ผู้เขียน หัวข้อ: X1 , X3 ช่วงล่างประมาณไหนครับ ?  (อ่าน 2545 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
X1 , X3 ช่วงล่างประมาณไหนครับ ?
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2022, 09:49:58 »
เทียบกับ HRV , CROSS , CRV , CX5
แล้วเบาะหลังนั่งสบายไหมครับ ?

ออฟไลน์ Devil13

Re: X1 , X3 ช่วงล่างประมาณไหนครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2022, 11:04:19 »
เคยนั่ง X3 เจนที่แล้ว
บอกไม่ถูกครับว่าเทียบกับ ตามโจยท์เป็นแบบไหน ?

แต่ผมชอบ X3
รถทรงนี้ที่เคยนั่งผมเคยแต่ subaru forester (นั่งเบาะหลัง)
ความเฟริมบนถนนเมืองไทย ผมชอบ X3 มากกว่าครับ ขับเร็วแล้วโยกเกาะถนนดี เจอรอยต่อเก็บได้ดี
เข้าโค้งที่ความเร็ว 120 -140 ไม่ร่อน ไม่โคลง นั่งหลังได้หลับสบาย (นั่งเบาะหลัง)

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
Re: X1 , X3 ช่วงล่างประมาณไหนครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2022, 11:42:54 »
ตอบได้แค่ที่เคยลองคือ X1 (F48) เทียบ CX-5 (KF), CRV, HRV

ช่วงล่าง
X1 ใกล้เคียง CX-5 มากกว่าสองตัวที่เหลือมากๆ ออกไปทางแข็ง หนึบ เอาใจคนขับมากกว่าคนนั่ง ส่วนตัว CX-5 นุ่มกว่าหน่อยสำหรับผม แต่ X1 คุมอาการรถง่ายกว่าหน่อย แต่ผมชอบการคุมพวงมาลัยของ CX-5 มากกว่า (แต่ถ้าเอา CX-5 รุ่นที่มี AWD เทียบ X1 ขับหน้า ผมให้คะแนนช่วงล่างและเล่นโค้ง CX-5 มากกว่าเยอะ)

CRV, HRV ก็นุ่มสไตล์ฮอนด้า แต่ CRV จะย้วยกว่าเยอะเพราะขนาดรถและความพยายามให้มันนุ่มมากไปหน่อย ขับแล้วรู้สึกลอยๆ ไม่ติดถนน สไตล์นี้คนแก่คนเฒ่าจะชอบกว่าสองตัวบนแน่นอน

เบาะหลัง

กลุ่มนี้ CRV สบายสุดครับ กว้าง เบาะนั่งพอได้ รองมาก็ CX-5 แต่ Legroom น้อยกว่า CRV หลายเซน แต่เบาะกับที่วางแขนสบายมาก

X1 กับ HRV ผมให้คะแนนเบาะหลังเท่ากันเพราะขนาดภายในไม่ได้ต่างกันมากแม้ X1 จะใหญ่กว่าในมิติด้านนอก แต่ก็ไม่ได้นั่งสบายทั้งคู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2022, 11:47:18 โดย ThisIsYuTh »
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2022, 12:04:01 »
น้องผมไปสอย X3 E83 มือสองมา เคยได้นั่งไปกลับ กทม-ระยอง ขาไปนั่งหน้า ขากลับนั่งหลัง ส่วนตัวผมไม่ชอบเลยครับ รถเซ็ตมาเฟริม และแข็งกระด้างไป ในความรู้สึกผมนะ นั่งหน้าพอไหว นั่งหลังนี่เบาะผมว่าแข็งมาเจอช่วงล่างเฟริมอีก ไม่สบายเลย ใน Segment นี้ผมยังชอบ Forester สุด มีระยะนุ่มนิ่มก่อนจะหนึบให้รู้สึกถึงความสบายซักหน่อย แต่เกาะถนนไม่แพ้ X3 เลยครับ

ออฟไลน์ ROJER

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2022, 13:13:12 »
มี crv g4 ขับ 4 ตัวแรก และ x3 30e m-sport ตัวก่อน LCI
1. ความนุ่ม ขับช้า ไม่เกิน 50 ถนนในหมู่บ้าน เจอตัวหนอนปล่อยๆ แทบไม่ต่าง อาจจะเพราะ crv เก่ากว่ามากๆ
2. การขับ ความรู้สึกหลังพวงมลัย  x3 ดีกว่า ตามราคา เกาะกว่า นิ่งกว่า แรงกว่า ประหยัดกว่า (แพงกว่า)
3. คนนั่ง crv การจัดการพื้นที่ใช้สอยดีกว่า กว้างขวางกว่า เบาะหลังนั่งสบายกว่า ปรับได้ 1 ระดับ x3 ปรับไม่ได้
4. ที่เก็บของด้านหลัง crv จุกว่า x3 ตัวที่ผมใช้ มีแบต ทำให้พื้นที่น้อยลง แต่รุ่นที่ไม่มีแบตก็น้อยกว่า crv
5. วิสัยทัศน์ ความคิเห็นส่วนตัว crv ดีกว่า หน้าสั้นกว่า ขับง่ายกว่า

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2022, 08:05:13 »
ผมใช้ X3 20d M-sport LCI มาได้ครึ่งปี เทียบกับคันเก่าที่เคยใช้คือ Forester SJ เทียบที่รถเดิมๆ ทั้งคู่

X3 ช่วงแรกที่ได้มา แทบอยากจะขว้างทิ้ง ช่วงล่างด้านหลังทั้ง แข็ง ดีด เด้ง โยน
พอเลย 2 พันโล น่าจะเริ่มเข้าที่ เลยทำตัวน่ารักขึ้น

X3 ช่วงล่าง set มาแนวรักทางเรียบ เจอทางไม่เรียบจะมีอาการดีดเด้ง
ตัวเบาะหลังนั่งสบายกว่า Forester SJ แต่พื้นที่โดยรวมน้อยกว่า

จากความเห็นผม
ทางเรียบ - พอๆ กัน
ทางขรุขระ - Forester SJ (X3 ด้านหลังดีดเด้งพอสมควร)
ทางเปียก - Forester SJ (X3 ยางหน้ากว้างอาการเหินน้ำชัดเจน)
ทางโค้งต่อเนื่อง - Forester พริ้วกว่า
ความเงียบช่วงล่าง - X3
ความรู้สึกแน่นของช่วงล่าง - X3

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 10:29:05 »
X3 ช่วงล่างดีมากครับ ในลิสต์ที่ให้มา ไม่มีตัวไหนใกล้เคียงเลย

ส่วน X1 ช่วงล่างกลางๆ ไม่ได้นุ่มหนึบ ส่วนตัวให้แพ้ CX5 ด้วยซ้ำ