ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ปี 2022 แล้วยาง Runflat ยังเป็นประเด็นไหมครับ  (อ่าน 2738 ครั้ง)

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับ ปี 2022 แล้วยาง Runflat ยังเป็นประเด็นไหมครับ

พอดีอยากลองเปลี่ยนยางเจ้าสาม เป็นยาง performance ที่ไม่ใช่

Runflat จะมีผลต่อประกันช่วงล่างไหมครับ ยังเหลือ Warranty 2 ปี  BSI 7 ปี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
สอบถามครับ ปี 2022 แล้วยาง Runflat ยังเป็นประเด็นไหมครับ

พอดีอยากลองเปลี่ยนยางเจ้าสาม เป็นยาง performance ที่ไม่ใช่

Runflat จะมีผลต่อประกันช่วงล่างไหมครับ ยังเหลือ Warranty 2 ปี  BSI 7 ปี

ขอบคุณครับ

ปี 2022 แล้วยาง Runflat ยังเป็นประเด็นไหมครับ? มันเกี่ยวอะไรกับปีครับ?
ยางคุณจะเปลี่ยนอะไรก็เปลี่ยนไป ไม่มีผลกับประกัน+BSI (ขอให้sizeเดิมพอ)
คำถามคือ ไม่ใช้run-flat แล้วถ้ายางแบน คุยแก้ปัญหาได้มั่ย? ถ้าไม่มีปัญหา ก็เปลี่ยนได้เลยครับ แต่ถ้าไม่แน่ใจ run-flat ช่วยคุณได้.

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ mxmx

เปลียนเลยคับ ไม่เกี่ยวกับวารันตรีคับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
เปลี่ยนเถอะครับ ไม่มีผลกับประกันช่วงล่าง เปลี่ยนแล้วเหมือนได้รถช่วงล่างคนละคันเลย อัตราเร่งก็ดีกว่าเดิม
เพราะยางรันแฟลตมันหนักกว่ายางปกติราวๆ 20% ช่วงล่างก็ทำงานได้ดีกว่าเดิม เกาะถนนกว่า นุ่มนวลกว่า ทนกว่า ถูกกว่า

แล้วยางรันแฟลตนะ ถ้าแตกหนักๆก็ต้องจอดอยู่ดีครับ ขับไม่ได้ แล้วตามสถิตินี่ยางรันแฟลตคือจอมแตกเลยน่ะครับ แก้มมันชอบปริ...
บางคนขับยางธรรมดามาเป็นสิบๆปีไม่เคยต้องจอดรถเพราะยางแตก พอมาใช้รันแฟลต ต้องได้จอดครั้งแรกในชีวิตเลยก็เยอะครับ...

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนเถอะครับ ไม่มีผลกับประกันช่วงล่าง เปลี่ยนแล้วเหมือนได้รถช่วงล่างคนละคันเลย อัตราเร่งก็ดีกว่าเดิม
เพราะยางรันแฟลตมันหนักกว่ายางปกติราวๆ 20% ช่วงล่างก็ทำงานได้ดีกว่าเดิม เกาะถนนกว่า นุ่มนวลกว่า ทนกว่า ถูกกว่า

แล้วยางรันแฟลตนะ ถ้าแตกหนักๆก็ต้องจอดอยู่ดีครับ ขับไม่ได้ แล้วตามสถิตินี่ยางรันแฟลตคือจอมแตกเลยน่ะครับ แก้มมันชอบปริ...
บางคนขับยางธรรมดามาเป็นสิบๆปีไม่เคยต้องจอดรถเพราะยางแตก พอมาใช้รันแฟลต ต้องได้จอดครั้งแรกในชีวิตเลยก็เยอะครับ...

เปลียนเลยคับ ไม่เกี่ยวกับวารันตรีคับ

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ พอดีอ่านในบอร์ดคลับ เคยมีคนโดนปฏิเสธการเคลมเกี่ยวกับช่วงล่าง แบบว่าต้องงเปลี่ยน 0 เปลี่ยน SA ถึงจะยอมเคลมให้ กระทู้เก่าแล้วครับ

ส่วนเรื่องยางสำรองถ้าไม่ใช้ runflat ผมมีแม่แรงกับลบล็อคไฟฟ้าแบบพกพา กับแมกสำรองอยู่แล้ว พกเฉพาะออกต่างจังหวัดไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไร

แค่อยากได้ความเห็นคนที่เปลี่ยนจากรันแฟลตแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรครับ… 👍

ออฟไลน์ CarameLon

+1 ตามที่ท่าน Peet Sayumpoo กล่าวไว้เลย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Stp

ยาง Runflat ส่วนใหญ่ไม่พังเพราะยางแตกฉุกเฉิน แต่พังต้องเปลี่ยนเพราะขอบยางฉีกกับถนนและทางเท้าแบบไทยๆ นี่แหละ อายุไม่เคยเกิน 2 ปีแก้มฉีกจ่ายค่าเปลี่ยนยางแพงมาก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ rokrok

Confirm เรื่องยางแก้มฉีกครับ

ขับยางธรรมดามาเป็นสิบปี มาใช้ Runflat s001 ครั้งแรก ตอนถอดออกมาจะเอาไปซ่อมล้อ เจอเลยครับ

ยางมันแก้มเละอยู่ข้างในครับ แบบเหล็กโผล่สนิมขึ้น ทั้ง 4 ล้อเลย เห็นแล้วทั้งโมโหทั้งกลัว เพราะสมัยนั้นผมขับ 160-180 ประจำ

นอกนั้นเรื่องสมรรถนะ ยางปกติดีกว่าชัดเจนครับ ในทุกด้าน

ส่วนเรื่อง BSI นั้นไม่มีความรู้เพราะเปลี่ยนหลังหมดครับ

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
ยังเป็นประเด็นอยู่ครับ ยังไม่ได้มีการพัฒนา ปัญหายังเยอะเหมือนเดิม
เปลี่ยนเป็นยางธรรมดาเถิดครับ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238