ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยซื้อยางจากออนไลน์แล้วไปเปลี่ยนที่ร้านใกล้บ้านบ้างครับ  (อ่าน 17007 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
เนื่องจากแถวบ้านผมมีแต่ร้านขายBSกับmichelin จะไปเปลี่ยนร้านที่มีให้เลือกเยอะๆก็ไกลมาก เลยสนใจซื้อยางแบรนด์รองๆจากแอปที่แถวนี้ไม่มีขายมาให้ร้านเปลี่ยนให้

มีใครเคยทำมั้ยครับ แล้วเสียค่าเปลี่ยนเท่าไหร่

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
เคยสั่ง Apollo Alnac 4G จาก Shopee
แล้วก็เอายางใส่ท้ายรถไปเปลี่ยนร้าน Cockpit แถวบ้าน
หมดไป 1 พันบาท รวมค่าเปลี่ยน ค่าตั้งศูนย์ ถ่วงล้อแล้ว

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
มาร์ชผมซื้อออนไลน์ตลอด ค่าเปลี่ยน 400 กว่าบาทมั้ง รวมถ่วง จำไม่ได้ อิอิ

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
สั่งมาประมาณ 3-4 ชุดแล้ว (แถมจุ๊บลมมาให้ทุกวง) ไปให้ร้านเล็ก ๆ แถวบ้านทำ ถอดใส่ ถ่วงล้อทั้งสี่วง ค่าใช้จ่าย 600 บาทครับ

ถ้าเช็คราคาแล้วกรณีซื้อกับเปลี่ยนยางที่ร้าน แพงกว่าซื้ออนไลน์แล้วมาให้ร้านใส่แล้วราคาผิดกันไม่ถึงพัน ผมซื้อที่ร้านดีกว่าครับ เอาสบายใจเผื่อกรณีที่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ YOUNGOH

• Newbie
  • *
ผมเคยสั่ง Aliance AL30 จาก Lazada มาใส่กับ Jazz GE
แล้วเอาใส่ท้ายรถไปให้ร้านยางแถวบ้านเปลี่ยน+ถ่วงล้อ คิดล้อละ 80 บาทครับ

ออฟไลน์ bravo

ผมเคยเทียบส่วนต่างของราคาออนไลน์ กับ ร้านยาง
เมื่อหักลบ ค่าบริการถอดใส่+บริการหลังการขาย สลับยาง/ถ่วงล้อทุกๆ 10,000 กม.แล้ว

ผมเลือกเปลี่ยนที่ร้านยางครับ

ออฟไลน์ tom46

ผมไม่ได้ซื้อจากออนไลน์นะครับ จะซื้อจากร้านยางปกติ แต่ไปใส่ที่ร้านตั้งศูนย์

ไม่ได้มองเรื่องความประหยัดจากส่วนต่างอะไร เพียงแต่เคยใส่ตามร้านยาง แล้วมักไม่ค่อยดีเท่าไร ต้องกลับมาตั้งศูนย์ใหม่อยู่ดี แถมบางทีเจอบางร้านทำไม่ดี หน้ายางก็เสียไปอีก หลังๆผมใช้วิธีซื้อยางไปให้ร้านตั้งศูนย์ประจำใส่มากกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ซื้อออนไลน์ ต้องถามให้ละเอียดนะครับ เนื่องจากเราไม่เห็นของ

ยางปีอะไร (ค้างปีไหม)

ผลิตที่ไหน (บางรุ่น บางยี่ห้อ มีทั้งผลิตในไทย และ นำเข้า)

ค่าติดตั้งฟรีไหม (หรือจ่ายเพิ่ม)

เช็คราคาหน้าร้าน (ถ้ามีโปร ก็เช็คตอนโปรด้วย) ว่าต่างกันเยอะไหม

ซื้อในเว็บหรือออนไลน์บางที ต้องไปเฉพาะบางสาขาที่เข้าร่วมโครงการ(เหมือนกรณีซื้อโปรเติมลมไนโตร) ถ้าบางสาขาที่ว่านั้น มีไกล้บ้านหรือป่าว

ระเอียดพวกนี้ต้องพยายามถามให้เคลียร์ก่อนครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ยี่ห้อถูกใจ ราคาโดนใจ หาร้านที่ไว้ใจได้ไม่น่าจะมีอะไรน่ากังวลครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SM.

น้องที่ทำงานเคยนะครับ แต่ซื้อจากร้านที่มาขายออนไลน์ เลยไปติดตั้งที่ร้านนั้นได้ครับ

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เคยอยากซื้อครับ  แต่มองๆ V552  195/50/15  ออนไลน์แพ๊งแพง  กับร้านใกล้บ้าน 12,800 รวมติดตั้ง และสลับยางถ่วงล้อตลอดจนกว่าจะเปลี่ยนยาง  บวก ลบ คูณ หาร แล้ว ใกล้บ้านคุ้มกว่า แถมได้ผ่อน 0%  10เดือนด้วยครับ  (สลับยาง ถ่วงล้อ ถ้าทำข้างนอกก็รอบละ250-300 บาทเลย)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ shando

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ CNX

ค่าเปลี่ยนร้านยางข้างทางทั่วไป ประมาณล้อละ100บาท รวมถ่วงล้อ
ขอให้เจอยางที่ดี ไม่มีปัญหาครับ
ผมเปลี่ยนหลายรอบแล้ว ไม่เจอปัญหาอะไร
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ gunwate

• Newbie
  • *
ซื้อออนไลน์ถูกกว่า พันสองพัน แต่ไปโดนค่าใส่ ถ่วง ตั้งศูนย์ แถมไม่ได้สลับยางฟรีตลอดอีก ไหนจะประกันบาดบวมแตกตำ พวกโปรผ่อน ของพวกนี้รวมๆแล้วมูลค่ามากกว่า 3 พันบาทด้วยซ้ำครับ ยกเว้นว่าถูกกว่าชุดเป็นหมื่น ซึ่งเป็นไปไม่ได้อ่ะครับในตอนนี้ถ้าเอายางที่ได้มาตราฐานมันไม่ได้ราคาต่างกันขนาดนั้น

ออฟไลน์ dt9

ผมสั่ง online แล้วให้ร้านยางแถวบ้านเปลี่ยนให้หลายคันแล้ว
สำหรับผมคือคุ้มมาก เพราะหาซื้อ online ได้ถูก รวมค่าเปลี่ยน ถ่วงล้อ ตั้งศูนย์แล้ว ยังถูกกว่าทึ่ร้านเยอะ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ผมบอกทริค การใช้ยางรถดีๆให้ครับ   ผมใช้แต่มิชลิน ตัวท็อปมาตลอด ช่วงแรกๆ เปลี่ยนยางปีใหม่ราคาเต็ม เส้นละ 5 พันกว่าบาท เปลี่ยนครั้งนึง 2 หมื่นกว่าตลอด ใช้ประมาณ 4 ปีเปลี่ยน แต่มาเจอยางตกปีโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะที่ร้านไม่มีตัวท็อปที่เป็นยางผลิตใหม่ ในซีรี่ย์ที่ต้องการ  เป็นยางค้างปีประมาณ 2-3 ปี แต่ลดราคาลงมาครึ่งนึง เหลือเส้นละ ไม่ถึง 3 พัน  4 เส้น แค่หมื่นต้นๆ แถมรับประกันให้อีก 3 ปี ผมก็เลยเอา  ตอนนี้ใช้มา 3 ปีกว่าแล้ว ยางยังนิ่มและเงียบมากอยู่เลย   MICHELIN PRIMACY SUV   ......ยางรถ สำหรับผม ผมให้มันสำคัญสุดในการใช้รถ ต้องเอาของคุณภาพดีไว้ก่อน ลองสอบถามร้านใหญ่ๆ ดูว่ามีอยากตัวท็อปๆตกปีบ้างไหม ราคาเป็นไง ...สำหรับรอบหน้า ล็อคกับร้านไว้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2022, 22:23:07 โดย nimnim_thailand »

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
เคยซื้อ มิชลิน ออนไล 2 ชุด ใน shopee
จาก ร้านบีไว กะ ร้าน วงกลมดำ
ช่วง flashsale ต่างๆ ได้ส่วนลดเยอะ
แล้วนัดเข้าไปติดตั้ง ถ่วง ตั้งศูนย์ ฟรี

โดยรวมคุ้มกว่า ซื้อไปให้ร้านอื่นติด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2022, 21:57:51 โดย pusb »

ออฟไลน์ Floppy-T

เปลี่ยนร้านยาง ต่อรองราคาดีๆ ค่าบริการเปลี่ยน ถ่วงล้อ  ตั้งศูนย์ไปด้วยเลย

เทิร์นยางเก่าไปด้วย มีบริการที่ไว้ใจได้ ใกล้บ้าน แพงกว่าจากออนไลน์นิดหน่อย

ผมเลือกใช้บริการร้านครับ ได้ช่วยเหลือร้านยางเล็กๆด้วยครับ

ออฟไลน์ เทียน

• **
เคยสั่งหลายชุดนะครับ แรกๆ ไม่มีปัญหาก็ดีครับประหยัดนิดหน่อย แต่เจอหลังๆ สองชุดยางบวมต้องเคลม  เสียค่าถอดใส่ ค่าขนส่ง ส่งไปถึงบอกเกิดจากการใช้งาน  ทั้งๆที่เพิงใส่วิ่งออกจากร้านไปลอง ยางเบี้ยว กับ ยางบวมอย่างละเส้น เข็ดครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมเคยแต่หารุ่นและราคาที่อยากได้ แล้วถามร้านใกล้บ้านเลยครับว่าจะให้ซื้อมาให้ หรือเขาหาได้ที่ราคาใกล้เคียง

สรุปเขาก็หาให้ได้ ผมวิ่งไปทำที่เขาที่เดียว จบ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ chaithawat

ผมซื้อมาสามครั้งละครับประหยัดได้เส้นนึงเป็นพัน ได้ยางใหม่ดีห่างจากวันผลิตแค่3-4สัปดาห์เอง แถมจุ๊บลม ปั๊มลมให้ด้วย พร้อมประกัน 120วันฟรี ให้ร้านเพื่่อนกันใส่ถ่วงคิด 500
่ข้อดีคือเลือกยี่ห้อได้สารพัดเลือกลายและปีผลิตได้ไม่ต้องโดนร้านยัดเยียดขาย แถมส่งไววันเดียวถึง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมสั่ง 3 ครั้ง ส่วนตัวผมมองว่ามันได้ยางสดดี
อย่างผมซื้อ BS Dueler ตอนเดือนมีนาคม ได้ยางปี 0822
เหมือนๆกับว่ายางชุดนี้เพิ่งออกจากโรงงานผลิตเลยครับ
อีกชุดยางรถเก๋ง สั่งเดือนมิถุนายน ได้ยาง 1822

ค่าใส่ล้อละ 100 ค่าถ่วง 2 ล้อหน้า 200 รวม 600 บาท
ยางที่ซื้อมาราคาถูกกว่าหน้าร้านที่ไปเทียบ 3 พันบาท
ถ้าเป็นยางเก๋งถูกกว่า 2 พัน

ส่วนตัวส่วนต่างผมว่าพอรับได้ไม่มีปัญหาเรื่องเงิน
แต่ผมเลือกที่จะสั่งเอง แล้วเอายางไปเปลี่ยนเองมากกว่า
เหตุผลหลักๆที่ชอบเพราะยางสด
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ panupong508

เคยคิดอยู่เหมือนกันครับ เผื่อว่ามันจะถูกกว่า แต่เอาเข้าจริงก็ไม่กล้าสั่ง เพราะไม่รู้ว่าได้ของมาสภาพไหนอะไรยังไง แล้วก็ซื้อกับร้านใกล้บ้านจะสะดวกกว่า ราคารวมเบ็ดเสร็จไปเลย เหมือนไม่ต้องมานั่งคิดค่าแรงเพิ่มนอก ที่สำคัญเผื่อมีปัญหาอะไรไปด่ากันถึงได้ ถ้าซื้อออนไลน์ไม่รู้จะด่ากันยังไง :-X

ออฟไลน์ zumo

• **
น้าผมเคยเคยสั่งทาง shoppee แล้วผมไปรับเองที่ร้านทีแรกก็บ่นไปว่ายางมันจะดีเหรอ เกรดตำหนิยังไงหรือเปล่า
สรุปยางปีใหม่ล่าสุด ดูไม่มีตำหนิใดๆ   เสาร์นี้จะเอารถสำรองไปเปลี่ยนยาง Falken  205 55 16 4 เส้น 6 พันกว่าเอง
ถูกมากครับ  ค่าใส่ ตั้งศูนย์ ถ่วงจบที่ร้าน 800 ถ้าเจอร้านที่เคารับใส่ยางด้วยก็สะดวกครับ