ผู้เขียน หัวข้อ: รถ EV ญี่ปุ่น อนาคตจะสู้จีนได้ไหม ?  (อ่าน 5983 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: รถ EV ญี่ปุ่น อนาคตจะสู้จีนได้ไหม ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 06:53:35 »
know how ผมว่าสู้ได้

use case ที่จีนแอบเยอะกว่า ทางนั้นก็อาจจะปรับตัวตามเร็ว

แอบห่วงแบรนด์ฝั่งตะวันตกมากกว่า (ไม่นับ Tesla) เพราะปรับตัวช้ากว่ามาก โดนญี่ปุ่นเล่นไปรอบ คราวนี้พี่จีนด้วย สนุกเราผู้บริโภค
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: รถ EV ญี่ปุ่น อนาคตจะสู้จีนได้ไหม ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 09:12:32 »
คิดว่าสุดท้ายแล้วญี่ปุ่นทำได้ แต่ตามหลังจีนสัก 1-2 Gen ครับ และราคาก็คงสูงกว่า แนวๆ MG กับ เจ้าตลาดในตอนนี้
สุดท้ายอยู๋คนที่ซื้อว่าจะเอาแบรนจีนที่ราคาและเทคโนโลยีแบต/มอเตอร์ดีกว่า หรือเอาแบรนญี่ปุ่นที่ดูน่าเชื่อถือกว่าแต่ระบบขับเคลื่อนกับแบตเตอรี่เป็นรอง
ผมว่าที่น่าสนใจคือเกาหลี ดูเป็นช่วงจังหวะที่ดี ที่จะรุกคลาดไทย จีนมาแล้ว เกาหลีมาตาม สุดท้ายญี่ปุ่นมาเก็บ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 10:52:39 »
จีนตลาดใหญ่ ทรัพยากรเยอะ ทั่วโลกวิ่งหาเพื่อแลกเปลี่ยน/ถ่ายทอดเทคฯ ญี่ปุ่นขาลง วัฒนธรรมเด่นแต่ก็อย่างที่เห็นไม่เคยเอาใคร...

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 11:17:35 »
ผมว่าอนาคตเป็นแบบมือถือ ปัจจุบันนะครับ

sony xperia 1 iv ราคา เกือบ 5 หมื่น แต่ spec นี้ไม่ได้แย่
Samsung S22 spec เทพ มีโปรเพียบ ช่วยทำราคาให้จับต้องง่ายขึ้น
OPPO, xiaomi, etc. จับต้องง่าย ราคาไม่แพง spec ดี

คืออาจจะมาสู้ในระดับล่างไม่ได้ ราคา BEV ของญี่ปุ่นน่าจะแพงกว่าจีน แล้ว spec ก็ไม่ได้โดดเด่น สุดท้ายแล้ว คนที่จะคลองตลาดไปก็คือ จีน

ถ้าพัฒนาแบตที่เทพๆ ใช้ได้ในเฉพาะรถญี่ปุ่นแล้ว ค่อยมาดูกันอีกที่

ออนไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 14:44:17 »
ผมว่ายากอยู่ครับ จีน เข้ามามีอิทธิพลในหลายๆเรื่องแล้วบนโลกนี้ รถ EV ก็เป็นอีกเรื่องนึง ถ้าเค้าเอาจริง ใครก็ต้านยาก ทรัพยากรเค้าพร้อมทุกอย่าง