ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ เบรกของ cx-5 โฉมแรก เบรกไม่ค่อยอยู่ครับ  (อ่าน 2130 ครั้ง)

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
พอดีที่บ้านเพิ่งได้มือสองมา เป็นตัวดีเซล รถวิ่งไปแสนโล เปลี่ยนเครื่องอะไรเรียบร้อยหมดแล้วครับ แต่เบรกแปลกมาก เหมือนเบรกไม่ค่อยอยู่ มันจะมีจังหวะไหล เหมือนจะเฟด
ต้องกดแรงรถถึงจะหยุด ซึ่งต่างจากมาสด้า 2 ที่ใช้อยู่ประจำที่เบรกดูดติดเท้ามาก ถามเจ้าของเก่าเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรกมา ตอนเปลี่ยนเครื่อง ซึ่งเพิ่งวิ่งได้แค่ 3หมื่นโลเองครับ
หรือว่าผ้าเบรกเก่าที่ใช้อยู่ไม่ได้คุณภาพ หรือมีท่านไหนแนะนำผ้าเบรกมั๊ยครับ ไม่ได้ขับเร็วครับ เกือบจะช้าเสียด้วยซ้ำ ขอบคุณครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ samaklen

ตรวจสอบระบบก่อนครับ
ให้ศูนย์ หรือร้านเบรคที่ชำนาญ(มาก) ตรวจก็ได้
อาจมีอะไรมากกว่าผ้าเบรค

ส่วนผ้าเบรค
ผมยังเชื่อถือยี่ห้ออินเตอร์ มากกว่าแบรนด์ในประเทศครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2022, 11:00:01 โดย samaklen »

ออฟไลน์ Tien.W

บางที อาจจะปัญหาพื้นฐาน คือ ไล่ลมเบรคไม่ดี ก็ได้ครับ

เจอบ่อยๆว่า พวกไล่ลมแบบมักง่าย ทั้งศูนย์ ทั้งอู่ชื่อดัง เจอมาหมดละ

อาการไล่ลมไม่ดี คือ แป้นเบรคจม ขับปกติ อาจจะไม่จม แต่เบรคแรงๆ มีจม หรือ มีดึงไปด้านใด ด้านหนึ่ง ครับ

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
ลองเช็คระบบเดิมดูครับ กับที่เค้าเปลี่ยนมาเป็นผ้าเบรคยี่ห้ออะไร
เพราะรุ่นนี้ไม่มีเรื่องเบรคไม่อยู่จนเหวอ ต่อให้เป็นผ้าเบรคศูนย์ก็ตาม
เบรคเดิมไม่มีใครบ่นเท่าไหร่ นอกจากเปลี่ยนไปใช้แนวยางคอมฟอร์ต

ในคลับส่วนมากขยับไป EBC เหลืองกันซะเยอะ เพิ่มความมั่นใจ
เพราะรถมันหนัก พุ่งเร็วดี ไต่ความเร็วได้ไว

ส่วนตัวใช้โฉมแรกดีเซลเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เคยเอารุ่นนี้ไปลุยน้ำ

พออีกวันเบรคหลอนๆ   

ถอดผ้าเบรคมาก็ปกติ  เลยลองถ่ายน้ำมันเบรคหมดไป 2 กระป๋อง  กับขัดผ้าเบรคด้วยกระดาษทราย  เบรคกลับมาปดติ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
เข้าใจอาการครับ​ เพราะ​cx5​ดีเซลผมก็เป็นตอนเกือบๆแสนโล
ผมว่าน่าจะเป็นที่ผ้าเบรคหมดอายุแข็งหมดแล้วครับเพราะหลังจากเปลี่ยนจานและผ้าเบรคอาการดีขึ้น​เยอะครับ​ ที่สำคัญคือต้องรันอินผ้าและจานหลังเปลี่ยนนะครับ​ สำคัญมาก​ ทำเสร็จแล้วจะเบรคนุ่มขึ้นและดูดเท้าตามสั่งมากขึ้นเยอะครับ
ส่วนตัวผมใช้จาน​ trw xps ที่แดงๆ​ กับผ้าเบรค​ googai​spider ครับ​(ก่อนหน้าเคยใช้​กับผ้าเบรค​ trw​ แล้วเบรคแรงๆมันลื่นๆจับสู้​ googai ไม่ได้
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
สามหมื่นโลก็ไม่น้อยนะครับ

ถ้าอาการนี้ผมจะเช็คก่อนเลยคือผ้าเบรคหมดอายุหรือยังครับ ถึงผ้าเหลือเยอะแต่อายุนานมากแล้วผ้ามันแข็งและลื่น พอเบรคจับไม่ค่อยอยู่ ถ้าผ้าไม่เก่าหรือวิ่งมาไม่เยอะผมอาจจะลองขัดหน้าผ้าเบรคดูก่อนเพราะอาจจะเป็นเคสที่ผ้าเบรคเจอความร้อนสูงแล้วหน้าผ้าเบรคไหม้อยู่ หรืออีกอย่างนึงคือน้ำมันเบรคอาจจะเก่า มีอากาศผสม หรือความชื้นสูง เปลี่ยนใหม่เลยก็สบายใจดีครับ

ถ้าเป็นคนขับเร็วผมแนะนำผ้า Dixcel ES ครับ 2.5T ผมยังเอาอยู่สบายๆ เบรคได้ตามเท้าเลย

ปัญหาเบรคช่วงล่างลองเข้าร้าน V9 ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2022, 13:08:00 โดย ThisIsYuTh »
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ kiwiwi

ผ้าไหม้ เกิดจาก เบรคลึกๆจากความเร็วสูงบ่อยๆ แต่จะมีอาการร่วมกับจานคดด้วย

กับผมเพิ่งเคยเจอ ผ้าเบรคหมดอายุ ครั้งแรก
จากประสบการณ์ เจอแต่ผ้าไหม้ครับ

แต่ผ้าเบรคหมดอายุ มาเจอกับ vellfire รถที่ขับน้อยสุดในบ้าน
7 ปี 5 หมื่นโล
เบรคไม่อยู่ ลื่นมากๆ
พอแกะผ้าเบรคมาดูคือ เงาแว็ปเลยครับ

พอเปลี่ยนก็หาย แปลกดี
ลองให้ช่างแกะดูดีที่สุดครับ

อาการเหมือนกัน แต่ต้นเหตุต่างกันเยอะเลย

ออฟไลน์ mongolias

ผมใช้ตัวเบนซิน
ผมว่าเบรคมาสด้า ต้องกดลึกหน่อยครับ แต่มันเอาอยู่นะต่อให้เป็นผ้าเบรคศูนย์
ถ้ารู้สึกลื่นๆลองเช็คผ้าเบรคดูครับ

กลับกันผมสลับไปขับฮอนด้าทีไร เหยียบเบรคหัวคะมำประจำ เพราะเบรคตื้น

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ขอบคุณทุกท่านครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ N_Peace_B

• Newbie
  • *
Re: สอบถามครับ เบรกของ cx-5 โฉมแรก เบรกไม่ค่อยอยู่ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 15:50:17 »
อาการเดียวกันกับตอนรถผมน้ำดันแล้วเปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่ครับ (2.2 XDL) ลองไล่ตั้งแต่เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่
เปลี่ยนน้ำมันเบรคแบบถ่ายของเก่าทิ้ง ถ้าไม่หายแล้วมีไฟโชว์ขึ้นด้วยก็ปั้มแรงดันสูงตัวนี้ผมเปลี่ยนมาราคาหมื่นนิดๆ ครับ
Toyota Vios 1.5S MC 2006
Mazda CX-5 2.2 XDL MC 2016
Honda Civic FK MC 2021

ออฟไลน์ Devil13

Re: สอบถามครับ เบรกของ cx-5 โฉมแรก เบรกไม่ค่อยอยู่ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 16:13:58 »
ลองเค้าไปคุยที่ร้านเบรคดูครับ เค้าน่าจะพอแนะนำอะไรได้
เท่าที่คุยกับญาติ ที่ทำอู่
ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคอย่างเดียว ให้ประสิทธิภาพเรียงตามนี้ครับ
1.มิว
2.เบ็นดิกส์
3.เบรมโบ
เคยถ่ายน้ำมันเบรคบ้างไหมครับ ?
แนะนำ Dot4 ของเบ็นดิกส์

ออฟไลน์ Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 08:36:16 »
ลองถ่ายน้ำมันเบรคก่อนเลยครับ(เผื่อจะจบที่งบประมาณไม่มาก) หาร้านเก่งๆไล่ลมดีๆ เพราะไม่รู้เจ้าของเก่าเคยเปลี่ยนมาไหม หลายคนไม่เคยเปลี่ยนเลย
ส่วนผ้า 30,000km ถือว่าใช้มาไม่เยอะ แต่ก็ไม่น้อยครับ ถ้าการใช้งานไม่ตรงกับสเปค อาจจะมีไหม้หรือเสื่อมแล้วได้
และแสนโล ต้องเช็คความหาจานด้วยนะครับ ว่ายังหนาพอไหม

ส่วนผ้าเบรค แนะนำดูแบรนด์ชั้นนำครับ
Dixcel, EBC หรือแท้0

ส่วนจาน TRW, Brembo ผมว่า OK เลย ในการใช้งานแบบทั่วๆไป

ส่วนตัวผม เรื่องเบรคและยาง ไม่เคยประหยัดครับ ของพวกนี้ส่วนใหญ่คุณภาพมาพร้อมราคา จัดเต็มตลอด เพราะมันอาจหมายถึงชีวิต ในบางสถานการณ์

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2022, 07:30:40 »
เจ้าของเก่าบอกเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาใหม่  อันนี้น่าจะลองดูยี่ห้อผ้าเบรคที่เขาเปลี่ยนมาดูก่อนนะครับ เพราะผ้าเบรค มีหลากหลายเกรดหลากหลายราคามาก

บางทีรถที่จะขาย จังหวะผ้าเบรคเขาหมดพอดี เขาก็เอาผ้าเบรคแบบราคาถูกๆพอใส่ให้ขับไปก่อนได้ก็มีครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN