ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะแนะนำเรื่องยาง และตั้งศูนย์หน่อยครับ รถกินยาง  (อ่าน 1736 ครั้ง)

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
พอดี มีคนทักว่ารถไม่บาลานซ์ เลยเอาไปเข้าเช็ค ที่ศูนย์
พบว่า ค่าศูนย์ล้อเพี้ยน กินยางด้านใน ล้อหลังซ้าย และขวา
วัดระยะระหว่างล้อ ห่างจากซุ้มไม่เท่ากันสองข้าง ต่างกัน1Cm แต่ผมขับไม่รุ้สึกอะไร
ตอนนี้วิ่งไป3หมื่นโล ฝั่งด้านใน กินถึงสะพานยางแล้วครับ
ช่างแจ้งว่าช่วงล่างมีปัญหา คาดว่าเป็นที่ “คานหลัง”จากอุบัติเหตุ ปีที่แล้ว (ตอนที่เกิดอุบัติเหตุ เป็นฝ่ายถูก รถป้ายแดงวิ่งมา พันกว่าโล ยางแตก เลยได้เส้นใหม่) ตอนนี้แจ้งเครมประกันแล้วครับ กำลังรอว่าจะอนุมัติไหม เพราะประกันคนละเจ้ากับปีที่เกิดอุบัติเหตุ และเหตุเกิดนานกว่า 1ปีแล้ว

ปล. ศูนย์ประเมินแล้วแจ้งประกัน เครมเรื่องคานหลัง กับยาง ครับ
1.หลังจากซ่อมเสร็จ เราจะมั่นใจได้ยังไง ว่ามัน okแล้ว ครับ
2.กรณีแบบนี้ ใครควรต้องรับผิดชอบเรื่องยางครับ และควรเปลี่ยน 2เส้นหลัง หรือทั้ง 4เส้นไปเลยครับ
ล้อหน้ายังไม่กินยางครับ

https://www.picz.in.th/image/p7vxPV
https://www.picz.in.th/image/p7vQmQ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2022, 22:39:07 โดย mobgang33 »

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ไม่นับเรื่องใครต้องเป็นผู้รับผิดชอบเรื่องยางนะครับ

ปัญหา คือ ต้องหาสาเหตุก่อนครับว่ามันกินยางเพราะอะไร กินยางไม่ใช่แค่เปลี่ยนยางใหม่ไปแล้วจบ เพราะเดี๋ยวสักพัก บางทียังไม่ถึงหมื่นโล มันก็จะกินขึ้นมาใหม่ และถ้าไม่ได้ตรวจดูเป็นประจำ ก็จะพาไปถึงแก้มยางร้าว ให้ใช้ยาง ยี่ห้อ รุ่น ดียังไงก็ร้าวครับ

ลองหาร้านตั้งศูนย์เก่งๆ ให้เขาดูก่อนครับว่าจะหาทางแก้ไขอะไรยังไงได้บ้างครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

รถอะไรครับ
โดยเฉลี่ย คานบิดมีค่าแคมเบอร์เป็นลบนิดๆ
อยู่แล้ว เป็นที่การออกแบบ

ออฟไลน์ Tien.W

เรื่องยาง ประกันคงไม่รับแน่นอน .. เค้าก็โยนมาว่า ตอนซ่อมศูนย์ / อู่ ไม่ตรวจเช็คให้ดีเอง

ส่วนเปลี่ยนแล้ว จะรู้ได้ยังไงว่า ปกติ .. ก็จับขึ้นศูนย์ล้อ ดูค่ามุมล้อ ก็เห็นครับ

ออฟไลน์ apinui

ถ้างานซ่อมศูนย์ คิดว่าศูนย์น่าจะรับผิดชอบนะครับ ถึงแม้จะเปลี่ยนบริษัทประกันไปแล้ว เพราะมันค้นประวัติซ่อมได้ ....

ว่าแต่แปะลิ้งค์อะไรมาครับเนี่ย ...

ออฟไลน์ Deaw

กินยาง ด้านหลัง น่าจะเกิดจากอุบัติเหตุที่ว่าแน่ๆ ครับ เพราะโอกาสเกิดยากมาก
ไม่น่าจะเป็นที่แคมเบอร์ แต่ผมว่ามุมโท ล้อหลังเพี้ยนครับ (น่าจะ toe out) จากคานที่เกิดอุบัติเหตุ
ถ้าเคลมใหม่ได้ ผมว่าน่าจะหายครับ
เคลมเสร็จตั้งศูนย์ เช็คมุมล้อหลัง ถ้าอยู่ในค่าปกติได้ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรแล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

กินยาง ทางแก้ก็ต้องตั้งศูนย์

แต่โดยปกติ มันแทบไม่ต้องตั้ง (แม้แต่เปลี่ยนล้อมา) เพราะค่าจากโรงงาน มันโอเคมาหมดแล้ว ยกเว้นว่า ตัวเองไม่ชอบฟิลลิ่ง หรือ เปลี่ยนโช้คใหม่

โดยทั่วไปล้อหลัง จะกินยางด้านในนิดๆ อยู่แล้ว เพราะส่วนมาก รถจะ camber ติดลบนิดๆ จากโรงงาน แต่มันก็ไม่ได้ถึงขึ้นกินยางโหดร้ายอะไรขนาดนั้นหรอก

ถ้ากินยางแบบน่าเกลียด กินเยอะผิดปกติ เป็นไปได้ที่อาจจะเกิดจากอบุติเหตุที่ว่ามา และ ทำให้ Camber กับ Toe มันเพี้ยนไป แต่แก้ไขได้ โดยการตั้งศูนย์อย่างที่ว่ามานี่ละ

รถอะไรครับ
โดยเฉลี่ย คานบิดมีค่าแคมเบอร์เป็นลบนิดๆ
อยู่แล้ว เป็นที่การออกแบบ
Cross ครับ ขออภัยแก้ไข ลิงค์ ที่จับเครื่อง แล้วครับ

เรื่องยาง ประกันคงไม่รับแน่นอน .. เค้าก็โยนมาว่า ตอนซ่อมศูนย์ / อู่ ไม่ตรวจเช็คให้ดีเอง

ส่วนเปลี่ยนแล้ว จะรู้ได้ยังไงว่า ปกติ .. ก็จับขึ้นศูนย์ล้อ ดูค่ามุมล้อ ก็เห็นครับ

คงโยนกันไปมา ผมเข้าใจครับว่า  ปกติรับผิดชอบแค่ 50% ครับ
ผมแนบลิงค์ มุมล้อ ใหม่แล้วครับ

ไม่นับเรื่องใครต้องเป็นผู้รับผิดชอบเรื่องยางนะครับ

ปัญหา คือ ต้องหาสาเหตุก่อนครับว่ามันกินยางเพราะอะไร กินยางไม่ใช่แค่เปลี่ยนยางใหม่ไปแล้วจบ เพราะเดี๋ยวสักพัก บางทียังไม่ถึงหมื่นโล มันก็จะกินขึ้นมาใหม่ และถ้าไม่ได้ตรวจดูเป็นประจำ ก็จะพาไปถึงแก้มยางร้าว ให้ใช้ยาง ยี่ห้อ รุ่น ดียังไงก็ร้าวครับ

ลองหาร้านตั้งศูนย์เก่งๆ ให้เขาดูก่อนครับว่าจะหาทางแก้ไขอะไรยังไงได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ แค่ซุ้มล้อก้อเบี้ยวแล้วครับ ช่างใช้ตลับเมตรวัดให้ดู ห่างจากล้อ ไม่เท่ากันครับ
ช่างว่า คานหลัง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2022, 22:49:22 โดย mobgang33 »

ถ้างานซ่อมศูนย์ คิดว่าศูนย์น่าจะรับผิดชอบนะครับ ถึงแม้จะเปลี่ยนบริษัทประกันไปแล้ว เพราะมันค้นประวัติซ่อมได้ ....

ว่าแต่แปะลิ้งค์อะไรมาครับเนี่ย ...

ขออภัย แก้ไขลิงค์แล้วครับ

ออฟไลน์ sukhontha

หลังขวา ไม่เสียหาย  เป็นที่หลังซ้าย  ถ้าต้องจ่ายค่าซ่อมเอง  เปลี่ยนชุดปีกหลังซ้าย  หาช่างเก่ง ๆ ปรับค่าตามมาตรฐาน  หายครับ

แต่ถ้ารถคุณเป็นคาน  ไม่ใช่ปีก  เปลี่ยนคานไม่น่าจะหาย คิดว่าคานไม่เสียหายอะไร  โครงเฟรมที่รับคานขยับและเคลื่อนที่ออกจากตำแหน่ง (ดุ้ง) อันนี้แก้ยาก  ต้องช่างเก่ง ๆปรับ ให้พอช่วยได้ ระดับหนึ่งแค่นั้นครับ

ที่มันเป็นแบบนั้น เพราะหลังซ้ายทำให้ยางคู่หลังมันขืนกันอยู่  ดึงให้ยางเสียทั้งคู่..

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ถ้าถึงขนาดยางแตกเเสดงว่ากระแทกแรงมาก แต่คนซ่อมก็หาเรื่องยุ่งยากให้ตัวเองน้อยสุด เลยไม่เช็ค ไม่เจอ ไม่ซ่อม จบงานง่าย ส่วนตัวผม ถ้ามีการกระแทกแรงๆ ตกหลุม หากรู้สึกพวงมาลัยแปลกๆ จะเข้าเช็คศุนย์ล้อทันที ก็จะจอเบี้ยว เพี้ยนไปจริงๆ

หลังขวา ไม่เสียหาย  เป็นที่หลังซ้าย  ถ้าต้องจ่ายค่าซ่อมเอง  เปลี่ยนชุดปีกหลังซ้าย  หาช่างเก่ง ๆ ปรับค่าตามมาตรฐาน  หายครับ

แต่ถ้ารถคุณเป็นคาน  ไม่ใช่ปีก  เปลี่ยนคานไม่น่าจะหาย คิดว่าคานไม่เสียหายอะไร  โครงเฟรมที่รับคานขยับและเคลื่อนที่ออกจากตำแหน่ง (ดุ้ง) อันนี้แก้ยาก  ต้องช่างเก่ง ๆปรับ ให้พอช่วยได้ ระดับหนึ่งแค่นั้นครับ

ที่มันเป็นแบบนั้น เพราะหลังซ้ายทำให้ยางคู่หลังมันขืนกันอยู่  ดึงให้ยางเสียทั้งคู่..
ขอบคุณครับ เป็นไปได้ไหมครับ ว่ารอบแรกจะไม่เห็นความเสียหายครับ แล้วอยู่ๆ มันเคลื่อนครับ
รถ cross คานบิดอิสระครับ

ถ้าถึงขนาดยางแตกเเสดงว่ากระแทกแรงมาก แต่คนซ่อมก็หาเรื่องยุ่งยากให้ตัวเองน้อยสุด เลยไม่เช็ค ไม่เจอ ไม่ซ่อม จบงานง่าย ส่วนตัวผม ถ้ามีการกระแทกแรงๆ ตกหลุม หากรู้สึกพวงมาลัยแปลกๆ จะเข้าเช็คศุนย์ล้อทันที ก็จะจอเบี้ยว เพี้ยนไปจริงๆ
โดนชนซุ้มล้อ ประตู พอดีครับ ไม่ใช่ชนท้าย ฝาท้ายเปิดได้ปกติครับ
ชนไม่แรงครับ แบบว่าคู่กรณีกลับรถกลางถนน ครับ เราวิ่งเลนปกติครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่ครับ  เป็นตั้งแต่โดนชน   แต่ไม่มีอาการแสดงออกมา  จนวิ่งไประยะหนึ่งถึงจะเห็นว่ากินยาง  ก็รู้ว่ามันผิดปกติมาก่อนแล้ว  ลองนึกถึงตะปู่เวลาเราใช้ฆ้อนตอกถ้าแรงมาก  มันจะคดเล็กน้อย  นั่นแหละจุดยึดด้านซ้ายเป็นแบบนั้น  การแก้ไข  ทำได้ด้วยการเสริมชิมช่วย  ปรับโทให้เข้าใกล้เคียงมาตรฐานมากที่สุด   ต้องเป็นช่างที่มีฝีมือครับ
ขอบคุณครับ เป็นไปได้ไหมครับ ว่ารอบแรกจะไม่เห็นความเสียหายครับ แล้วอยู่ๆ มันเคลื่อนครับ
รถ cross คานบิดอิสระครับ

ออฟไลน์ seeker

ซ่อมศูนย์มีประกันงานซ่อม 6-12 เดือน รีบกลับไปเช็ค 0 ที่ซ่อมมาก่อนดีกว่าครับ
ตอนซ่อมเสร็จมีการนำรถไปตั้ง 0 ร้านดีๆไหมครับ
เหมือนที่เพื่อนๆในนี้บอก คานบิด เปลี่ยนใหม่ก็ไม่หาย ปัญหาจุดยึดมันเพี้ยนแล้ว แก้ยาก
เคลมยางกับประกันยากยิ่งกว่า เพราะปัญหามันเกิดจากช่วงล่าง

พอดีเลยระยะเวลารับประกัน 1ปี หรือ 20,000 โลแล้วครับ
ติดต่อศูนย์เดิม ตลอดครับ
เบื้องต้นประกันอนุมัติคานหลัง ยาง และช้อคอัพ ครับ
ส่วนดุมล้อ ไม่อนุมัติ
-กำลังตีกลับขอให้ประกันพิจารณาอีกครั้งครับ
-และขอให้ศูนย์ร่วมรับผิดชอบ กรณี ที่ซ่อมมาไม่สมบูรณ์ ครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
https://www.picz.in.th/image/phOop0