ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 20 สิงหาคม 2022  (อ่าน 2588 ครั้ง)

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ อยากจะถามแทน พี่สาวครับ รถคันต่อไปควรใช้รถประเภทอะไรดีครับ
พอดีตอนนี้ พี่สาวขับ Jazz ปี 2009 เป็นคนใช้รถน้อยมาก เลขไมค์ยัง 8 หมื่นอยู่เลยครับ ดูแลรถไม่เป็นเลย ส่วนใหญ่นั่งรถไฟฟ้าไปทำงาน
-
ขับรถอาทิตย์ละครั้ง ระยะทางประมาณ สะพานนั่งเกล้า ไปเซ็นทรัลเวสเกต หรือ เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร์ ซื้อของใช้ทั่วไป
ที่คอนโดมี EV station 2 หัวชาร์จ กำลังไฟสูงสุด 43 kwh 63A unit ละ 10 บาท (เต็มแล้วต้องออก นิติฯบังคับ)
-
ขับไกลสุดคือกรุงเทพฯ-ลำปาง ปีละ 1 ครั้ง ไม่ตรงช่วงเทศกาล ขอบคุณครับ
-
ควรซื้อรถน้ำมัน รถไฮบริด หรือรถไฟฟ้าดี ใช้ยาว 5 ปี ขึ้นไป ไม่ต้องการ การดูแลเยอะ
จะซื้อไฟฟ้า ก็กลัวไม่ใช่บ่อย จะมีปัญหาเรื่องแบตไหม มีกำลังซื้อไม่เกิน 1.5 ล้าน
-
ปล.มีคนขอซื้อ Jazz พี่สาวประมาณ 2 แสน รถไม่เคยชน ประกันไม่เคยเคลม เข้าศูนย์ตลอด ควรปล่อยเลยดีไหมครับ หรือราคามันได้กว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2022, 15:40:20 โดย A.Albon 23 »

ออฟไลน์ Surawut.b19

• Newbie
  • *
เปลี่ยนฟิล์ม everest ใช่ตัวไหนดีครับ หน้า 40 รอบคัน 80 อยากได้แบบมองข้างนอกตอนค่ำไม่มืดมาก แล้วอยากรู้อีกว่า เครื่อง 1.5 hybrid ประหยัดและไวแค่ไหนครับ สนใจตัวนี้อยู่

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
ผมสงสัยมานานแล้วครับว่า ทำไมไฟท้ายรถส่วนใหญ่จึงต้องเป็นสีแดงครับ ตอนแรกคิดว่าเพื่อที่เวลาจอดอยู่ ไฟท้ายสีแดงจะได้ตัดกับสีตัวรถให้มองเห็นท้ายรถ จะได้ไม่โดนชนท้ายเอา หรือมีกฎหมายอะไรสักอย่างเกี่ยวกับไฟท้าย แต่พอนึกดูรถที่ไฟท้ายใสก็มีหลายรุ่น เช่น Camry Hybrid AHV41, Vellfire gen1, Harrier gen2 หรือไฟท้ายดำสนิดไปเลยแบบ Range Rover รุ่นใหม่

แปลว่าจริงๆแล้วไฟท้ายไม่จำเป็นต้องเป็นสีแดงก็ได้หรอครับ ที่ปัจจุบันเป็นสีแดงเป็นเพราะใช้มาตั้งแต่ในอดีตจนกลายมาเป็นค่านิยมว่าไฟท้ายต้องสีแดงใช่ไหมครับ ประมาณว่าไฟท้ายแดงได้ก็ดี ไม่แดงก็ไม่เป็นไร

ปล.วันก่อนผ่านตรงเพชรบุรีตัดใหม่แล้วเจอ Innovaคันหนึ่ง แปะสติกเกอร์กระจกฝาท้ายว่า รถรับส่งคนไข้ โรงบาลไขข้อกระดูกอะไรสักอย่าง ผมนั่งขำลั่นเลย ผู้ป่วยเพิ่งผ่ากระดูกเสร็จ นั่งInnovaกลับบ้าน ช่วงล่างขนาดนั้น ไม่ต้องกลับบ้านแล้ว ยูเทิร์นกลับไปผ่ากระดูกอีกรอบเลย555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2022, 14:36:32 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ RedMachine

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คือส่วนตัวผมสนใจ Nissan TERRA รุ่นเริ่มต้นครับ กะว่าจะใช้รถไปซัก 10 ปี (เป็นรถคันเดียวของบ้าน) แต่ติดตรงที่ยอดขายไม่ค่อยจะดีซักเท่าไหร่ เป็นกังวลเรื่องอะไหล่ ไม่ทราบว่า Nissan TERRA ยังน่าสนใจอยู่มั้ยครับ ? (Nissan ยังจะอยู่กับพวกเราไปอีกนานใช่มั้ยครับ ? แล้ว TERRA จะได้ไปต่อมั้ย ?) หรือว่าควรจะเล่นตัวอื่นที่เป็นเจ้าตลาดดีครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
ตกลง Suzuki จะไม่คิดเอารถตัวอื่นๆ มาผลิตขายในไทยบ้างหรือไง ครับ เมืองนอก มี Scross SX-4 Baleno หรือตัวล่าสุด Grand Vitara สวยๆ น่าใช้ทั้งนั้นไม่เอามาขาย Jimny ตัว 5 ประตูก็ติดข้ออ้างสารพัด ตกลงจะไม่เพิ่มไลน์รถมั้งหรือไง

ออฟไลน์ kanka07

• Newbie
  • *
Ertiga 2019 จะเปลี่ยนยาง ตอนนี้ใช้ล้อขอบ 16" ตอนนี้ใช้ bridgestone re004 size 205/55
ถ้าเปลี่ยนเป็น bridgestone T005A การเข้าโค้งจะต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวสัดีครับ

Ranger Raptor เครื่อง V6 3.0 จะขายเรื่อยๆจนจบโมเดลที่ปี 2030 มั้ยครับ
วันนี้ไปดูรถมา เซล ขู่บอกว่าจะมีขายแค่ไม่กี่ปี ก่อนจะเลิกขายเอาเครื่อง 2.0 diesel ecoblue มาแทน

ประเด็นคือกำลังเล๊งๆอยู่น่ะครับ แต่ตอนนี้เก็บตังอยู่
ยังไม่อยากสร้างหนี้ช่วง สองสามปีนี้น่ะครับ

ขอบคุณครับ