ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องน้ำมันเกียร์ครับ  (อ่าน 5386 ครั้ง)

ออฟไลน์ saharat

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเรื่องน้ำมันเกียร์ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 16:38:18 »
จะเอา mazda 2 ปี2012  ไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครับ วิ่งมาประมาณ หนึ่งแสรเจ็ดหมื่นกิโล
ที่ก้านวัด ระบุ เป็น  ATF MV  พอเอาไปเข้าอู่ ช่างบอกว่าใช้ตัว DEXRON 3 ได้ไม่มีปัญหา
จึงอยากรบกวนสอบถามครับว่า น้ำมันเกียร์ ทั้ง 2 แบบนี้มันเทียบเท่ากันหรือใช้แทนกันได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องน้ำมันเกียร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 16:49:05 »
น้ำมันเกียร์เป็นอะไรที่ผมโครตจะซีเรียสเลย

มากกว่าน้ำมันเครื่อง 10 เท่า ก็ว่าได้

ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรง ผมแนะนำให้เติมของศูนย์ไว้ก่อน

ถ้าหาไม่ได้ค่อยไปหาของเทียบ แต่ก็ต้องตรงเบอร์นะครับ ยิ่งมีระบุรายละเอียด มาตรฐาน และ ยี่ห้อ ที่ยอมรับ ยิ่งดี

เพราะขนาดน้ำมันเกียร์ศูนย์ หรือ ของโรงงาน ยี่ห้อเดียวกัน ยังใช้กับคนละรุ่น ที่เกียร์คนละตัว ไม่ได้เลย

ดังนั้น ต้องดูรายละเอียดให้ดีๆ เสียน้อยเสียยาก มันจะเสียมากเสียง่าย เอานะครับ

ออฟไลน์ samaklen

Re: รบกวนสอบถามเรื่องน้ำมันเกียร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 17:30:51 »
อยู่ในพวก atf เหมือนกันครับ
แต่ mv ค่า vi เหมือนจะมากกว่า
ถ้าหาตรงชนิดได้ ก็เลือกไว้ก่อนครับ
ถ้าไม่มีจริงๆ ค่อยใช้ตัวทดแทนที่อ้างคุณสมบัติเหนือกว่า
แต่ mv ก็เป็น synthetic แล้วครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 17:43:01 »
ไม่ได้ครับต้องใช้เบอร์ตรง       ไปอู่คุณก็ซื้อน้ำมันเกียร์เบอร์ตรงจากศูนย์ไปก็ได้นี่นา   จะไปเสี่ยงใช้ของอื่นทำไม

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 18:47:14 »
ATF ที่ ปตท Fit Auto ลิตรละ250บ ฟรีค่าแรงครับ
ใช้หลายรอบแล้ว ไม่มีปัญหา
ถ้าบ้านไกล้FitAuto จัดไปครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 19:34:39 »
น้ำมันเกียร์ออโต้  ใช้ตรงรุ่น
หาเกรดเทียบคุณภาพสูงกว่า ของน้ำมันเกียร์สเปคตรงรุ่น
ใส่น้ำมันเกียร์ออโต้ ผิดสเปค ชีวิตเปลี่ยนเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 19:38:36 »
Dexron III มันเก่ามาก เก่ากว่า ATF-WS เยอะ สมัยนี้ น้ำมันเกียร์หาง่าย ไม่ควรใช้ไม่ตรงเบอร์เลย

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 19:43:04 »
ถามว่าใช้ได้มั้ยมันตอบไม่ได้หรอก ของแบบนี้ต้องลอง บางตัวน้ำมันเกียร์อาจดีกว่าของศูนย์ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 19:54:48 »
สเปคน้ำมันเกียร์ของมาสด้ามีสองแบบคือ ATF FZ เทียบเท่า Dexron VI ใช้กับกลุ่ม Skyactiv
ส่วน ATF MV เทียบเท่า Dexron III ส่วนใหญ่ใช้กับรุ่นที่เก่ากว่า Skyactiv

Dexron คือมาตรฐานสากลของน้ำมันเกียร์ ส่วน MV คือมาตรฐานของมาสด้าเองครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 20:54:01 »
สำหรับมาสด้า แนะนำให้ใช้ตรงรุ่นครับ ..

อู่บอกว่าใช้ได้ คือเค้าขี้เกียจไปวิ่งซื้อไง พอเปลี่ยนใส่ไปมันก็วิ่งได้แหละ แต่ถ้าหลังจากนั้นมันพัง อู่เค้าก็แค่บอกว่าเกียร์มันเก่าแล้ว ไม่รับผิดชอบให้หรอก ..

เพราะฉะนั้น รู้อะไรไม่เท่ารู้งี้ ...ดังนั้นอย่าเสี่ยงครับ ราคามันไม่แพงเลยน้ำมันเกียร์อะ ...

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 20:54:15 »
สเปคน้ำมันเกียร์ของมาสด้ามีสองแบบคือ ATF FZ เทียบเท่า Dexron VI ใช้กับกลุ่ม Skyactiv
ส่วน ATF MV เทียบเท่า Dexron III ส่วนใหญ่ใช้กับรุ่นที่เก่ากว่า Skyactiv

Dexron คือมาตรฐานสากลของน้ำมันเกียร์ ส่วน MV คือมาตรฐานของมาสด้าเองครับ

DEXRON ไม่น่าจะใช่มาตรฐานสากลนะครับ น่าจะเป็นมาตรฐานของ GM นะครับ
อย่างของ FORD ก็เป็น MERCON

ที่มา https://en.wikipedia.org/wiki/Automatic_transmission_fluid

จากในที่อ้างอิง ก็เขียนไว้เกือบชัดเจนว่า
Mazda M5 (MV) fluid - For the Mazda FN4A-EL/Ford 4F27E and Mazda FS5A-EL/Ford FNR5. Also sold as Ford FNR5 fluid. Genuine Mazda M5 is made by Idemitsu Kosan, available as Idemitsu Type-M. This fluid is NOT MERCON V.

Mazda FZ fluid - For the SKYACTIV-Drive. Color of this fluid is blue.

แต่ถามว่ามันจะเหมือนกันทุกประเทศอันนี้ก็ไม่รู้ครับ รู้แค่เหมือนมีคนบอกว่า Mazda FZ ในไทย ไม่เหมือน Mazda FZ ผลิตญี่ปุ่น ของญี่ปุ่น Full Synthetic 100% ของไทยไม่ใช่

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 21:21:12 »
ง่ายมากครับ ถ้าช่างอู่นอกรับผิดชอบเปลี่ยนเกียร์ให้ถ้าเติมนมก.ที่เขาแนะนำแล้วมีปัญหาแบบ
รับประกันเลยนั่นแหละคุณก็เติมได้เลย ส่วนใหญ่มีปัญหาจะหายตัวรับผิดชอบไม่ไหว
นมก.สต.ผมเติมยี่ห้อที่ศูนย์แนะนำ+เปลี่ยนถ่ายที่ศูนย์เท่านั้น
เพราะอู่นอกทำแล้ว เอาออกมาขับมันไม่ได้ฟิลลิ่งขับรถป้ายแดง เหมือนที่ศูนย์ทำ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2022, 14:07:27 »
น้ำมันเกียร์ ผมเลือกใช้ของศูนย์ครับ
ช่วงที่ศูนย์ไม่ถ่ายให้ ผมก็ไปอู่นอกของ mazda ช่างก็ไปหิ้วน้ำมันเกียร์จากศูนย์มานี่แหละครับ (เห็นกระป๋อง)

น้ำมันเครื่อง ผมไม่ซีเรียส ขอให้เป็นสังเคราะห์แท้ เบอร์ 30 จะยี่ห้ออะไรก็ลองได้ ถ้าไม่ดีขับไปสักพักก็ถ่ายออก

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2022, 14:27:35 »
ผมยังใช้เจ้า2 4ATปี2011 ตัวที่เคยใช้แล้ว ok

Eneos ATF Multi
Aisin AFW+
Trane ATF-MV (ตัวนี้ใช้ตอนนี้เลย)

/มีบางตัวบอกรองรับATF-MV (ไม่ขอบอกยี่ห้อนะ)แต่ค่าVIS.ไม่เท่ากับของเดิมศูนย์ เคยเจอพอขับตอนอุณหภูมิสูงๆ เกียร์วืดครับ แบบขับ80พอกระทืบคันเร่ง รอบมาแต่รถไม่ค่อยไป พอเปลี่ยนกลับมาใช้ 3ตัวบน กลับมาปกติสุขทันทีครับ

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2022, 14:35:48 »
ขอบอกว่าให้ เข้าศูนย์ครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แบบเปิดอ่างเลย พร้อมเปลี่ยนกรองเกียร์ตัวใน ไปเลย จะให้สุดๆ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ซ้ำอีกรอบนึงเลยครับ
วิ่งมาแสนเจ็ดแล้ว คุณเป็นคนดูแลรถดี  และขับรถดีมากครับ

ถ้าไม่ใช่อู่เฉพาะของ Mazda ระบบเกียร์ ห้ามเชื่ออู่พวกนี้ครับ แบบสุภาพว่า มั่วมากๆ จำขี้ปากเค้ามาพูด หรือไม่ก็ฟังsale ขายน้ำมันโม้ให้ฟัง
ยกเว้นว่า เค้าจะมี cer ไปอบรมมา ด้านนัำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเกียร์ทรานเฟอร์ มาครับ คนที่เค้ามีความรู้ ไม่มั่วแน่นอนครับ

น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย ของ CRV ก็เช่นเดียวกันครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2022, 14:57:36 »
เห็นหลายท่านบอกให้เข้า 0
แต่บางศูนย์ยังไม่ยอมทำตามนโยบายของบ.แม่เลยครับ

ไม่แม้แต่จะขายน้ำมันเกียร์ให้
ผมนี่ งง เลย

ปล.กำลังจะเป็นลค.มาสด้าในอนาคต ก็มีสอบถามเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์กับทาง 0 ที่จะซื้อ ทางฝ่ายเซอร์วิสแจ้งมาแบบนั้น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2022, 15:47:54 »
แต่บางศูนย์ยังไม่ยอมทำตามนโยบายของบ.แม่เลยครับ

ปล.กำลังจะเป็นลค.มาสด้าในอนาคต ก็มีสอบถามเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์กับทาง 0 ที่จะซื้อ ทางฝ่ายเซอร์วิสแจ้งมาแบบนั้น
บางทีผมก็งงๆกับการจัดการเรื่องพวกนี้ของมาสด้าไทยเหมือนกันครับ

รอบล่าสุด รถผมน้ำมันเครื่องเหลือติดปลายก้านวัด เอาเข้าไปเช็คก็แจ้งว่ารั่วแถวซีลท้ายเครื่อง
ผมก็โอเค นัดเวลาเตรียมเอารถเข้าศูนย์ ระหว่างนี้ก็กะซื้อน้ำมันเครื่องสักลิตรนึง หรือถ้าลิตรนึงไม่ขายก็เอาแกลอนนึงเลย กะว่าจะเติมไปเพื่อให้ใช้งานไปพลางๆได้ก่อน
แต่คำตอบของทีมเซอร์วิสคือ ศูนย์ขายน้ำมันเครื่องให้ไม่ได้ครับ ผมก็เลยถามกลับไปแล้วอย่างนี้จะให้ผมทำยังไง ให้ผมถ่ายน้ำมันเครื่องไปก่อน แล้วก็ตอนยกเครื่องลงมาเปลี่ยนซีล ให้ถ่ายอีกรอบ ?? เพื่ออะไร
ระหว่างกำลังมึนๆ งงๆ ก็เลยกะว่าจะขอดูแกลอน หรือไม่ก็ขอดูถังเลยว่าตอนนี้ใช้ยี่ห้ออะไรเบอร์อะไร แล้วจะไปซื้อข้างนอกเอง แต่พอดีหัวหน้าช่างคุ้นกัน แกบอกว่าเดี๋ยวผมหามาเติมให้ใช้ชั่วคราวไปก่อนแล้วกันครับ ก็รอดไปเปราะหนึ่ง

นโยบายแบบนี้ ผมก็ไม่แปลกใจเลยทำไมลูกค้าเก่าของมาสด้า หลายคนถึงได้เบนเข็มไปค่ายอื่นกัน ส่วนตัวผมก็คงคันสุดท้ายเหมือนกัน 555

ปล. น้ำมันเครื่องมาสด้า บางล็อตก็เป็นโททาล บางล็อตก็เป็นคาสตรอล ผมก็ไม่ได้จำว่ารอบล่าสุดเป็นของยี่ห้ออะไรเลยไม่อยากไปซื้อข้างนอกเอง

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2022, 11:00:36 »
 8) 8) 8)......ที่ถูกต้องตรงสเป็ค หากต้องเตรียมซื้อหาเอง ขอให้ซื้อ Mercon LV สเป็คเดียวกับ Ford ครับ LV = Low Viscosity ครับ สำหรับใช้กับเกียร์ 8 speed ย้อนหลังครอบคลุมลงไปได้ถึง 4 speed ใน ฟอร์ด/มาสด้า เลยครับ  โปรดซื้อยี่ห้อเชื่อถือได้ตามนี้ Motorcraft(Ford/Mazda), Esso,Caltex,Castrol n Shell ส่วนยี่ห้อที่ไม่ใช่บริษัทน้ำมันโดยตรง ไม่แนะนำ

ส่วน III หรือชื่อเต็ม Dexron III (suffix ล่าสุด III H ใช้ได้แค่ A/T 5 speed สูงสุด) ไม่แนะนำให้ใช้กับ Mazda 2 & 3 ครับ :-X

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2022, 02:58:22 »
ผมยังใช้เจ้า2 4ATปี2011 ตัวที่เคยใช้แล้ว ok

Eneos ATF Multi
Aisin AFW+
Trane ATF-MV (ตัวนี้ใช้ตอนนี้เลย)

/มีบางตัวบอกรองรับATF-MV (ไม่ขอบอกยี่ห้อนะ)แต่ค่าVIS.ไม่เท่ากับของเดิมศูนย์ เคยเจอพอขับตอนอุณหภูมิสูงๆ เกียร์วืดครับ แบบขับ80พอกระทืบคันเร่ง รอบมาแต่รถไม่ค่อยไป พอเปลี่ยนกลับมาใช้ 3ตัวบน กลับมาปกติสุขทันทีครับ

2 DE ผมใส่ Aisin AFW+ ตัวนี้เช่นกันครับ เปลี่ยนตอน 4 หมื่น 8 หมื่น และก็ 1 แสนสองครับ รถวิ่งแสนสามนิด ยังปกติดีครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2022, 07:52:46 »

บางทีผมก็งงๆกับการจัดการเรื่องพวกนี้ของมาสด้าไทยเหมือนกันครับ

รอบล่าสุด รถผมน้ำมันเครื่องเหลือติดปลายก้านวัด เอาเข้าไปเช็คก็แจ้งว่ารั่วแถวซีลท้ายเครื่อง
ผมก็โอเค นัดเวลาเตรียมเอารถเข้าศูนย์ ระหว่างนี้ก็กะซื้อน้ำมันเครื่องสักลิตรนึง หรือถ้าลิตรนึงไม่ขายก็เอาแกลอนนึงเลย กะว่าจะเติมไปเพื่อให้ใช้งานไปพลางๆได้ก่อน
แต่คำตอบของทีมเซอร์วิสคือ ศูนย์ขายน้ำมันเครื่องให้ไม่ได้ครับ ผมก็เลยถามกลับไปแล้วอย่างนี้จะให้ผมทำยังไง ให้ผมถ่ายน้ำมันเครื่องไปก่อน แล้วก็ตอนยกเครื่องลงมาเปลี่ยนซีล ให้ถ่ายอีกรอบ ?? เพื่ออะไร
ระหว่างกำลังมึนๆ งงๆ ก็เลยกะว่าจะขอดูแกลอน หรือไม่ก็ขอดูถังเลยว่าตอนนี้ใช้ยี่ห้ออะไรเบอร์อะไร แล้วจะไปซื้อข้างนอกเอง แต่พอดีหัวหน้าช่างคุ้นกัน แกบอกว่าเดี๋ยวผมหามาเติมให้ใช้ชั่วคราวไปก่อนแล้วกันครับ ก็รอดไปเปราะหนึ่ง

นโยบายแบบนี้ ผมก็ไม่แปลกใจเลยทำไมลูกค้าเก่าของมาสด้า หลายคนถึงได้เบนเข็มไปค่ายอื่นกัน ส่วนตัวผมก็คงคันสุดท้ายเหมือนกัน 555

ปล. น้ำมันเครื่องมาสด้า บางล็อตก็เป็นโททาล บางล็อตก็เป็นคาสตรอล ผมก็ไม่ได้จำว่ารอบล่าสุดเป็นของยี่ห้ออะไรเลยไม่อยากไปซื้อข้างนอกเอง

ความยืดหยุ่นตรงนี้ ต่างกับทาง Honda ราวฟ้ากับเหวเลย

อย่างรถประจำวันผมเป็น Honda Freed คือเข้า 0 มาแล้ว 2.2 แสนโลโดยไม่คิดจะใช้บริการอู่นอกเลย(เว้นแต่ช่วงล่างที่ซ่อมอู่ที่กงสีซ่อมอยู่)

คือเข้าแล้วสบายใจจริงๆครับ ยืดหยุ่นมากๆ ดูแลดีมากๆ