ผู้เขียน หัวข้อ: น๊อตล้อแข็งแรงแค่ไหนครับ  (อ่าน 1596 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
น๊อตล้อแข็งแรงแค่ไหนครับ
« เมื่อ: กันยายน 24, 2022, 09:15:03 »
เรื่องของเรื่องคือ เอารถไปเปลี่ยนล้อ จากล้อโรงงานเป็นล้อแต่งจึงต้องใส่แหวนล้อ hub centric ring ... ทีนี้ที่บ้านมีแหวนที่ว่าอยู่แล้ว มีหลายชุดด้วย เลยหยิบของที่บ้านไปเลย ด้วยความที่วางจัดไว้เป็นชุดๆอยู่แล้วเลยไม่ได้ตรวจสอบละเอียด กลายเป็นว่ามี 1 วงที่ขนาดไม่เท่ากับอันอื่นๆ (ที่ถูกคือ 73>56 แต่มีวงนึง 73>54 ซึ่งน่าจะเกิดจากผมจัดชุดสลับกันเอง)

ทีนี้ร้านใส่ล้อเค้าก็ไม่ทันได้สังเกตุเหมือนกันจับใส่เลย มาเอะใจว่าทำไปขันด้วย torque ที่กำหนด (ร้านนี้ใช้ประแจทอร์คขัน) แล้วทำไมล้อไม่แนบกับดุม จึงได้ถอดออกมาตรวจสอบแล้วถึงเจอว่าแหวนมันเล็กไปนิดนึง

สภาพแหวนอลู คือโดนอัดกับบ่าดุมล้อรถจนยุบเกือบเท่าความสูงบ่าดุมล้อ (สัก 3-4 มิลได้) ... แบบนี้ผมควรกังวลว่าน๊อตจะรูดไหมครับ เพราะตอนใส่ ผมก็ได้ยินเสียงประแจทอร์คดังแก๊กๆ แล้วก็ยังกดต่ออีก 2-3 รอบ เหมือนพยายามอัดเข้าไป หรือ มีวิธีตรวจสอบไหมครับ

ปล น๊อตตัวผู้รถ 1.25 น๊อตตัวเมีย Rays เหล็ก

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
Re: น๊อตล้อแข็งแรงแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2022, 09:52:55 »
น๊อต แข็งกว่า แหวนอลู เยอะครับ

ถอดมาดูด้วยตาครับ ถ้าช่วงเกลียวไม่ล้ม โบลต์ไม่ยืด ไม่คอด
ลองหมุนน็อตเปล่า ถ้า หมุนได้ ลื่น เข้าสุด ก็สบายใจได้เลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2022, 09:54:18 »
ปกติ ที่ยิงด้วยปืนลม ทอร์คมากกว่า ประแจทอร์ค เยอะ ครับ ไม่ต้องกลัว

ทอร์ค สมมติ ตั้งไว้ 100 มันก็ขันได้แค่ 100 มันก็ฟรีแล้ว คุณกดอีก 10 ครั้ง มันก็ฟรีทั้ง 10 ครั้งครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2022, 14:04:43 »
ขอบคุณครับ น่าจะสบายใจได้ แต่เดี๋ยวว่างค่อยลองถอดออกมาเช็คดูสักหน่อยก็น่าจะดี

ปล. กลับมาหา 73>56 อีก 1 อันที่หายไป กับ 73>54 อีก 3 อัน หาไม่เจอ สงสัยแถมให้คนที่ซื้อล้อผมไปแหงเลย ถ้าติดไปจริงไม่รู้ว่ารู้ตัวหรือยัง ถถถ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2022, 15:06:51 »
ถ้าขันด้วยมือไม่ค่อยน่ากลัว เพระาะรู้จากตัว rachet torque อยู่แล้ว

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2022, 12:34:04 »
น่ากลัวว่ารูกลางล้อจะเสียหายมากกว่าครับ