ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องวิทยุ 2 din ครับ  (อ่าน 4705 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ขอคำแนะนำเรื่องวิทยุ 2 din ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2022, 09:58:01 »
พอดีอยากจะเปลี่ยนของตามยุคสมัยเขาบ้าง ที่ผมต้องการก็จะมี

จอกว้าง แบบ 200 mm จอแบบ capacitive

เล่น dvd cd ได้

บลูทูธเวอร์ชั่นสูงๆหน่อย สัก 5.0 ก็ได้ครับ

สะท้อนหน้าจอ ios ได้ จะแบบมีสายก็ได้ครับ

ความต้องการแบบนี้พอมีรุ่นไหนแนะนำกันได้บ้างครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

Re: ขอคำแนะนำเรื่องวิทยุ 2 din ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2022, 11:33:30 »
ผมไปถามคนขายให้นะครับ

Re: ขอคำแนะนำเรื่องวิทยุ 2 din ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2022, 11:40:22 »
ผมไปถามคนขายให้นะครับ

5555 ขอบคุณมากเลยครับพี่

ผมเองก็ถามร้านอยู่เหมือนกัน แต่ส่วนมากร้านจะตัดพวก cd ทิ้งไปเลย --'
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2022, 13:46:13 »
ถ้าสเปคที่พี่หา
ไม่มีเลยนะครับ
ที่ผมมีจะเป็น
Alpine i108ED
เป็น2Din เล่นแผ่น
แต่ไม่ลิ้งค์กับมือถืออ่ะครับ

คนขายเขาว่างี้ ส่วนkenwood น่าจะไม่มีเครื่องเล่นแผ่น
ติด ipad เลยไหม แล้วต่อ output ไปเข้าแอมป์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2022, 13:47:47 โดย samaklen »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2022, 14:12:47 »
ถ้าสเปคที่พี่หา
ไม่มีเลยนะครับ
ที่ผมมีจะเป็น
Alpine i108ED
เป็น2Din เล่นแผ่น
แต่ไม่ลิ้งค์กับมือถืออ่ะครับ

คนขายเขาว่างี้ ส่วนkenwood น่าจะไม่มีเครื่องเล่นแผ่น
ติด ipad เลยไหม แล้วต่อ output ไปเข้าแอมป์

ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยวลองๆดูไปเรื่อยๆก่อนละครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2022, 15:05:28 »
Alpha Coustic ที่เล่น CD ได้นะจะยังหลงเหลืออยู่

ตัวล่าสุดที่เป็นจอลอย 10นิ้ว ที่มีช่องใส่ cd
ผมยังถามตัวเองเลยว่า เอามาทำไม เอามาก็ไม่ได้ใส่แล้ว

ตั้งแต่ซื้อมายังไม่ได้ใส่เลยครับให้ตายเถอะ ถ้าไม่เอา cd ได้แอนดรอยด์เวอร์ชั่นใหม่กว่าด้วย ราคาก็ต่างกันตั้งพันนึง

ไม่ได้ช่วยเจ้าของกระทู้เลย 555
ป่าวๆ ผมแค่บ่นให้ฟังเฉยๆครับ แบบว่า เป็นคนหัวเก่าเหมือนกันที่อยากได้ cd แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ใช้ เพราะความสะดวกในการใช้งานกับเทคโนโลยีใหม่ๆน่ะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2022, 15:22:32 »
ข้องใจตรง media player ที่ไม่มี CD
แบบ 2 din
ราคามันโดดจาก 1 din ไปมาก
แพงตรงไหนนี่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2022, 15:56:58 »
Alpha Coustic ที่เล่น CD ได้นะจะยังหลงเหลืออยู่

ตัวล่าสุดที่เป็นจอลอย 10นิ้ว ที่มีช่องใส่ cd
ผมยังถามตัวเองเลยว่า เอามาทำไม เอามาก็ไม่ได้ใส่แล้ว

ตั้งแต่ซื้อมายังไม่ได้ใส่เลยครับให้ตายเถอะ ถ้าไม่เอา cd ได้แอนดรอยด์เวอร์ชั่นใหม่กว่าด้วย ราคาก็ต่างกันตั้งพันนึง

ไม่ได้ช่วยเจ้าของกระทู้เลย 555
ป่าวๆ ผมแค่บ่นให้ฟังเฉยๆครับ แบบว่า เป็นคนหัวเก่าเหมือนกันที่อยากได้ cd แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ใช้ เพราะความสะดวกในการใช้งานกับเทคโนโลยีใหม่ๆน่ะครับ

5555 ขอบคุณมากเลยครับ ผมก็กะเอามาเผื่อๆไว้เหมือนกันละครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2022, 15:59:15 »
ข้องใจตรง media player ที่ไม่มี CD
แบบ 2 din
ราคามันโดดจาก 1 din ไปมาก
แพงตรงไหนนี่

ตามสมัยมั้งครับพี่ เห็นรุ่นใหม่ๆเขาทำได้เยอะ อย่างของ ไพโอเนียร์ นี่อย่างกะคอมพิวเตอร์เลย กดเล่นอะไรๆจากหน้าจอกันได้เลย เพียงแต่ตัดระบบ cd ทิ้งไป

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2022, 16:53:32 »
เอาจริงๆ นะครับ ผมว่า มันเยอะมากครับ ถ้าไม่รู้จะเทียบยังไง ลองดูใน Shopee/Lazada ก่อนได้

มันเหมือนมือถือ คือ หน้าตามันเหมือนกันๆ และ โดยส่วนมาก จะเป้นของจีนครับ

ต่างกันที่ spec ครับ หลักๆ ที่คนสนใจคือ CPU และ RAM ครับ ส่วนหน้าจอมันพอๆ กัน (เร็วไม่เร็ว ลื่นไม่ลื่น อยู๋ที่ CPU+GPU)

และแทบจะทั้งหมด เป็น Android ทั้งนั้น เลือก เวอร์ชั่นสูงๆ ไว้ก่อนเป็นดี เช่น Android9 หรือ Android10 เป็นต้น และ หลายตัวมาอัพเดทเวอร์ชั่น Android ภายหลังไม่ได้ด้วย

ถ้ามีงบหน่อย ผมอาจจะแนะนำให้ไปมองยี่ห้อญี่ปุ่นเล่น Pioneer, ALPHINE, SONY อะไรพวกนี้ แต่ผมว่า มันไม่ได้จำเป็นที่จะต้องเสียเงินขนาดนั้น

ยกเว้นว่า อยากได้ Sound Quality จริงๆ ซึ่งผมว่าแนะนำให้ ใช้ DAC ต่อเข้ามือถือ ยิงตรงออก Power Amp เลย ไม่ต้องผ่านฟรอนด์ Android พวกนี้ครับ ซึ่งเป็นผมคงไม่ แพงเกินไป ขนาดผมเป็นคนฟังเพลง แนวหูฟัง ราคาเป็นหมื่นผมก็มีหลายตัว

พอเครื่องเสียงติดรถ ผมว่าเอาแค่ธรรมดา ฟังได้ ไม่บาดหู หรือ เสียงทุเรศมาก ก็พอแล้ว แค่มีจอ พอช่วยให้มันใช้งานง่ายๆ ดูทันสมัย ผมก็โอเคแล้ว

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2022, 21:02:26 »
จำเป็นต้องมี cd dvd จริงๆไหมครับ
alpine มีแต่รุ่นแพงๆ คุ้นๆว่า pioneer มีรุ่นกลางๆ หรือต้องไป andriod  ซึ่งอ่านเจอมาว่าใช้ไปไม่นานเอ๋อ ค้าง

ผมเคยเปลี่ยน alpine  2 din ไม่มี cd  เอาเข้าจริงก็ไม่ happy เพราะชินกับแผ่น และชอบปุ่มกดและหมุนของเดิมๆที่มากับรถมากกว่า ถ้าจะใส่ control เชื่อมพวงมาลัย ก็ต้องบวกไปอีกหลายพัน  และที่เลวร้ายสุดคือ alpine 2 din มีหน้าจอ touch screen  แต่ function การหาเพลงจาก usb สู้ปุ่ม search ของ alpine 1 din ที่ราคาพอๆกันไม่ได้ (1 หมื่นทั้งคู่) ดังนั้นถ้าจะซื้ออะไรลองไปเล่น UI  ดูก่อนนะครับ ผมใจร้อนซื้อสุดท้ายถอด 2 din ใช้วิทยุเดิมครับ

ส่วนอีกคันใส่ 1 din cd ฟังเพลงอย่างเดียวจาก cd และ usb  (และ bt ได้) ผมชอบมากกว่า  ถ้าจะดูแผนที่ กดมือถือดูเอา และผมไม่ดูหนังในรถ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2022, 21:09:20 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2022, 22:17:10 »
ขออนุญาตแนะนำเป็นพวก 2din ที่รองรับ Carplay และ Android Auto ดีกว่าไหมครับ น่าจะมีประโยชน์กว่า 2din ธรรมดาที่เล่น CD ได้อีก เพราะพวก Carplay มันแสดงแผนที่ นำทางได้ เล่นเพลงพวก music streaming ได้อีกเยอะแยะ รวมทั้งพวกสั่งการด้วยเสียง ถามข้อมูลได้เพียบ ปลดล็อคข้อจำกัดไปได้เยอะเลยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 04:30:03 »
เอาจริงๆ นะครับ ผมว่า มันเยอะมากครับ ถ้าไม่รู้จะเทียบยังไง ลองดูใน Shopee/Lazada ก่อนได้

มันเหมือนมือถือ คือ หน้าตามันเหมือนกันๆ และ โดยส่วนมาก จะเป้นของจีนครับ

ต่างกันที่ spec ครับ หลักๆ ที่คนสนใจคือ CPU และ RAM ครับ ส่วนหน้าจอมันพอๆ กัน (เร็วไม่เร็ว ลื่นไม่ลื่น อยู๋ที่ CPU+GPU)

และแทบจะทั้งหมด เป็น Android ทั้งนั้น เลือก เวอร์ชั่นสูงๆ ไว้ก่อนเป็นดี เช่น Android9 หรือ Android10 เป็นต้น และ หลายตัวมาอัพเดทเวอร์ชั่น Android ภายหลังไม่ได้ด้วย

ถ้ามีงบหน่อย ผมอาจจะแนะนำให้ไปมองยี่ห้อญี่ปุ่นเล่น Pioneer, ALPHINE, SONY อะไรพวกนี้ แต่ผมว่า มันไม่ได้จำเป็นที่จะต้องเสียเงินขนาดนั้น

ยกเว้นว่า อยากได้ Sound Quality จริงๆ ซึ่งผมว่าแนะนำให้ ใช้ DAC ต่อเข้ามือถือ ยิงตรงออก Power Amp เลย ไม่ต้องผ่านฟรอนด์ Android พวกนี้ครับ ซึ่งเป็นผมคงไม่ แพงเกินไป ขนาดผมเป็นคนฟังเพลง แนวหูฟัง ราคาเป็นหมื่นผมก็มีหลายตัว

พอเครื่องเสียงติดรถ ผมว่าเอาแค่ธรรมดา ฟังได้ ไม่บาดหู หรือ เสียงทุเรศมาก ก็พอแล้ว แค่มีจอ พอช่วยให้มันใช้งานง่ายๆ ดูทันสมัย ผมก็โอเคแล้ว

ผมก็ไม่ได้เน้นเรื่องเสียงอะไรมากหรอกครับ ไม่ได้ใช้แอมป์อะไรด้วยละครับ เพียงแต่ดูพวกของแบรนด์ ดูทรงเขาจะดูเข้ารูปกว่าจอทั่วไปละครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 04:36:54 »
จำเป็นต้องมี cd dvd จริงๆไหมครับ
alpine มีแต่รุ่นแพงๆ คุ้นๆว่า pioneer มีรุ่นกลางๆ หรือต้องไป andriod  ซึ่งอ่านเจอมาว่าใช้ไปไม่นานเอ๋อ ค้าง

ผมเคยเปลี่ยน alpine  2 din ไม่มี cd  เอาเข้าจริงก็ไม่ happy เพราะชินกับแผ่น และชอบปุ่มกดและหมุนของเดิมๆที่มากับรถมากกว่า ถ้าจะใส่ control เชื่อมพวงมาลัย ก็ต้องบวกไปอีกหลายพัน  และที่เลวร้ายสุดคือ alpine 2 din มีหน้าจอ touch screen  แต่ function การหาเพลงจาก usb สู้ปุ่ม search ของ alpine 1 din ที่ราคาพอๆกันไม่ได้ (1 หมื่นทั้งคู่) ดังนั้นถ้าจะซื้ออะไรลองไปเล่น UI  ดูก่อนนะครับ ผมใจร้อนซื้อสุดท้ายถอด 2 din ใช้วิทยุเดิมครับ

ส่วนอีกคันใส่ 1 din cd ฟังเพลงอย่างเดียวจาก cd และ usb  (และ bt ได้) ผมชอบมากกว่า  ถ้าจะดูแผนที่ กดมือถือดูเอา และผมไม่ดูหนังในรถ

ผมก็ไม่ได้ดูหนังอะไรในรถเหมือนกันละครับ เพียงแต่เผื่อไว้ให้ลูกไว้ดูแก้เบื่อเวลาไปไหนไกลๆละครับ

กับอีกอย่างไปพลาดท่าในอีกคันที่ตอนแรกก็ถามร้านเขา อยากได้แบบดูยูทูปผ่านมือถือได้ แต่ตามร้านเขามักจะบอกว่า ios ทำไม่ได้เลย ผมก็เลยไม่ได้สนใจอะไร แต่พอดูๆไปทีหลัง เออ แบบเสียบสาย mirroring มันก็มีอยู่นิ เพิ่มเงินอีกไม่มาก ก็ได้เพิ่มมาหลายอย่าง

เลยอยากลองๆหาดูก่อนละครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 04:46:52 »
ขออนุญาตแนะนำเป็นพวก 2din ที่รองรับ Carplay และ Android Auto ดีกว่าไหมครับ น่าจะมีประโยชน์กว่า 2din ธรรมดาที่เล่น CD ได้อีก เพราะพวก Carplay มันแสดงแผนที่ นำทางได้ เล่นเพลงพวก music streaming ได้อีกเยอะแยะ รวมทั้งพวกสั่งการด้วยเสียง ถามข้อมูลได้เพียบ ปลดล็อคข้อจำกัดไปได้เยอะเลยครับ

ขอบคุณมากเลยครับ ที่ผมดูๆไว้แบบ 2 din cd dvd applecarplay ได้อยู่ละครับ เพียงแต่พอรุ่นเป็นแบบรองรับ applecarplay ได้มันจะ mirroring ไม่ได้ละครับ

ส่วนตัว mirroring ได้ก็จะไม่รองรับ applecarplay กับ บลูทูธเขาเป็นเวอร์ชั่น 3.0 ดูเวอร์ชั่นเขาต่ำไปนิดละครับ ไม่เหมือนพวกที่รองรับ carplay อันนั้นเวอร์ชั่นบลูทูธเขาจะเป็น 5.0 ละครับ

เลยอยากลองหาที่เขารองรับได้หมด เผื่อๆว่าจะมีละครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 07:49:32 »

ผมก็ไม่ได้ดูหนังอะไรในรถเหมือนกันละครับ เพียงแต่เผื่อไว้ให้ลูกไว้ดูแก้เบื่อเวลาไปไหนไกลๆละครับ

กับอีกอย่างไปพลาดท่าในอีกคันที่ตอนแรกก็ถามร้านเขา อยากได้แบบดูยูทูปผ่านมือถือได้ แต่ตามร้านเขามักจะบอกว่า ios ทำไม่ได้เลย ผมก็เลยไม่ได้สนใจอะไร แต่พอดูๆไปทีหลัง เออ แบบเสียบสาย mirroring มันก็มีอยู่นิ เพิ่มเงินอีกไม่มาก ก็ได้เพิ่มมาหลายอย่าง

เลยอยากลองๆหาดูก่อนละครับ

ลูกอายุเท่าไรแล้วอะครับ
ผมอาจจะคิดต่าง เวลาไปไกลๆจะชวนคุยดูทาง
เปิดเพลงฟัง  กลับมาเขาจำได้หมดว่าเคยไปเที่ยวไหนมา

ปล. ตอนใส่ 2din ลูกทักว่าวิทยุแบบนี้ไม่สวย ไม่เข้ากับรถเลย ของเดิมสวยกว่า  เจ็บจี๊ดโดนเด็กอนุบาลทิ่มแทง

ออฟไลน์ northu

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 10:11:36 »
https://www.pioneer.com.au/shop/car/avh-z5050bt/

ต้นๆ ปี ผมซื้อได้ไม่เกิน 8,000 บาท เชื่อมต่อภาพ Youtube, Google Map, ios ,Android ด้วยสาย USB

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 11:32:59 »
ลูกอายุเท่าไรแล้วอะครับ
ผมอาจจะคิดต่าง เวลาไปไกลๆจะชวนคุยดูทาง
เปิดเพลงฟัง  กลับมาเขาจำได้หมดว่าเคยไปเที่ยวไหนมา

ปล. ตอนใส่ 2din ลูกทักว่าวิทยุแบบนี้ไม่สวย ไม่เข้ากับรถเลย ของเดิมสวยกว่า  เจ็บจี๊ดโดนเด็กอนุบาลทิ่มแทง
[/quote]

=============================

10 กว่าขวบแล้วละครับ ชอบไปเวลาผมไปทำงาน ไม่ว่าจะลำพูน นครพนม เขาก็ไปกับผมหมด

ส่วนภาพที่ดูก็แค่ตามสมัยละครับ ที่เขาดูจริงๆก็พวกเวลาผมฟังข่าวมากกว่าละครับ บางทีเวลาฟังข่าวที่ใช้บลูทูธเขามักจะขอดูว่าเขามีเหตุการณ์อะไรกันละครับ กับเวลาผมไปทำธุระงานภาคสนามได้มีอะไรไว้ดูเล่นได้ เลยว่าถ้าพอมีภาพขึ้นจอได้ด้วยก็ดีละครับ

ส่วนเรื่องเพลงเวลาเดินทาง ผมไม่ได้ยูทูปหรอกครับ จะใช้แค่ fm ออนไลน์มากกว่าครับ ฟังได้หลากกลายกว่าครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 11:34:50 »
https://www.pioneer.com.au/shop/car/avh-z5050bt/

ต้นๆ ปี ผมซื้อได้ไม่เกิน 8,000 บาท เชื่อมต่อภาพ Youtube, Google Map, ios ,Android ด้วยสาย USB

ขอบคุณมากเลยครับ