราะห์ตอนเกิดอุบัติเหตุ อย่างกรณี Ford Pinto, Ford PowerShift(หาย), Ford Explorer กับยาง Firestone, สลักล็อคพวงมาลัยรถ GM หลุดระหว่างขับรถ และกรณี QC แย่ของ Tesla

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
แนะนำฟิล์มเซรามิคเน้นกันร้อนดีไม่มืด ติดรถ C Seg รอบคัน งบ15,000 ครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
All New Hilux มีข่าวข้อมูลมาบ้างมั้ยครับ คาดว่าน่าจะได้เห็นประมาณช่วงไหนครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
Nissan Serena มีแผนเปิดตัวในไทยมั้ยครับ
เห็นมีบางเว็บอ้างว่าถ่ายได้คาดว่าเป็นรุ่นนี้ พรางทั้งคัน ทะเบียนไทย
 tc

ออฟไลน์ ck_win

ผมใช้ Forester SK ครับ รู้สึกว่าคนที่ใช้รุ่นเดียวกันในกลุ่มจะกังวลมากเรื่องอุณหภูมิน้ำมันเครื่อง หลังจากที่รถรุ่นใหม่ๆมีแจ้งไว้บนหน้าจอ
เช่น
-ของผมทำไมร้อนกว่าของคนอื่นควรทำยังไงให้เย็นลง
-ดีจังอุณภูมิไม่ถึง 90
-อุณหภูมิขึ้นเป็น 110 แล้วต้องหยุดพักหรือไม่
-ต้องปรับปรุงระบบส่วนไหนดีครับ จะได้ลดความร้อนถนอมเครื่องยนต์

เราต้องคำนึงถึงจุดนี้ในระดับไหนครับ เท่าที่ทราบมาคืออุณหภูมิน้ำมันเครื่องเย็นเกินไปก็ใช่ว่าจะดี จากสัปดาห์ที่แล้วคุณจิมมี่บอกไว้ว่าไม่ควรเกิน 120-130 องศา เพราะฉะนั้นถ้าใช้งานอยู่ในระหว่าง 90-120 องศาก็ถือว่าปกติและไม่น่าทำให้เครื่องยนต์สึกหรอเร็วขึ้น อยากทราบข้อเท็จจริงมีถูกหรือผิดอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Zombie_

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอคำแนะนำเรื่องยาง 225/40 R18 ใส่กับ f30 328i ครับ ขับในเมือง ไม่ได้ใช้ความเร็วสูง วิ่งบนถนนสุดเรียบในกรุงเทพฯ อยากได้เงียบๆ ไม่ตึงตังมากครับ มีในใจ Michelin Pilot Sport 5, Goodyear eagle f1 Asymmetric 5 ครับ (งบประมาณนี้เลยครับ) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
Toyota Corolla Cross ยางติดรถเดิมๆ จากโรงงานระหว่าง ล้อ 17 Bridgestone Alenza 001
กับ ล้อ 18 Michelin Primacy 4

อยากทราบการขับขี่ต่างกันมากไหมครับ มีจุดเด่น จุดด้อย 2 สองรุ่นนี้ต่างกันอย่างไงบ้างครับ

ตอนนี้ใช้  รุ่น 1.8 sport ล้อ 17 Bridgestone Alenza 001 อยู่ อยากเปลี่ยนเป็นล้อ 18    แต่เคยดูรีวิวคุณจิมมี่ บอกยาง Bridgestone ดีกว่า

ออฟไลน์ FAT BOY

• Newbie
  • *
รถ toyota vios 2003 ปัจจุบันใช้ยางขนาด 195\60\15 ใช้ไป 10,000 กม.แล้ว เวลากลับรถ หรือ ถอยเข้าซอง (เวลาหักพวงมาลัยสุดมีเสียงเหมือนยางเบียดซุ้มล้อ อยากถามพี่ๆถ้าหากว่าใส่สเปเซอร์จะส่งผลต่อการขับขี่ อันตรายไหมครับ หรือควรเปลี่ยนยางขนาดยาง 185\55\15 เหมือนเดิมดีครับ

ปล.ใช้ล้อเดิม รุ่น S ขนาด 15 นิ้วครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
อยากทราบครับว่าซื้อรถ 4 ยี่ห้อนี้ Toyota ,Honda ,Mazda และ Mercedes-Benz พี่จิมแนะนำดีลเลอร์ไหนครับของทั้ง 4 ค่าย จะได้ไว้เป็นแนวทางซื้อรถคันต่อๆไป

ออฟไลน์ Chitchai

• **
ใช้ยาง Goodyear triple max2 195/60-15ดีทุกอย่าง ยกเว้นความเร็วสูงโยนย้วย ช่วยแนะนำยางที่เกรดและราคาประมาณเดียวกันให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Stp

จากสัปดาห์ที่แล้ว GLC 250d SUV ยาง 255/45 R20 ที่เล็งๆ Dunlop Sportmaxx 060+ รุ่นใหม่ เมื่อวันจันทร์ลองโทรร้าน Dunlop เขาบอก 060+ จะนำเข้าจากเยอรมันแพงกว่า 050+ ที่นำเข้าญี่ปุ่นอีก 4-5 พันบาท และตอนนี้ยังไม่มีของ แต่เมื่อครู่เข้าเว็บร้านติวานนท์ลงราคาเท่ากันซะงั้น  ;D

ในเว็บไซต์ Dunlop (Thai) https://dunloptire.co.th/product-list ยังไม่มีข้อมูล ผมจะลองหาเทียบรุ่นอื่นลองค้นยาง 255/45 เว็บก็มีเลือกแต่ R18 เข้าไปดูรุ่น 050+ ไม่มีระบุ 255/45 R20 ทั้งที่มีขาย งงไปเลย สุดท้ายร้าน Dunlop แนะนำ Yoko PARADA Spec-X ก็เลยจบที่ตัวนี้แทนครับ ถือว่าร้าน Dunlop บริการดี ไม่เน้นขายของยี่ห้อเดียว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ esyen

• Newbie
  • *
พี่ๆเคยนั่ง toyota century ไหมครับเป็นอย่างไรบ้างครับ
ผู้บริหารญี่ปุ่นของโตโยต้าในไทย เขาใช้คันนี้กันไหมครับ

ออฟไลน์ l3ambostyle

• Newbie
  • *
ถ้าให้พี่ๆเลือก TT RS มือ 1 กับ R8 V8 มือ 2 (ราคาใกล้เคียงกัน) เป็นพี่ๆคิดว่าจะเลือกตัวไหนครับ และเพราะอะไรครับ
พี่คิดว่าปีนี้ แบรน audi จะขึ้นราคารถอีกไหมครับ เห็นปีที่แล้ว ประกาศขึ้นอย่างน้อยคันละ 1 แสน ปีนี้ไม่รู้จะขึ้นอีกหรือป่าว

ออฟไลน์ nutsyover

• Newbie
  • *
Audi A7 3.0TDi gear ZF8 Speed โฉมแรกน่าใช้ไหมครับ มีอาการประจำรุ่นอะไรน่าจุกจิกไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ

Volvo v60 recharge t8
ใช้ไปกลับทำงานวันละ 50 โล น่าจะใช่แค่ไฟฟ้าอย่างเดียวได้
แต่เสาอาทิต อาจจะมีไปเที่ยว ตวจบ้าง 200 โล

ใช้งานยาวสักสิบปี พี่ว่าไหวมั้ยครับ
เห้นวอลโว่มีนโยบาย ถ้าอะไหล่ตัวไหนเปลี่ยนไปแล้ว จะวารันตีตลอดชีวิต
ยังงี่ถ้าเผื่อๆเงินซ่อมไว้หลังปีที่5 สักปีละแสนนึงพี่ว่สพอมั้ยครับ

เป้นห่วงเรื่องนำ้ท่วมซอยบ้าน ประมาน ข้อเท้า
จะมีผลต่อการใช้งานรถ ปลั๊กอินไฮบริดมั่ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สอบถามพี่จืมมี่และทีมงานครับ
ถ้าผมให้ตะแนนความคมและ feeling ของ พวงมาลัยของ BMW 320d f30
ที่ 9 เต็ม 10 พี่จิมมี่และทีมงาน จะให้คะแนนสำหรับ volvo V60 , Subaru BRZ,
Audi A4 Anant, BMW X3, Lexus NX300h ยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
bz4x น่าจะอาการหนัก Solterra จะล้อหลุดเหมือนกันมั้ยครับ