ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำรถให้หน่อยครับ ใช้ในเมืองเป็นหลัก ออกต่างจังหวัดบ้างเสาร์-อาทิตย์  (อ่าน 2195 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slk07

• Newbie
  • *
ตอนนี้สนใจ ertiga กับ xl7 ครับ หรือมีรุ่นอื่นช่วยแนะนำให้หน่อยครับ
ระบบต่างกันยังไงครับ ertiga กับ xl7
Xl7 ขึ้นลงยากไหมครับสำหรับผู้สูงอายุ
จำนวนผู้โดย 3-4 คน อนาคตอาจจะ 5คน

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kiwiwi

Ertiga กับ XL7 คือรถคันเดียวกันครับ
XL7 คือ Ertiga ยกสูงขึ้นเล็กน้อยถึงน้อยมาก และตกแต่งภายนอกแนวลุยๆอีกนิดหน่อย

ถ้าไม่ติดเรื่องรูปร่างหน้าตา ผมว่าจัดตัว Ertiga ก็เพียงพอแล้ว

ถามว่าขึ้นลงยากมั๊ย ผมว่าขึ้นอยู่กับสรีระของบ้านคุณนะครับ สำหรับบ้านผม ไม่ยากครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมแนะนำให้พาสมาชิกครอบครัวไปลองนั่งดูครับ
Ertiga Xpander​ และ Veloz

ตอนนี้กลุ่มนี้ มี 3 คัน...  อ้อ และ brv ที่พึ่งเปิดตัวใหม่

คหสต. ผมตัด Veloz ทิ้งครับ ผมสูง 172 นน.68 ภรรยาสูง 160 นน.50 มีความเห็นตรงกันทั้งคู่ว่า ที่นั่งคนขับ แคบ เล็ก และอึดอัดกว่า ทั้ง expander และ ertiga ส่วนที่นั่งที่เหลือ หลังคาก็ดูจะต่ำกว่าชาวบ้านเขานิดๆ มีดีที่อ๊อพชั่นอย่างเดียวเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2022, 10:40:30 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าทรงนี้
toyota veloz ตัวท๊อป น่าจะโอกว่านะครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ถ้าไม่ติดเรื่องงบไปเวลอสเลยครับ เพราะเวลอส ใหม่กว่าสดกว่าเทคโนโลยีก็ใหม่กว่า

แต่ถ้าวีลอส งบสูงไปก็แล้วแต่เจ้าของกระทู้เลยครับว่าจะจิ้มตัวไหนระหว่าง ertiga กับ XL 7 ซึ่งราคาก็ต่างกันพอสมควรซึ่งถ้าท่านไม่สนลูกเล่นอะไรมากมาย ertiga ก็เพียงพอครับใช้สำหรับทางเรียบในเมืองนอกเมืองได้หมด  แต่ถ้า XL seven ก็เหมาะสำหรับลุยทางลูกรังหน่อยๆยกสูงนิดๆลุยน้ำได้ดีกว่า ertiga
จำไม่ได้ว่าตัวไหนระหว่างตัวmc 2 รุ่นนี้ น่าจะเป็น XL 7 ครับที่เพิ่มที่วางชาร์จมือถือแบบเวลอสมาให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2022, 14:48:52 โดย puo »

ออฟไลน์ KTN88

ถ้าไม่คิดอะไรมาก Ertiga เป็นตัวเลือกที่คุ้มค่ามากครับ
แต่ถ้าอยากได้ความปลอดภัยด้วยคงต้อง Veloz

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
เคยไปลอง 2 ตัวนี้อยู่
สำหรับผู้สูงอายุขึ้นลงไม่ยากทั้งคู่ ไม่ได้สูงห่างกันมาก ประตูเปิดแล้วใหญ่ดี ตอนปิดก็เอื้อมหน่อย แต่ที่บ้านผมนั่งแล้วเมารถ เลยไปจบที่ sienta
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Slk07

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ เดี๋ยวจะพาที่บ้านไปลองครับ :D

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)......มองข้อมูลรถไฟฟ้าพวก EV ไว้บ้างนะครับ รถญี่ปุ่นใช้เบนซีน เริ่มนับถอยหลังอายุกันไปตามๆกันแล้ว สังเกตุว่าคนทุกเพศทุกวัยในปัจจุบัน มองซื้อรถ EV ที่จะไว้ใช้งานระยะยาวกันมากขึ้น อันนี้แค่ข้อคิดครับ ไม่เชื่อก็ได้ :-X

ออฟไลน์ NoName__???

มายืนยันว่ารถพวกนี้ เหมาะกับคนแก่มาก เวลาขึ้นไม่ต้องโหนแบบ PPV เวลาลงรถไม่ต้องดึงตัวขึ้นจากเบาะแบบรถเก๋ง ถ้าเน้นความปลอดภัยน่าไป เวรอซ เหมือน Suzukiจะมีถุงลมแค่ 2ใบรึเปล่าไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ SM.

อยากให้ลองพาไปนั่งด้วยนะครับ การขึ้น-ลง เบาะนั่งสบายมั๊ย มีผลทั้งนั้น สำหรับคนมีอายุนะครับ

หลักๆ ก็มี XL7, Veloz และ Xpander ครับ

ส่วนตัวผมคงไป XL7 ครับ