ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 3 กันายายน 2022  (อ่าน 1921 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLM

• Administrator
  • Sr. Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 3 กันายายน 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid0uRkCpJcViVwkC54VReBY5XdA9UuTrisKmMqiTiUEJSiE1PJQ897WY7L3gjY5fy92l

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
สนใจ Corolla Cross sport ครับ อยากทราบว่าจะ mc เมื่อไหร่ครับ แล้วจะมีอะไรเพิ่มมาบ้าง

ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Lammerison

สอบถามความคิดเห็น คุณจิมมี่/ท่านผู้จัด ท่านอื่นๆ คิดว่า

yaris sedan ปีหน้าที่จะเข้ามา คิดว่า โตโยต้า จะตั้งราคา ขี่ ฮอนด้าซิตี้  e:HEV RS (Hybrid i-MMD)  839,000 บาท มั้ยครับ

คิดว่าจะตั้งสูงๆหน่อย เพื่อเวลา เซลล์จะขายของก็จะได้บอกว่า เนี่ย promotion ลดราคาลงตั้งเยอะ

แล้วคิดว่า นิสสัน จะยอม เอารถเข้าเสียภาษี แบบ Ecco car phase 1 เพื่อใส่อุปกรณ์อื่นๆ เพิ่มมั้ยครับ (ยอมปรับราคา ขึ้นมาอยู่ใน ช่วง 6 กลางๆ ถึง เจ็ดแสนกลางๆ) คิดว่า นิสสันจะกล้าทำ หรือ ทำแบบนี้ได้มั้ย

ออฟไลน์ CarCatCube

• Jr. Member
  • **
     Neta V คันพร้อมขายจริงคุณภาพตัวรถและการประกอบถือว่าเป็นอย่างไร สอบผ่านไหมครับ พอดีไม่ว่างไป Big Motor sale แต่เคยลองดูๆจับๆคัน Pre Production ในบูธ อรุณพลัสที่มอเตอร์โชว์ต้นปี โอโห ประตูเบาบางเสียยิ่งกว่าข้าวเกรียบเมืองตรังโรยงา ความแน่นตอนปิดไม่ต้องพูดถึง “ป๊งงงงง” เสียงเป็นฝาคุกกี้อาเซนอลกันเลยทีเดียว พนักงานในบูธตอนนั้นบอกว่าน้ำหนักเบาเพื่อเพิ่มระยะทางการวิ่ง55555555 ส่วนจอข้างในเบิ้มๆแบบเทสล่า คุณภาพแบบเต๊กล่า จะกดปรับแอร์ (ขอยืมคำพี่จิมนะครับ) ต้องจิกๆๆๆๆเป็นนกหัวขวานวู้ดดี้วู้ดเป็กเกอร์ ล้มแชมป์จอจิกสกรีนในMG HSได้เลย (หรือเพราะคนกดในงานเยอะจนรวนก็เป็นไปได้) เลยอยากทราบว่า

1.)คันขายจริงดีขึ้นเยอะไหม
2.)ถ้าเทียบกับรถราคาถูกสมัย10ปีที่แล้วอย่าง Tata nano หรือ Chery QQ การประกอบและวัสดุเป็นอย่างไรครับ
3.)พอทราบข้อเท็จจริงเรื่องที่ก่อนหน้านี้ยังไม่เปิดราคาแต่เปิดรับจองไหมครับ เป็นการกระทำโดยเซลล์ โดยศูนย์ หรือโดยNeta Thailand เองครับ

วันนี้ไม่มีคำถามครับ แค่อยากรู้ว่ากดบัตรคอนคูมอิ้งค์กันได้มั้ย อิอิ
แป๊น

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน มีคำถามดังนี้ครับ

1. สมมติว่าถ้าจะ lock ความเร็วสูงสุดของพวกรถกระบะบ้าพลัง โรงงานสามารถ lock จากระบบเฟืองท้ายได้ไหมครับ จะโมมาแรงยังไง ต้นมาจัดแต่ปลายล็อคไว้ด้วยเฟืองท้าย ถ้าอยากเร็วกว่าก็ต้องหาเฟืองท้ายเปลี่ยน

2. รถยนต์ไฟฟ้าเวลาไฟน้อยเพราะขับมายาวจนไฟจะหมด ไฟในแบต Amp น้อยลง Volt ลดลงไหมครับ แล้วอัตราเร่งรวมถึงความเร็วสูงสุดจะลดลงไหมครับ

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
จะเติมน้ำมัน Gasohol 95 ถ้าเลือกได้ เติมปั้มไหนดีคะ

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ อยากจะสอบถามเกี่ยวบริษัทรถยนต์ครับ พอดีหลานสาวสนใจเรียน เกี่ยวกับ วิศวะยานยนต์หรือ AI แต่ผู้ใหญ่คัดค้านบอกว่า ไม่ดีหรอกผู้หญิงไม่เหมาะกับงานแบบนี้ บางคนไปเป็น sale ตามโรงงานต้องไปกินข้าวเวลาไปขายproject และโดนลวนลามด้วย สมัยนี้ยังเป็นแบบนี้ไหมครับ หรือเขากังวลกันไปเอง อยากถามว่าพี่ๆในวงการ ผู้หญิงกับอุตสาหกรรมยานยนต์ มีโอกาสโตไหมครับ หรือไม่ควร พอจะแนะนำให้ความรู้หน่อยได้ไหมคับ หรือควรไปทำงานตำแหน่งไหน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
เห็นข่าวนิสสันตั้งผู้บริหารคนใหม่ 2คน กับดูยอดขายดีขึ้น กลายเป็นว่าดูมีชีวิตชีวาขึ้นพอสมควรเลยนะครับ ลานจอดรถระยะยาวแถวบางเสาธงคงเหลือแค่กะบะกับppv

กลับกันซูซูกินี่เงียบจนน่ากลัว ผิดกับที่อินเดียเปิดตัวรถกันแทบจะเดือนเว้นเดือน

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• **
1.อยากถามความเห็นทางทีมงานเรื่องเทรนรถไฟฟ้า ถ้าพวกพี่ๆมีเงินก้อนใหญ่นิดๆ พี่จะลงทุนอะไรเกี่ยวกับรถไฟฟ้าไหม ทำในด้านไหนบ้างครับ

2.มาตฐานข้อบังคับเกี่ยวกับความปลอดภัยในรถยนต์ในไทยในปี2022-2025 จะมีเพื่มไหมครับ ที่ผ่านมาเริ่มมี ABS กับ Air Bag คู่หน้า ทุกรุ่นย่อย

ออฟไลน์ Intrater

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ มีแพลนจะออก mazda cx30 ตัวท็อป sp รบกวนสอบถามครับว่าถ้าออกช่วงนี้ เทียบกับช่วงปลายปีตอนมี motor expo โปรช่วงนั้นส่วนมากจะดีกว่านี้ไหมครับ แล้วต้นปีหน้าจะมีแนวโน้มปรับอุปกรณ์อะไรไหมครับ ยังไม่รีบใช้รถ รอได้อีก 6-8 เดือนครับ

ขอบคุณครับ

mazda cx5 gen1 2.0 เบนซินที่ฝาถังน้ำมันให้เติมเบนซิน 95
สามารถเติมแก๊สโซฮอล 95 แทนได้ไหมครับ จะส่งผลเสียต่อระบบเครื่องยนต์หรือหัวฉีดไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

- จากข่าว Toyota กล่าวว่าจะสร้างโรงงานผลิตแบตเตอรีเพื่อป้อนเข้าโรงงานผลิตรถไฟฟ้าของตนเอง จะทำให้การแข่งขันรถไฟฟ้ากับเจ้าอื่นๆ โดยเฉพาะค่ายรถไฟฟ้าจีนยากขึ้นไหมครับ เพราะผมมองว่าจะทำให้ต้นทุนรถ EV สูงขึ้น ในขณะที่รถไฟฟ้าจีนทำราคาขายได้ถูก เพราะมีผู้ผลิตแบตรายใหญ่อย่าง CATL ที่มีเทคโนโลยีการผลิตระดับสูงอยู่แล้วในจีน รวมถึงวัตถุดิบที่หาได้ในประเทศ จึงทำให้คุมต้นทุนการผลิตได้

- จากที่รถใหม่ รวมถึงรถ EV ที่หันมาใช้จอสัมผัสขนาดใหญ่เฉพาะของแต่ละรุ่นและค่ายรถ แทนเครื่องเสียงที่ใช้ระบบ DIN แบบเดิม หากอุปกรณ์ดังกล่าวเสีย จะต้องเปลี่ยนที่ศูนย์อย่างเดียว หรือว่าจะมี Third Party ผลิตของเทียบให้เป็นทางเลือกเหมือนที่ผ่านมาไหมครับ ส่วนเครื่องเสียงระบบ DIN ที่กำลังโดนจอสัมผัสของค่ายรถแทนที่เรื่อยๆ จะหายไปจากตลาดรถในอนาคตไหมครับ

ออฟไลน์ harryapple

• Newbie
  • *
ขอแวะมาระบายให้พี่ ๆ ฟังนิดนึง ผมจอง iX3 ไว้ตั้งแต่ต้นปี ตอนนี้ยังไม่ได้รับรถ

หลังจากรอมานาน ก็ได้รู้ข่าวว่า iX3 ได้ถูกตัด ฟังก์ชั่น Kick Sensor ทิ้งออกไปแล้ว  ทำเอาผมอึ้งไปเลย เสียใจมาก
รอรถนานก็แย่แล้ว นี่ยังโดนตัดฟังก์ชั่นที่สำคัญทิ้งออกไปอีก

พี่ๆ มีความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ยังไงบ้างครับ

ผมมีหลักฐานว่า iX3 ล็อตหลังจากนี้โดนตัด Kick Sensor ทิ้ง ตามภาพเลยครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเป็นความรู้ครับ ระบบ e-power จะสามารถติดLPG ได้มั้ยครับ
จากพื้นฐานเครื่องยนต์ไม่น่ามีอะไรซับซ้อนมาก
เดี๋ยวนี้เห็น full hybrid ของโตโยต้าก็ติดกันเยอะครับ

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
ช่วยแนะนำน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์สำหรับchevrolet sonic 1.4 และร้านเปลี่ยนถ่ายย่านราชพฤกษ์-รัตนาธิเบศร์ หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ theandy

• Newbie
  • *
ไปดูรถทั้ง yaris ativ กับ city HB มาแล้วคับ ทั้งบรรยากาศภายในกับวัสดุภายใน พื้นที่ห้องโดยสารหลัง ผมและแฟนชอบ city hb มากกว่า (ผมชอบรถ 5ประตูอยู่แล้วด้วย) yaris เบาะหลังหัวติดเพราะสูง175+ กันหมด แต่พอดูราคา+ยอดผ่อน แฟนผมดันบอกให้ซื้อ yaris ซะงั้น
เลยอยากสอบถามว่า ตัว yaris Hatchback จะมีเครื่อง hybrid มาด้วยเลยมั้ยคับ หรือว่า hybrid มาแค่ตัวซีดาน ปกติขับไม่เร็ว แต่ถ้าปวดขี้ก็เหยียบ 140 เหมือนกัน ชอบรถที่ขับสนุก ใจชอบ city แต่คงรอตัว yaris hb ค่อยเทียบอีกที yaris HB hybrid (ถ้าแรงกว่าเดิม) อาจจะจบสุดสำหรับผมคับ ไม่รู้ต้องรอนานแค่ไหน

ออฟไลน์ apiwat151

• **

PPV ถ้าเทียบ Everest กับ Terra รุ่นไหนน่าใช้ครับ

ส่วน SUV กลุ่ม Cx-5, CRV, Forester etc. ทาง HLM ชื่นชอบ หรือแนะนำรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถามเรื่อง รถตลาดญี่ปุ่นซ่อมง่ายอะไหล่ถูก อยากทราบว่าใช้ราคาอะไรเป็นเกณฑ์ครับ อิงจากอะไหล่เทียบ หรือเบิกศูนย์

เคยถามๆมา turbo revoเบิกศูนย์ลูกนึงเกือบแสน เกียร์8atปาเจโร่ เบิกศูนย์ ลูกละ3แสน ไฟหน้า ข้างละหลายหมื่น ซึ่งมันก็ไม่ได้ถูก

หรือที่บอกว่ารถตลาดอะไหล่ถูกเพราะ อะไหล่เชียงกง/อะไหล่เทียบ และ อู่ที่ซ่อมได้ หาได้ง่ายครับ

และอีกเรื่องนึงครับ การเข้าศูนย์ หลังหมดระยะประกัน100,000กม. เราควรเข้าซ่อมบำรุงที่ศูนย์บริการ หรือ ร้านนอกก็เข้าได้ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2022, 15:31:01 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ HLM ผมใช้ Corolla cross hybrid smart รถผลิต เดือน 05-22 รับรถมาตอน เดือน 05-22 วิ่งไป 5500 km.

1.พบคราบสนิมบริเวณฝาท้าย ตามภาพที่แนบไป มีคราบสนิมบริเวณตัวยึดโช๊คฝาท้าย แต่บริเวณด้านบนไม่มีสนิม อันนี้ปกติไหมครับหรือต้องเคลมคุณภาพ

2.เวลาจอดที่บ้าน พอดีเป็นพื้นลาดชัน เวลาผมจอด เหยียบเบรคเข้าเกียร์ N แล้วเข้าเบรคมือ(อยู่ที่เท้า :P)  แล้วค่อยเข้า P แล้วปล่อยเบรคเท้า

ก็ยังมีอาการรถขยับไปข้างหน้าหน่อยๆ ทั้งๆที่เหยียบเบรคสุดแล้ว ตอนทำกับรถคันอื่นที่เป็นเบรคมือ(อยู่ที่มือ ;D) ไม่มีอาการแบบนี้

หรือว่าเป็นที่ผมจอดผิดวิธีครับ หรือมันเป็นคาแรคเตอร์ของเบรคมือเท้าครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ :)

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
Nissan Altima ปรับโฉมหน้าจีน เอามาใช้อ้างอิงเป็นต้นแบบ
การปรับโฉมกับรุ่นอื่นในอนาคตได้มั้ยครับ โดยเฉพาะอัลเมร่า

สวัสดีครับ อยากให้ทีมงานแนะนำร้านอาหารและเมนูเด็ดของร้านนั้นในกรุงเทพที่ทีมงานไปกินแล้วอร่อยประทับใจมากๆให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
Corolla Cross ตัว Minorchange และตัว All New Model ในอนาคต จะยังมีเครื่อง 1.8 เบนซินล้วน อยู่มั้ยครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **

ได้ดูคลิป Yaris ativใหม่แล้วรู้สึกสงสัย ทำไมคุณ อัลปาก้า ป. พงษ์สว่าง บอกว่ารุ่นเก่านั้นพวงมาลัยเบา ส่วนตัวใช้รุ่นเก่าอยู่ แม็กเดิม ยางไซต์เดิม เติมลมหน้า33 หลัง36 ตามคู่มือ รู้สึกว่าพวงมาลัยหนัก(อาจจะมาจากที่พวงมาลัยมันยานๆจึงทำให้รู้สึกแบบนั้น) ส่วนตัวมองว่าพวงมาลัยหนักกว่า camry acv70 (ที่ความเร็วต่ำ) แต่เบากว่า acv 41มาก
ปล.ขออนุญาติขิงเรื่องไฟท้าย acv41 ของที่บ้านใช้มาตั้งแต่ปี 2012 ถึง จนขายไปเมื่อปี 2022 ไมล์ 580,000ไฟท้ายไม่ขาดทีครับ แต่ไปขาด ไฟส่องป้ายทะเบียนกับไฟตรงแท่นเกียร์แทน

ออฟไลน์ esyen

• Newbie
  • *
ทำไมรถในประเทศญี่ปุ่นกระจกฝั่งคนขับ คนนั่งต้องสีเขียวด้วยครับ

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
ภรรยาคิดว่า tesla เป็นแบรนด์ที่เหนือกว่า BMW ผมควรเริ่มอธิบายยังไงดีครับ

ผมเองตอนแรกก็สนใจ model y แต่พอเห็นราคา ix3 ดูจะคุ้มค่ากับราคากว่ามากเลย ทั้งความเป็นรถ การใช้งาน ในเรื่องความปลอดภัย 2 แบรนด์นี้เป็นยังไงบ้างครับ Tesla ไว้ใจได้มั้ยครับ