ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่าปัญหาที่เกี่ยวกับรถไฟฟ้าแบบนี้จะเกิดในเมืองไทยหรือเปล่า?  (อ่าน 3379 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
การมีสายไฟรุงรังดูจะเป็นเรื่องปกติอย่างหนึ่งของประเทศกำลังพัฒนาที่ยังไม่มีงบ ‘เอาสายไฟลงดิน’ ซึ่งในประเทศแบบนี้ ความยากจนก็ชวนให้คนกลายเป็น ‘โจรตัดสายไฟ’ เพื่อเอาทองแดงไปขาย ซึ่งจริงๆ ในบรรดาอุตสาหกรรมคัดแยกขยะก็จะรู้กันอยู่แล้วว่า ‘ทองแดง’ นี่เป็นขุมทรัพย์เลย ถ้าเจอคนเอามาทิ้งนี่คือลาภลอย แต่ก็มีคนส่วนหนึ่งที่ไปตัดสายไฟมาขาย ทำไฟดับ สร้างความเดือดร้อน ดังที่เป็นข่าวให้เห็นในบ้านเราบ่อยๆ

บางคนก็อาจคิดว่าประเทศที่ ‘เอาสายไฟลงดิน’ ไปแล้วจะรอดพ้นปัญหานี้ แต่ในความเป็นจริง ตราบใดที่มี ‘สายไฟ’ ขนาดใหญ่อยู่ในที่สาธารณะ และประเทศยังมีความยากจนอยู่ โจรพวกนี้ก็จะกลับมา

และในอเมริกาตอนนี้มันมีโจรประเภทนี้อยู่ โดยโจรจะมุ่งไปที่สถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า

ทำไมต้องสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า?

คำตอบคือ เพราะสายชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าคือสายไฟทองแดงคุณภาพสูงมากๆ ไม่งั้นมันส่งกระแสไฟฟ้าได้ไม่ดี ซึ่งสถานีพวกนี้มักจะเป็นสถานีแบบ ‘อัจฉริยะ’ หรือพูดอีกแบบคือไม่มีพนักงานเป็นมนุษย์เฝ้า และนั่นก็คือ ‘หวานโจร’ เลย เข้าไปตัดสายไฟกันสนุก

และนี่ไม่ใช่เรื่องในทางทฤษฎี เพราะสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าเปิดใหม่ของ Tesla ที่รัฐแคลิฟอร์เนียก็เคยถูกโจรบุกตัดสายไฟมาแล้วในเดือนกุมภาพันธ์ 2022 โดยข่าวรายงานถึงขั้นว่าโดนตัดไปหมด ไม่เหลือแม้แต่สายเดียว         

ซึ่งกรณีพวกนี้ก็มีเรื่อยๆ เช่นในเดือนสิงหาคม 2022 ก็มีเคสโจรตัดสายไฟชาร์รถยนต์ไฟฟ้าที่รัฐเนวาดา และโจรก็กระทำการอุกอาจระดับตัดสายไฟทั้งๆ ที่มีคนกำลังชาร์จรถอยู่เลย (ทุกคนคงสงสัยว่าเป็นไปได้ยังไง แต่ข่าวก็ไม่ได้รายงานละเอียดแบบนั้น)

เรื่องพวกนี้คงจะมีมากขึ้นเรื่อยๆ ตามสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าที่ขยายไป และในที่สุดสถานีพวกนี้ก็น่าจะต้องมีมาตรการบางอย่างมาเพื่อป้องการโจร

สุดท้าย หลายๆ คนอาจรู้สึกว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องใหม่แน่ๆ ของอเมริกาที่สายไฟฟ้าปกติจะ ‘ลงดิน’ ไม่ใช้โจรขโมยได้ แต่ในความเป็นจริง มีบทความมาตั้งแต่ปี 2013 แล้วว่าในอเมริกา มีโจรขโมยสายไฟเต็มไปหมด ซึ่งโจรพวกนี้จะมุ่งเป้าไปขโมยสายไฟตามสถานีจ่ายไฟฟ้าขนาดเล็ก

ดังนั้น เอาจริงๆ นี่ไม่ใช่ปรากฎการณ์ใหม่เลย แค่โจรขโมยสายไฟเปลี่ยนเป้าหมายใหม่เป็นสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
สถานีขาร์จของ อเมริกาเเหมือนจะเป็นลานจอดรถแล้วเอาเครื่องไปตั้งไม่มีคนคุม เลยขโมยกันง่าย ถึงมีคนคุมพนังงานก็จัดการเองไม่ได้ต้องเรียกตำรวจมาจัดการ
ของไทยส่วนใหญ่ตั้งในที่เอกชน ตามปั้ม หรือที่ไพอมีคนผ่านไปมาบ้าง ไปหาสายไฟถามถนนเส้นรองอาจยังปลอดตาคนมากกว่า..

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

สถานีชาในอเมริกามันมักจะตั้งอยู่ลานโล่งๆหลังปั๊มหรือจุดพังรถ อยู่ในมุมเงียบๆเปลี่ยวๆ

แต่ของไทยตู้มันมักจะตั้งอยู่หน้า 7-11 บ้าง อเมซอนบ้างแช้วมันอยู่บริเวณที่พนักงานปั๊มเห็นตลอดโอกาศขโมยยาก

ออฟไลน์ mamaman

สถานีชาในอเมริกามันมักจะตั้งอยู่ลานโล่งๆหลังปั๊มหรือจุดพังรถ อยู่ในมุมเงียบๆเปลี่ยวๆ

แต่ของไทยตู้มันมักจะตั้งอยู่หน้า 7-11 บ้าง อเมซอนบ้างแช้วมันอยู่บริเวณที่พนักงานปั๊มเห็นตลอดโอกาศขโมยยาก

ดังนั้น ถ้ายุครถไฟฟ้ามาถึง หน้า 7 คงไม่พอหรอกครับ 

ออฟไลน์ apinui

ผมว่า ไม่มีหรอกเมืองไทยน่ะ โจรขโมยสายไฟ ...

เคยเห็นม้วนสายไฟม้วนใหญ่ๆ ที่การไฟฟ้าทิ้งไว้ข้างทางตอนที่เค้ามาซ่อมบำรุงไหมล่ะ.... มันเคยหายไหม วางทิ้งไว้เป็นเดือน ก็ยังอยู่ที่เก่า ไม่เห็นหาย

เรื่องขโมยขโจรน่ะ เมืองไทยเจริญกว่าอเมริกาเยอะ

จากภาพ ม่วนแล้วห้อยทิ้งไว้ขนาดนี้ยังไม่มีใครเอาเลย

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
ในรูปน่ะ สายสื่อสารครับ

ผมว่า ไม่มีหรอกเมืองไทยน่ะ โจรขโมยสายไฟ ...

เคยเห็นม้วนสายไฟม้วนใหญ่ๆ ที่การไฟฟ้าทิ้งไว้ข้างทางตอนที่เค้ามาซ่อมบำรุงไหมล่ะ.... มันเคยหายไหม วางทิ้งไว้เป็นเดือน ก็ยังอยู่ที่เก่า ไม่เห็นหาย

เรื่องขโมยขโจรน่ะ เมืองไทยเจริญกว่าอเมริกาเยอะ

จากภาพ ม่วนแล้วห้อยทิ้งไว้ขนาดนี้ยังไม่มีใครเอาเลย

ออฟไลน์ apinui

แล้วข้างในมันเป็นทองแดงไหมล่ะครับ

ออฟไลน์ mamaman

ถ้าเป็นไฟเบอรืออฟติกไม่ใช่ทองแดงนะครับ

• **
สาย ใยแก้ว ครับ

แล้วก็โจรขโมยลักตัดสายไฟน่ะ มีเยอะครับ เจ้าของสายเสียหายทีเป็นแสนเป็นล้าน คนที่ตัดเอาไปขายให้ร้านรับซื้อของเก่า ได้เท่าราคาร้านรับซื้อของเก่าครับ พวกนี้ทำเป็นขบวนการ มีคนตัดหัว ตัดท้าย ลากม้วนเอาขึ้นท้ายกระบะ

แล้วข้างในมันเป็นทองแดงไหมล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2022, 13:48:26 โดย lek12 »

ออฟไลน์ shando

เข้าgoogle searchคำว่าขโมยสายไฟก็ขึ้นมาเป็นสิบๆข่าวแล้วครับ

ออฟไลน์ S6

โจรยังฉลาดกว่าอีกนะครับ  ;D รู้ว่าสายไฟหรือสายสื่อสาร สายสื่อสารทองแดงข้างในเล็กมาก ไม่คุ้มกับการเผา
สายไฟหายบ่อยนะครับ เกือบทุกวัน บางโรงงานขณะจ่ายไฟจากหม้อแปลงเข้าอาคารมันยังขึ้นไปตัดได้
โดยทิ้งสายบางส่วนให้ใช้งานได้อยู่
ที่บ้านผมทิ้งไว้หลายวัน มันเข้ามาดึงออกจากฝ้าทุกห้องเลย แต่สายสื่อสารยังอยู่ที่เดิมนะครับ

ออฟไลน์ Oatsenal1

• Full Member

ไม่ใช่ครับ สายใยแก้วครับ ตัดไปก็ไม่ได้ราคา

ออฟไลน์ Altima

Culture ต่างกันครับ เรื่องขโมยในไทยมันเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยเกิดขึ้น ถ้าใครจะมาบอกผมว่าไทยมีขโมยเยอะ แสดงว่าคุณไม่เคยอยู่ยุโรปหรือเมกาครับ เมกากับยุโรปคุณมีอะไรก็โดนขโมยหมดครับ

จอดรถในโรงรถตัวเองโจรยังบุกเข้าบ้านเพื่อขโมยกุญแจ จอดมอไซหน้าร้านอาหารก็โดนขโมย จอดมอไซไว้ไต้ดินก็โดน ท่อรถ ไฟหน้ารถ กระจังหน้า โดนขโมยครับ เรื่องนี้ในไทยผมไม่เคยเห็นเกิดขึ้น

ออฟไลน์ final

ดูถูกโจรไทยแล้ว สายสื่อสารมีทองแดงจิ๊ดเดียวไม่คุ้มออกแรงตัดจ้า

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ดูถูกโจรไทยแล้ว สายสื่อสารมีทองแดงจิ๊ดเดียวไม่คุ้มออกแรงตัดจ้า

ไหนจะ แผ่นไม้กระดาน ตามป้ายรถเมล์ยุคเก่า ที่ต้องเปลี่ยนเปนที่นั้ง เหล็กยาวๆ น๊อตเสาไฟ ม้านั้งเหล็กที่ต้องเทปูหล่อขาไว้
ถอดไฟท้ายที่ไทยก็น่าจะเยอะนะครับ เห็นพวก D-Max ใหม่ต้องไปติดล๊อคฝาท้ายกันเลย คนรูจักผมเองก็เคยโดน ขโมยกระจกข้าง เบนซ์ตากลม ถ้าของมีราคายังไงก็ไม่รอด
ยุโรปอเมริกาก็มี เยอะๆก็พวก ถอดล้อออกสี่ล้อ เอาอิฐมารองจานเบรค... ถ้าตามที่ท้องเที่ยวก็ทุบกระจกขโมยของในรถ

ออฟไลน์ arya

Culture ต่างกันครับ เรื่องขโมยในไทยมันเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยเกิดขึ้น ถ้าใครจะมาบอกผมว่าไทยมีขโมยเยอะ แสดงว่าคุณไม่เคยอยู่ยุโรปหรือเมกาครับ เมกากับยุโรปคุณมีอะไรก็โดนขโมยหมดครับ

จอดรถในโรงรถตัวเองโจรยังบุกเข้าบ้านเพื่อขโมยกุญแจ จอดมอไซหน้าร้านอาหารก็โดนขโมย จอดมอไซไว้ไต้ดินก็โดน ท่อรถ ไฟหน้ารถ กระจังหน้า โดนขโมยครับ เรื่องนี้ในไทยผมไม่เคยเห็นเกิดขึ้น

ขึ้นอยู่กับย่านที่คุณไปพักอาศัยคับ ถ้าเป็นย่านดี ถือน้อยกว่าเมืองไทยเยอะ

แต่ถ้าย่านไม่ดีก้อเยอะอยู่แล้ว ก้อต้องไปเทียบกับสลัมของเมืองไทย

ถ้าเทียบเคสก้อต้องลองเทียบ 300 ล้านคน กับ 60 ล้านคนแล้วหาเปอร์เซนต์ออกมาคับ

แต่ความคิดผม ผมว่าโจรลักษณะนี้ พี่ไทยมาแรงกว่า

• **
จอดหน้าสถานีตำรวจยังโดนทุบ แล้วมอเตอร์ไซค์น่ะ หายกันเป็นรายวันเลย ในไทยนี่แหละ

ออฟไลน์ PaPaMan

เมื่อก่อนตอนที่ถนนวงแหวนใต้ช่วงสุขสวัสดิ์-พระรามสองสร้างเสร็จใหม่ๆ14กม. เปิดให้ขึ้นฟรี พวกหัวขโมยมันมาตัดสายไฟเอาไปหมดทั้งสาย ถนนไฟดับทั้งเส้น จนต้องเปลี่ยนมาโยงสายไฟที่ปลายเสาเอาแล้วเปลี่ยนสายไฟใหม่พร้อมป้ายบอกหัวขโมยว่าสายไฟเป็นอลูมิเนียมไม่ใช่ทองแดง นึกแล้วก็ขำ

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
ประเทศไทยจัดว่าขโมยสายไฟเยอะครับ
นอกจากจะขโมยสายไฟ พวกสายล่อฟ้า พวกก็ปีนหลังคาขโมยครับ

ออฟไลน์ CarameLon

ประเทศไทยโจรขโมยสายไฟ(ทองแดง)เยอะมากๆครับ
จากใจผู้รับเหมางานระบบไฟฟ้า ผมเคยเห็นคนจ้องจะขโมยบ่อย ตามไซค์งาน แบบถ้าไม่มีกล้องไม่มียาม
ตีสองตีสามเอาแล้ว รุ่งขึ้นหาย ถ้าตจว.นิกลางวันก็ปลอมตัวเป็นการไฟฟ้าท้องถิ่นเอาแล้วตัดหาย
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Fly to dream

ข่าวมีนะใต้ติดมันขุดไปตัดแต่ชาวบ้านเจอเจอยำตีนไป

ประเทศนี้ในกรุงเทพก็ทำถนนเรียบทางด่วนที่มีทางรถไฟใหม่ๆอยู่ยังปล่อยให้พวกไร้บ้านเข้าไปอยู่ แถมขโมยตัดสายไฟ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mongolias

อย่าว่าแต่สายไฟเลยครับ รั้วกั้นเส้นมอเตอร์เวย์ยังหายเป็นช่วงๆเลย

ออฟไลน์ deertesla

อย่าว่าแต่สายไฟเลยครับ รั้วกั้นเส้นมอเตอร์เวย์ยังหายเป็นช่วงๆเลย
พวกนี้น่าเอาไปเผานั่งยางให้หมดครับ

• **
พวกนี้น่าเอาไปเผานั่งยางให้หมดครับ

จริงๆเรื่องนี้ ต้องจัดการขั้นเด็ดขาดกับ “คนรับซื้อ” โทษต้องหนัก แบบเดียวกับ “คนบงการฆ่า” ต้อง ปรับหนัก จำคุกนาน เพราะถ้าไม่มีคนรับซื้อ โขมยมาก็สูญเปล่า