ผู้เขียน หัวข้อ: Adaptive cruise control / Pre crash safety ใน camry ไม่สามารถใช้งานได้ชั่วคราว  (อ่าน 2309 ครั้ง)

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
รถ camry เข้าปีที่ 6
ปีนี้ชนหมา เคลมกันชนหน้า กระจังหน้าไป 2 รอบ **เคลมอู่นอก ที่เป็นอู่ประจำ

วันนึงตอนใช้ ACC อยู่ๆก็ขึ้นว่า
 “Pre crash safety temporaty not available”

ACC ถูกยกเลิกการทำงาน 
วันต่อมาไม่ขึ้นแล้ว ใช้งานได้เต็มระบบปกติ ผ่านไปอาทิตย์นึงก็ขึ้นอีก
จึงเอาไปเข้าอู่เดิม ให้เช็คเรื่องการประกอบชิ้นส่วนกันชน การต่อสายไฟ ทางอู่ได้เช็คแล้ว วันต่อมารับรถ ก็ใช้ได้ปกติไม่มีอะไร

ผ่านไปอาทิตย์นึง อาการนี้ก็กลับมา และครบรอบเช็คระยะ 160,000 กม พอดี จึงให้ศูนย์โตโยต้าเช็คให้ ทิ้งรถไว้วันนึง ช่างเช็คกับระบบคอมพิวเตอร์ และไปทดลองขับจริง ไม่พบปัญหา รถขับได้ปกติ (เริ่มงงๆแล้วแหล่ะ)

ออกจากศูนย์มาไม่กี่วัน อาการนี้ก็กลับมาอีก ทุกวันนี้ขับรถก็ลุ้นว่าวันไหน ACC PCS จะใช้ได้ ใช้ไม่ได้ จึงมีคำถามครับ

1. รถคันอื่น รุ่นอื่นมีปัญหาเริ่อง ACC PCS ใช้งานไม่ได้บ้างไหม? ทั้ง camry / รถยุโรป / รถญี่ปุ่นรุ่นอื่นๆ
2. สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไร แก้ปัญหายังไง ค่าซ่อมแพงไหม?
ผมคิดว่าที่ไปชนหมามาแล้วเคลมกันชนหน้า 2 รอบ ไม่น่าเกี่ยว
3. ถ้ารถพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิก ที่มีระบบ safety sense ต่างๆ แล้วเสีย จะซ่อมหรือปล่อยเสียไปเลยครับ?

รอบไมล์ 170000 อาจลองเปลี่ยนศูนย์เช็คดูครับ

**ข้อความขึ้น และ ระบบตัดการทำงาน ตอนฝนไม่ตก ลองเช็ดโลโก้ก็แล้วก็ขึ้นเหมือนเดิม**
ตอนฝนตกหนักๆ ก็มีขึ้นบ้าง พอฝนเบาก็ใช้งานได้ปกติครับ

ไม่รู้โชคดี หรือไม่ดี ที่ benz bmw ปีใหม่ๆไม่ใส่ระบบพวกนี้มาให้ 5555 ไม่ต้องปวดหัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2022, 14:07:36 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
ชองผมใช้ Volvo V60 น่าจะเป็นรถรุ่นแรกในไทยที่มีระบบ ACC ระบบจะตัดการทำงานเมื่อเจอฝนตกหนักมากๆมันจะขึ้นข้อความว่า radar blocked พอฝนซาก็ใช้ได้ปกติ ตอนนี้รถอายุเกือบ 10 ปีแล้ว
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ spn

ชองผมใช้ Volvo V60 น่าจะเป็นรถรุ่นแรกในไทยที่มีระบบ ACC ระบบจะตัดการทำงานเมื่อเจอฝนตกหนักมากๆมันจะขึ้นข้อความว่า radar blocked พอฝนซาก็ใช้ได้ปกติ ตอนนี้รถอายุเกือบ 10 ปีแล้ว
ตอนฝนตกขึ้นเหมือนกันครับ
แต่ที่เจอคืออากาศปกติโล่งๆ ตอนเป็น ลองเช็ดโลโก้แล้ว ก็ยังไม่หาย
E220d W213

ออฟไลน์ tessa

• Jr. Member
  • **
ผมเคยเจอใน mazda ครั้งนึง  ตอนนั้น กระจกไม่สะอาด น่าจะตรงกล้อง adas กับย้อนแสงมากๆ มันขึ้น พอเลี้ยวไปที่ไม่มีแสงมันก็ไม่ขึ้นแล้ว

ออฟไลน์ Symphonic

น่าจะเป็นที่ sensor ตรง emblem หน้ารถที่เสีย
หรือไม่ก็ตำแหน่ง / มุม ที่ติดตั้งกลับไปมีความ
คลาดเคลื่อนแล้วล่ะครับ
ตอนเกิดอุบัติเหตุก็เคลมเฉพาะชิ้นส่วนแตกหักเสียหาย
แต่ไม่ได้เคลมส่วนที่เป็น sensor electronics ใช่มั้ยครับ

จริงๆ รถทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ อยากให้ทางศูนย์บริการเป็นผู้ดูแล
Calibrate sensor พวกนี้ หลังจากการซ่อมตัวถังนะครับ
เพราะตำแหน่งจุดยึด sensor สูง-ต่ำ ไกล-ห่าง มุมก้ม-เงย
ของตัว sensor ที่ติดตั้งกลับไปหลังจากการซ่อมตัวถัง
มันมีผลต่อการทำงานหมดล่ะครับ ต่อให้ตัว sensor
ยังคงมีความสามารถในการตรวจจับได้ดี แต่ถ้าตำแหน่ง
ที่ติดกลับไปมีความคลาดเคลื่อน ระยะที่ sensor ตรวจจับได้
แล้วส่งไปให้ ecu ทำการประมวลผลข้อมูล มันก็จะทำงานผิดเพี้ยน
ได้ครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
ของผมเคยเป็นในกรณีที่เจอแสงแดดจ้าแยงตา
แต่พอขับต่อมาหน่อยก็ใช้ได้ปกติ
หรือไม่ก็ตัวกล้องที่อยู่ตรงกระจกมองหลังสกปรก

ออฟไลน์ spn

เพิ่งรู้เลยเรื่องแสงแดด ไว้ลองสังเกตตอนใช้ดูอีกทีครับ

ชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ไม่ได้เคลมนะครับ เคลมเฉพาะชิ้นส่วนเสียหาย ไว้จะลองไปเปลี่ยนศูนย์ให้เช็คพวกนี้ด้วย
E220d W213

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
chr ผมก็นานๆ เป็นทีนะ ปกติแหล่ะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ axister

ปีนี้ชนหมา เคลมกันชนหน้า กระจังหน้าไป 2 รอบ **เคลมอู่นอก ที่เป็นอู่ประจำ

วันนึงตอนใช้ ACC อยู่ๆก็ขึ้นว่า
 “Pre crash safety temporaty not available”

วันต่อมาไม่ขึ้นแล้ว ใช้งานได้เต็มระบบปกติ ผ่านไปอาทิตย์นึงก็ขึ้นอีก
จึงเอาไปเข้าอู่เดิม ให้เช็คเรื่องการประกอบชิ้นส่วนกันชน การต่อสายไฟ ทางอู่ได้เช็คแล้ว วันต่อมารับรถ ก็ใช้ได้ปกติไม่มีอะไร

ผ่านไปอาทิตย์นึง อาการนี้ก็กลับมา และครบรอบเช็คระยะ 160,000 กม พอดี จึงให้ศูนย์โตโยต้าเช็คให้ ทิ้งรถไว้วันนึง ช่างเช็คกับระบบคอมพิวเตอร์ และไปทดลองขับจริง ไม่พบปัญหา รถขับได้ปกติ (เริ่มงงๆแล้วแหล่ะ)

ออกจากศูนย์มาไม่กี่วัน อาการนี้ก็กลับมาอีก ทุกวันนี้ขับรถก็ลุ้นว่าวันไหน ACC PCS จะใช้ได้ ใช้ไม่ได้ จึงมีคำถามครับ

1. รถคันอื่น รุ่นอื่นมีปัญหาเริ่อง ACC PCS ใช้งานไม่ได้บ้างไหม? ทั้ง camry / รถยุโรป / รถญี่ปุ่นรุ่นอื่นๆ
2. สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไร แก้ปัญหายังไง ค่าซ่อมแพงไหม?
ผมคิดว่าที่ไปชนหมามาแล้วเคลมกันชนหน้า 2 รอบ ไม่น่าเกี่ยว
3. ถ้ารถพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิก ที่มีระบบ safety sense ต่างๆ แล้วเสีย จะซ่อมหรือปล่อยเสียไปเลยครับ?

รอบไมล์ 170000 อาจลองเปลี่ยนศูนย์เช็คดูครับ

**ข้อความขึ้น และ ระบบตัดการทำงาน ตอนฝนไม่ตก ลองเช็ดโลโก้ก็แล้วก็ขึ้นเหมือนเดิม**
ตอนฝนตกหนักๆ ก็มีขึ้นบ้าง พอฝนเบาก็ใช้งานได้ปกติครับ

ไม่รู้โชคดี หรือไม่ดี ที่ benz bmw ปีใหม่ๆไม่ใส่ระบบพวกนี้มาให้ 5555 ไม่ต้องปวดหัวครับ

bmw มีครับ ลองเข้าศูนย์ก่อนมั้ยครับโทษรถ อู้ประจำไม่ได้แปลว่าดีที่สุด

ออฟไลน์ spn

bmw มีครับ ลองเข้าศูนย์ก่อนมั้ยครับโทษรถ อู่ประจำไม่ได้แปลว่าดีที่สุด
ขอบคุณมากครับ ผมลำดับผิดเองที่ไปอู่ก่อนศูนย์ 555 แต่ไปศูนย์มาก็ไม่เจออะไร ที่บ้านค่อนข้างกังวลกลัวใครเอารถไปใช้แล้วไม่เข้าใจว่าระบบมีปัญหาครับ
E220d W213

ออฟไลน์ AgentMolder

ถ้าเชคเรื่องสภาพอากาศ โลโก้ไม่สกปรก สายไฟปกติ ก็แปลว่า Sensor เสียแหล่ะครับ เคลมเปลี่ยนทั้งระบบเซนเซอร์ สายไฟ ปลั๊กต่อ ไปยันโลโก้ เลยครับ

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
ผมใช้ Chr ก็เป็นครับ
เจอเวลาลุยฝนตก อากาศร้อน ภายนอกรถสกปรก ก็ขึ้นเหมือนกันแต่ 2-3 เดือนจะเป็นทีนึงแล้วแต่สภาพแวดล้อม

แต่พวกรถไฟฟ้าจีนยังไม่เจอนะครับ
หรือว่าไม่มีระบบแจ้งเตือนแบบนี้ไม่รู้  ;D
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S