ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถ วาล์วน้ำไม่เปิดมีผลเสียอะไรไหมครับ  (อ่าน 2549 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
รบกวนขอสอบถามหน่อยครับ พอดีผมลองจับอุณหภูมิดู

วาล์วน้ำรถผมเปิดที่ 88C นะครับ
1) ถ้าผมออกเช้าแล้ววิ่งขึ้นทางด่วน ความร้อนผมจะอยู่ที่ประมาณ 77-79C อุณหภูมิแทบจะไม่ถึง 85C เลยครับ เพราะแทบไม่ได้จอดเลยครับ

2) ถ้าผมออกสายแล้วไม่ขึ้นทางด่วน ความร้อนจะอยู่ที่ประมาณ 91-95C ซึ่งการเดินทางแบบนี้วาล์วน้ำเปิดครับ

ผมเลยสงสัยว่ารูปแบบการขับขี่ ถ้าหากเราขับแบบวาล์วน้ำเปิด หรือวาล์วน้ำไม่เปิด มีความแตกต่างกันไหมครับ ขับแบบไหนดีกว่ากันครับ คือถ้าน้ำไม่หมุนเลยจะมีส่งผลเสียอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: ขับรถ วาล์วน้ำไม่เปิดมีผลเสียอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 23:11:58 »
เขาออกแบบมาให้มันเปิดเมื่อถึงอุณหภูมิหนึ่ง ถ้าไม่ถึงก็ไม่จำเป็นต้องเปิดมันก็ถูกแล้วนี่ครับ ไม่มีผลเสียอะไรหรอกเพราะอุณหภูมิยังอยู่ในระดับที่เครื่องยนต์ทำงานได้แบบชิวๆ
งี้ขับรถไม่เมืองหนาววาล์วไม่เปิดกันสามสี่เดือนรถไม่พังกันหมดแล้วหละมั้ง

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ขับรถ วาล์วน้ำไม่เปิดมีผลเสียอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 23:23:00 »
ถ้ามันเปิดในเวลาไม่ควรเปิด คือวิ่งไม่ออก
ถ้ามันไม่เปิดเวลาที่ควรเปิด คือheat

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 06:35:54 »
เครื่องยนต์มีอุณหภูมิที่เกมาะสมในการทำงานแค่ช่วงหนึ่ง แตกต่างกันไปในแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ
ไม่ใช่ว่ายิ่งเย็นยิ่งดีครับ

ถ้าฝาหม้อน้ำเบอร์เดิม ไม่ได้แต่งรถเพิ่มก็ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 06:36:36 »
ไม่เปิดเมื่อกำหนดคือเครื่อง heat ครับ

ส่วนการขับขี่ผมไม่เคยรู้สึกว่ามีความต่างนะ ระหว่างเปิดกับไม่เปิด
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 08:27:30 »
รถยี่ห้อ/รุ่นครับ
แปลกใจที่ทำไมเย็น

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 08:29:43 »
มันออกแบบสำหรับให้เครื่องยนต์ทำงานในอุณหภูมิเหมาะสม

ถ้าเย็นมาก  ไม่ดี  ร้อนมากไม่ดี

แต่ถ้ามันไม่เปิด  เครื่องพัง.....

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 09:06:17 »
ไม่มีปัญหา ถ้ายังเปิดได้ปกติตามสเปค
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 09:18:03 »
รถยี่ห้อ/รุ่นครับ
แปลกใจที่ทำไมเย็น

นั่นสิ งงด้วยคน บ้านเราไม่ใช่เมืองหนาว มีรถเครื่องเย็นขนาดนั้นด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 14:15:11 »
Toyota Altis ครับผม

คือผมก็ไม่แน่ใจแต่ผมจินตนาการว่าถ้าหากวาล์วน้ำปิดปั๊มน้ำจะมีแรงดัน แต่วาล์วน้ำก็ยังปิดน้ำก็ไม่หมุนเวียนตรงส่วนนี้มันจะมีปัญหาเกี่ยวกับออยเกียร์ที่น้ำไปหมุนไหมครับที่ออยเกียร์ชอบแตก เพราะแรงดันมันอาจสูงเกินไปแล้วน้ำก็ไม่หมุน เหมือนยิ่งอัดแรงดันเข้าไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 14:59:53 »

คือผมก็ไม่แน่ใจแต่ผมจินตนาการว่าถ้าหากวาล์วน้ำปิดปั๊มน้ำจะมีแรงดัน แต่วาล์วน้ำก็ยังปิดน้ำก็ไม่หมุนเวียนตรงส่วนนี้มันจะมีปัญหาเกี่ยวกับออยเกียร์ที่น้ำไปหมุนไหมครับที่ออยเกียร์ชอบแตก เพราะแรงดันมันอาจสูงเกินไปแล้วน้ำก็ไม่หมุน เหมือนยิ่งอัดแรงดันเข้าไปเรื่อยๆ

ปกติอัลติส อุณหภูมิทำงานมันอยู่ราวๆ 85-95 องศาหรือเปล่านะครับ ผมใช้อัลติส เครื่อง 2ZZ ในคู่มือบอกว่า Operating Temp = 85-95 วาล์วน้ำผม 76.5 องศา แต่ถ้าวอร์มจนอุ่นแล้ว ขับยังไง อากาศเย็นเจี๊ยบแค่ไหน อุณหภูมิก็ไม่ต่ำกว่า 84 องศาครับ นอกจากตอนวอร์มที่หลัง 78 องศาไปแล้ว ความร้อนจะขึ้นจ้าหน่อย แต่ยังไงก็ไปถึง 84 แน่นอนครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 15:32:43 »
ไม่ต้องห่วงครับ ถ้าวาล์วน้ำไม่เปิดจริง พังไปนานแล้วครับ

ทำความเข้าใจ วาล์วน้ำทำหน้าที่ควบคุมให้อุณหภูมิของ Coolant ในเครื่องอยู่ในระดับที่เหมาะสม วาล์วน้ำควบคุมไม่ให้น้ำออกมาจากเครื่อง ถ้าวาล์วน้ำไม่เปิด น้ำจะไม่ถูกนำมาระบายความร้อนในหม้อน้ำ ถ้าไม่เปิดอยู่ตลอดยังไงก็ฮีตครับ เพราะอุณหภูมิของน้ำในเครื่องยนต์มันสูงกว่าข้างนอกเยอะ ติดเครื่องไปพักหนึ่งยังไงก็ถึงระดับ 100c ถ้าไม่วนออกมา พังครับ แรงดันเพิ่มจุดเดือดก็จริงแต่เพิ่มไม่ได้เยอะขนาดนั้น

ทำไมถึงเป็นแบบนี้ เพราะรถยุคที่มี ECU เซนเซอร์อุณหภูมิมี 2 จุดครับ จุดหนึ่งเอาไว้ใช้ส่งข้อมูลเข้า ECU นั่นคือตรงหลังวาล์วน้ำ หรือส่วนที่ออกมาจากเครื่องยนต์ที่น้ำร้อนกว่า กับอีกจุดหนึ่งคือที่เอาไว้ใช้ส่งค่ามายังเกจ์วัด (และเป็นค่าที่ส่งขึ้นมายังพวกจอ OBD ด้วย ผมเดาว่าที่คุณวัดก็คืออ่านค่า OBD เอา) ซึ่งอันนี้จะอยู่ตรงก่อนเข้าเครื่องยนต์ หลังจากที่ผ่านการระบายความร้อนจากหม้อน้ำมาแล้ว มันจะเย็นก็ไม่แปลกหรอกครับเพราะว่ามันต้องเย็น ไม่งั้นมันไปหมุนระบายความร้อนในเครื่องไม่ได้ครับ

นี่เป็นเหตุผลด้วยว่า ทำไมรถสมัยนี้ถ้าเห็นเกจ์ความร้อนขึ้น มักจะแปลว่าเครื่องเกือบพังแล้ว ไม่ก็พังไปแล้ว ต้องขอบคุณความเรื่องเยอะของคนสมัยก่อนครับ บริษัทรถเลยเปลี่ยนมาใช้ระบบแบบนี้ เพราะค่าที่แสดงมันเสถียรกว่า ยิ่งสมัยปัจจุบันนี้ ต่อให้เป็นเกจ์มันก็ตั้งให้อยู่ตรงกลางตั้งแต่ 80-105c กันเลย เพราะว่าคนขับสบายใจกว่าครับ รถโบราณ ๆ เกจ์ขึ้นมา 3/4 ยังขับต่อสบาย ๆ ไม่พัง แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วครับที่จะใช้ระบบแบบเก่า

ส่วนเรื่องออยเกียร์แตกเพราะแรงดัน ไม่ต้องไปคิดมากครับ ออยเกียร์ต่อน้ำมาจากฝั่งที่เป็นหม้อน้ำ ไม่ใช่จากเครื่องยนต์ ถ้าวาล์วน้ำไม่เปิดจริง มันไปไม่ถึงออยเกียร์หรอกครับ แต่ย้ำอีกทีว่าถ้าวาล์วน้ำไม่เปิดจริง มีปัญหาอย่างอื่นให้ต้องกังวลก่อนครับ

ปล. ผมไปเสิร์จดู Altis ผมนึกว่าวาล์วน้ำ 82c
ปล.2 อยากรู้อุณหภูมิจริง ๆ ต้องติดเกจ์ ติดเซนเซอร์แยกเพิ่ม ไม่ก็เอาเครื่องวัดแบบต่อไปดูตามจุดต่าง ๆ เอง วัดจากค่าที่แสดงบอกไรไม่ได้หรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2022, 15:34:21 โดย TheRealMeaw »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2022, 13:50:32 »

ผมตัดของโรงงานออกและติดออยเกียร์แยกมาแทนครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2022, 10:27:22 »
temp ต่ำขนาดนั้นหรือว่าวาล์วน้ำเปิดค้าง??
ปกติสตาร์ทรถตอนเช้าขับช้าๆวอร์มเครื่องประมาณ 2 กม.เข็มวัดอุณหภูมิน่าจะมาอยู่ที่ขีดกลางสเกลแล้ว (ถ้าอากาศหนาวอาจนานกว่านั้นนิดหน่อย) ถ้าขับทางไกลเข็มก็น่าจะยังอยู่ที่ขีดกลาง ถารถติดมากๆหน่อยอาจจะเลยขีดกลางได้เล็กน้อย
แต่ถ้าเข็มขึ้นช้ากว่าปกติมากเช่นขับไป 5 กม.ถึงจะถึงขีดกลาง หรือขับทางไกลแล้วเข็มตกต่ำกว่าขีดกลาง อาจเป็นได้ที่วาล์วน้ำมันเปิดค้างครับ
ถ้ารถใช้มานานแล้วก็มีความเป็นไปได้ที่วาล์วน้ำจะเสีย ลองเอามือจับที่ท่อน้ำตัวบนดูครับ ถ้ามันอุ่นเร็วหลังสตาร์ทเครื่องแปลว่าวาล์วน้ำมันเปิดตลอดล่ะครับ

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2022, 13:11:15 »
อุณภูมิเหมือนวาล์วน้ำเปิดตลอดเลยครับ
รถผมเดิมๆวาล์วน้ำ 87 เคยลองใส่ 71 ถ้าวิ่งกลางคืนหรือทางโล่งๆตลอด temp ไม่เคยเกิน 80 เหมือนกัน
ต้องเจอรถติดถึงจะขึ้นไป 90 กว่าได้
อาการนี้ผมเดาว่าวาล์วน้ำต้องมีอะไรผิดปกติ ถ้าไม่เปิดเร็วกว่าที่บอกก็เปิดค้าง
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i