ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 10 กันยายน 2022  (อ่าน 1337 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 10 กันยายน 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid02JQsqdPRGspEQnVoHJq86FXzaXLNhHAKCVmTwoJuNfk7yUmHyi18uDgoikz9WiNqml&id=183837595058799

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
สอบถามผู้ดำเนินรายการแต่ละท่าน

สมมุติว่า ประเทศไทยวันนี้ ไม่มีรถน้ำมันล้วนๆ ขายแล้ว

สมมุติว่า ปัจจุบัน ท่านไม่มีรถยนต์เป็นพาหนะเลยท่านๆ มีความจำเป็นต้องซื้อรถ 1 คนสำหรับใช้งานในชีวิตประจำวัน ของท่าน (ตามไลฟ์สไตล์ท่านเลย และ)

ีท่านมีงบประมาณ1 ล้านบาท +- ได้นิดหน่อย ไม่เกิน ล้านห้า

ท่านจะซื้อรถ รุ่นไหนอะไรยังไง (จะไฟฟ้าล้วน/ไฮบริด คันไหน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2022, 13:59:37 โดย Lammerison »

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สวัสดี​ทีมงานครับ

ปัจจุบันข้อมูลบอกว่าประเทศไทยเข้าสู่  สังคมผู้สูงอายุ​

เกณฑ์ในการพิจารณารถที่เข้ามาขายในไทย จะเปลี่ยนแปลงไปในรูปแบบไหน อย่างไรบ้างครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
ผมพึ่งไปดู Nissan Terra มาครับ ดูรวมๆคุ้มค่า 4x4 ราคาก็ไม่แรง แต่การออกแบบ Nissan รุ่นใหม่ๆ ทำไมยังดู Cheap และเชย อยู่ครับ (คหสต.) คันนี้ออกแบบที่ไทย หรือญี่ปุ่นครับ เขาไม่ลองเปลี่ยนทีม Design บ้างเหรอครับ
Terra หารถทดลองขับยากมากครับ หรือเขาเน้นขาย Kick ก็ไม่รู้ รถดีแต่การตลาดไม่ดี ขายได้น้อย น่าเสียดาย ถ้าซื้อตอนนี้คงเป็น Limited edition

ปล.ผมเบื่อ Design พวงมาลัยทรงมดลูกของ Sylphy Turbo เอาพวงมาลัยรุ่นใหม่ๆของ Nissan มาโมใส่แทนได้ไหมครับ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2022, 14:18:09 โดย apiwat151 »

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
ปกติแล้วคนชอบเล่นโค้งหรือสะพานมากกว่ากันครับ(พอดีผมชอบเล่นสะพาน ฝาท่อมาก)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

พอดีที่บ้านแฟนต้องการซื้อรถเพิ่ม2คันครับ Benz w204 c250 cgi faceliftแล้ว และ c coupe w205 c250 amg อยากสอบถามว่าลักษณะการขับขี่ของ2คันนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ ในงานในเมืองเป็นหลัก ไว้ขับไปแมคโครสัปดาห์ละ1วันครับ ระยะทางประมาณ4กิโลเมตร ต้องการซื้อเป็นรถมือสองเพราะชอบทั้ง2รุ่นครับ

ปล.เคยได้ยินจากคำถามในรายการที่ผ่านมาว่า เวลาเปิดตัวรถยนต์ เขาดูฤกษ์เปิดตัวกันไหม คือผมมีญาติเป็นผู้ใหญ่ในบริษัทมอเตอร์ไซค์ แกเคยเล่าว่า จะเปิดตัวมอเตอร์ไซค์ใหม่ที ต้องไปหาหมอดู ดูฤกษ์ก่อนตลอด และบางครั้งเคยเจอบริษัทคู่แข่ง ที่หมอดูคนเดียวกันก็มีครับ555555555

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน....จะสอบถามว่าเครื่องยนต์ Subaru Imprezza ที่เป็นรุ่นเก่าๆ เวลาเปลี่ยนท่อไอเสียแบบซิ่งแล้วเสียงมันจะดุดันมีเอกลักษณ์ ในขณะที่รุ่นใหม่ๆเสียงไม่ใช่แบบนั้น

อยากทราบที่มาของเสียงเท่ๆแบบรุ่นเก่าคืออะไรครับ การออกแบบท่อไอดี-ไอเสียที่ต่างจากรุ่นใหม่ๆหรือครับ

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
อยากจะสอบถามหน่อยครับว่า ยาริส 2022 ตัวใหม่นี้ ผลิตที่ TDEM ที่เดิม หรือ ว่ามี ที่เกย์เวต์ด้วยครับ
-
ตอนนี้ในกลุ่มยาริสใหม่ บ่นกันระนาวแล้วครับ ใครจองตัว premium ขึ้นไป ตอนนี้รอรถนานมาก บางคนผ่านไปเป็นเดือนแล้ว รถยังไม่ได้เลยครับ
ผมตัวท็อปผ่านไป 1 เดือนแล้วก็ยังไม่ได้รถ หลายๆคนโดนเลื่อนส่งมอบไปต.ค กับ พ.ย เห็นบางคนเพิ่งจองแต่ได้รถปีหน้าแล้วครับ (จากข้อมูลใน T-Connect)

ส่วนตัวที่รอไม่นานจะเป็น smart กับ sport ที่มีรถปล่อยเรื่อยๆเลย ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับปัญหาชิบของพวก Safety sense ขาดตลาดด้วยหรือเปล่า ขอบคุณครับ

ปล.อยากถามอีกข้อครับ พวกwarp เคลือบแก้ว นี้พอจะกันรอยเล็บหมาปีนขึ้นไปบนรถตามรูปแนบได้ไหมครับ คันเก่ารอยเยอะมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2022, 14:24:39 โดย แกงฮังเล »

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากสอบถามน้ำยาล้างรถและเคลือบสีรถที่พี่ๆแนะนำครับ หากซื้อแบบเป็นเซ็ทของ 3M ถือว่าโอเคมั้ยครับ
ปล. จากสัปดาห์ที่แล้ว ชื่อ อัลปาก้า ก พงษ์สว่าง ผมเอามาจากที่คุณ เมธี เรียกคุณมาค มาพูดช่วง drive&ถอคครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
Ford Thaland อนาคตจะมี Line-up รถรุ่นอื่นมาขายเพิ่มไหมครับ Crossover? SUV? EV?  หรือแค่Ranger กับ Everest Fordก็พอใจกับยอดขายแล้วครับ

ปล.เห็นด้วยกับพี่จิมนะครับที่คนขับRaptorต้องมีทั้งสกิลการขับกับการจอดมากกว่ากระบะปกติ อาทิตย์ที่แล้วเจอ Raptor สีส้มคันจริงคันใหญ่มากกก คันใหญ่เกือบเต็มเลน ผมยืนซื้อไผ่ทองอยู่ซอยแถวบ้าน พอRaptorสวนมา ผมนี่แทบแขม่วพุง555555 หายใจแรงไม่ได้ เดี๋ยว BFGoodrich K02 เหยียบเท้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2022, 14:26:47 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน  รบกวนมีคำถามเล็กน้อยครับ

1. สนใจรถญี่ปุ่นเก่าๆ คลาสสิคๆ จะเอามาทำสีแต่งสวยๆ ขับเเล่นเวลากลับบ้านนอก ไม่ทราบว่ารถญี่ปุ่นรุ่นแรกๆที่ประกอบไทย มีรุ่นไหนที่ปัญหาน้อยและยังพอเล่นได้มั่งไหมครับ ส่วนตัวสนใจ datsun 100 หรือ 120  หรือมีรุ่นอื่นแนะนำได้ครับ

2. รถ EV ตกลงประเทศไทยตกขบวนหรือไม่ครับ บางคนบอกว่าเค้าไปลงทุนที่อินโดกันหมด ไทยทำได้แค่รอซื้อ แต่บางคนก็บอกว่าไทยเราก็มีมาลงทุนหลายค่าย อินโดต่างหากที่น้อยกว่าเราเพราะทำแค่แบตแล้วส่งออก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
สอบถามครับ หากผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆ 20000กิโล
การฟลัชชิ่ง ยังจำเป็นอยู่มั้ยครับ รถ toyota hiace kdh201 ปี 2016
วิ่งใช้งานปีละประมาณ 70000กิโล การขับขี่คือใช้ทำงาน courier ขับ 100เมตรจอดสลับกับออกตัว ต้องสับเกียร์จาก d ไป r  ต่อวันนับครั้งไม่ถ้วน

ออฟไลน์ เอก

• **
1 รถรุ่นใหม่ๆที่มีไฟท้ายเป็นหลอด LED จะมีรูระบายความร้อน ดังนั้นการมีไอน้ำเกาะที่โคมไฟท้ายบ้างถือเป็นเรื่องปกติใช่ไหมครับ แล้วอย่างนี้เราจะรู้ได้อย่างไรว่าไอน้ำที่เกิดขึ้นปกติหรือผิดปกติ
2 รถ xtrail  mc ของผมมีไอน้ำที่โคมไฟท้ายเวลาฝนตกครับ จอดทิ้งไว้สองชั่วโมงก็หายไปเอง จอดในร่มตลอด รถอายุ 3 + ปี เพิ่งหมดประกัน คิดว่าเกิดจากยางหุ้มโคมไฟท้ายรั่ว คงเสียเงินไม่มาก เอาเข้าศูนย์ ศูนย์บอกรถ xtrail ไม่มียางหุ้มโคมไฟท้าย อาจต้องเปลี่ยนยกโคม ทำยังไงถึงจะรู้ครับว่า x trail มียางหุ้มโคมไฟท้ายหรือเปล่า ผมไม่อยากเสียเงินมากๆโดยไม่จำเป็นครับ ไอน้ำเกาะตามขอบโคมครับ ขอบคุณครับ แนบไฟล์ไม่ได้ครับ รูปใหญ่เกิน

ออฟไลน์ Arto33

• Newbie
  • *
มาตรฐานการวัดอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
นอกจากการเขย่ารถเพื่อให้แม่นยำยิ่งขึ้นแล้ว
เรื่องความเร็วเฉลี่ยสำคัญมากมั้ยมั้ยครับ
ถ้าเน้นขับ 90,110 กม./ชม.
เหมือนที่ Headlightmag ทำ
ในคลับ HRV บอกขับ 90
แต่ชอบถ่ายหน้าปัด
เอาตัวเลขความประหยัด
(หลอกๆ มาอวดกัน)
20-30 กม./ลิตร
ซึ่งจริงๆความเร็วเฉลี่ยอาจจะแค่ 60-70 กม./ชม.

ปล.ผมวิ่งต่างจังหวัด
จับความเร็วเฉลี่ยได้ 84-87 กม./ชม.
(ดูจากทริปหน้าปัดรถกับแอพ Google map
เวลาถึงจุดหมายครับ)
ระยะทาง 100 กม.

ออฟไลน์ Nathavit

• Newbie
  • *
สอบถามครับ เครื่องของ Honda Civic ehev ที่มีแรงม้า 184 hp แรงบิด 315 NM เหมือนหรือต่างจาก Honda Accord ehev ครับ เพราะเห็น มอเตอร์ก็มีแรงม้า 184 Hp และแรงบิด 315 NM หรือ Accord ใช้พละกำลังเครื่องยนต์เข้ามาคิดแรงม้ารวมเป็น 215 HP ครับ พี่จิมมี่ไขข้อข้องใจครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถามเรื่องการขับรถดำน้ำครับ  พอดีจากเมื่อ2วันก่อน น้ำม่วมโซนรังสิตหนักมาก มีรถต้องฝ่าน้ำเป็นจำนวนมาก อยากให้พี่ๆให้คำแนะนำ การประเมินการลุยน้ำของรถ ว่าน้ำระดับไหนอันตราย การลุยต้องลุยอย่างไร เห็นบางคนบอกต้องเร่งสู้ ไม่ให้ดับ ผมว่ามันก็ไม่ใช่วิธีที่ถูกต้อง ครับ

และ 2. หลังจากลุยน้ำมา ต้องตรวจเช็คอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ polwath

- จากคำถามเมื่อสัปดาห์ที่แล้วเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ ผมหมายถึงรถใหม่ที่หน้าคอนโซลเป็นจอสัมผัสใหญ่แบบ Tablet ในรถ Tesla, EQS หรือรถ EV ใหม่ในตลาด ที่มาแทนที่ปุ่มกดและระบบควบคุมแบบเดิม ถ้าเสียขึ้นมาคือเข้าศูนย์อย่างเดียว หรือยังมีของ Aftermarket เปลี่ยนได้อยู่เหมือนวิทยุ DIN ทั่วไปครับ

- เพราะอะไรที่ MG ถึงต้องตั้งชื่อรุ่นรถใหม่อย่าง MG VS แทนที่จะใช้ชื่อรุ่นเดิมแค่เพิ่มรุ่นย่อยใหม่อย่าง MG ZS HEV ทั้งที่โครงสร้างและรูปลักษณ์ภาพรวมรถนั้นยังคงเหมือนรถรุ่นเดิมที่วางขาย แล้วก็ในอดีตที่ผ่านมาเคยมีค่ายรถอื่นๆ ในไทย ที่ทำการตลาดในรูปแบบนี้มาก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ VeNo

• Newbie
  • *
จากที่คุณจิมมี่บอกว่า yaris ative. ใหม่นี้ใช้เครื่องยนต์ของรุ่นเดิมแต่มีการปรับเปลี่ยนระบบต่างๆ เช่น พวกระบบหัวฉีด หรือ software อะไรต่างๆ ทำให้มันออกตัวดีขึ้น อยากทราบว่าเป็นไปได้ไหมครับว่าโตโยต้าจะนำมาอัพเกรดให้กับ yaris ตัว 5 ประตู หรือ ative รุ่นเก่า บ้างไหมครับ เหมือนสมัยก่อนที่มีการอัพเกรดกล่อง ECU รถให้ออกตัวดีขึ้น

ออฟไลน์ Impulse

ถ้านับแค่คุณภาพการขับขี่
รถยุโรป 10 ปีที่แล้ว เช่น Benz W204 C200  , Bmw E90 320D เทียบกับรถญี่ปุ่นที่มีชื่อด้านคุณภาพการขับขี่ใหม่ๆที่ขายทุกวันนี้ Civic FE , Mazda 3 Bp , Toyota CHR

อันไหนดูจะให้คุณภาพการขับขี่ที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีทีมงานครับ

1.ถ้าจะซื้อรถไฟฟ้า 1 คันตอนนี้ เป็นรถคันที่2 ของบ้าน เน้นใช้ในเมือง ไปกลับทำงาน จะซื้อรุ่นใคครับ เพราะ อะไร
2. ช่องheadlight นี้เป็นช่องสื่อสารมวลชนที่มีคุณภาพช่องนึงในมุมมองผม    จึงอยากขอความเห็น สำหรับการที่จะเปิดช่อง
หรือสร้าง content ด้านยานยนต์  พอจะมีช่องว่างทางการตลาด ในการเข้ามาตรงนี้แบบใดได้บ้างในเวลานี้ ท่ามกลางการ
แข่งขันที่สูง

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ

Ranger ในอนาคต จะมี hybrid หรือ PHEV หรือกะทั้ง Full EV แบบ f150 lighting มั้ยครับ

แล้วจะมาช่างประมานไกนครับ 2025 หรือจะไปที่ full model change ที่ 2030 เลยทีเดียว

ขอบคุณครับ