ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนความกว้างยาง ต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่มั้ย  (อ่าน 1633 ครั้ง)

ออฟไลน์ C.V

• Newbie
  • *
ถ้าเปลี่ยนหน้ากว้างยางแต่ขอบ 18 เท่าเดิม จาก 225/55/18 เป็น 235/55/18 จำเป็นต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่มั้ยครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: เปลี่ยนความกว้างยาง ต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่มั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2022, 20:35:12 »
ถ้าตอบตามตำราก็"ต้องตั้ง"ครับ

แต่ลองเอามาขับซักพักก็ดีนะครับ เทียบอาการกับยางเก่าว่าตรงไหนขาด หรือ เกินมั้ย ถ้าขับแล้วลงตัวไม่มีอาการแปลกๆๆก็ไม่ต้องตั้งก็ได้ครับ

ออฟไลน์ kez

Re: เปลี่ยนความกว้างยาง ต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่มั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2022, 21:11:19 »

มันไม่ได้เกี่ยวกับความกว้างของยาง  แต่การถอด - ใส่ล้อออกมา อาจจะทำให้องศาเบี้ยว

ลองขับดูก่อน ถ้าไม่เอียงก็ไม่ต้องตั้ง     

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2022, 22:47:23 »
ถ้าไม่ได้ไปแตะต้องช่วงล่าง แค่ถ่วงล้อก็พอ

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2022, 08:48:45 »
ถ้ายางกว้างกว่าเดิม หน้ายางทีสัมผัสพื้น ส่วนด้านในมันจะไปดันพื้นกว่า มีส่วนทำให้มุมแคมเบอร์เปลี่ยนไปน้อยมากๆ
ถามว่าไม่ต้องได้ไหมก็ได้แหละ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ต้องก้มดูยางบ่อยๆหน่อยว่ากินด้านในไหม

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2022, 09:07:23 »
มันไม่ใช่แค่ความกว้างที่เปลี่ยน เพราะ ปกติ เปลี่ยนหน้ากว้าง ซีรี่ส์ยางก็เปลี่ยน ความสูงก็เปลี่ยนครับ

อีกอย่าง ของเดิมน่าจะใช้งานมาระยะหนึ่งแล้ว มีการสึกหรอ มีการเคลื่อนของมุมล้อ ดังนั้น ใส่ยางใหม่เข้าไป สำหรับผม ผมตั้งนะ อย่างน้อยมันก็ช่วยให้ยางใหม่ ไม่สึกผิดปกติ ครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2022, 09:37:37 »
โดยหลักการไม่ต้องตั้ง
แต่คุณจะรู้ได้ไงว่าศูนย์เดิมมันดีอยู่แล้ว มันอาจเพี้ยนไปก่อนจะเปลี่ยนยางใหม่ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2022, 09:51:22 »
สำหรับผม บางทีแค่สลับยางยังต้องตั้ง 0 ล้อเลยครับ

ค่าที่มาจากโรงงานนั้นดีอยู่แล้ว แต่รถใช้งานไป มันจะไม่มีการสึกหรอเลยเหรอ
ยางบางอย่างทรุด บางอย่างเสื่อม ค่าโรงงานไม่อาจชดเชยสิ่งเหล่านี้ได้

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2022, 10:22:44 »
ถ้าอยู่บนพื้นฐานว่า ค่าสครับ ใกล้เคียงเดิม หรือเท่าเดิม
ก็ไม่ต้องตั้งครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2022, 10:28:22 »
ตามหลักการควรต้องตั้ง

แต่การทำงานของช่างตามร้านยางบ้านเรา บางทีก่อนตั้งศูนย์ปกติ หลังตั้งกินซ้ายกินขวา

สมัยนี้หาช่างตั้งศูนย์ดีๆเก่งๆยากครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2022, 11:30:37 »

แต่การทำงานของช่างตามร้านยางบ้านเรา บางทีก่อนตั้งศูนย์ปกติ หลังตั้งกินซ้ายกินขวา

สมัยนี้หาช่างตั้งศูนย์ดีๆเก่งๆยากครับ
ตั้งศูนย์ หลายกรณีค่ามาตรฐานจากโรงงานไม่จบก็มีครับ
ช่างจึงต้องมีทักษะ และความรู้เรื่องชดเชยมุมด้วยครับ
รถหลายคัน มีปัญหาเรื่องมุมล้อค่าจากโรงงานไม่เป๊ะ
ซึ่งก็มาจากการประกอบเฮงซวยก็มี
รวมทั้งยางแต่ละรุ่น ยี่ห้อ มีค่ามุมสลิปที่ไม่เท่ากัน
นี่ยังไม่รวมคุณภาพการผลิตยางอีก
ช่างที่เก่ง ถือว่าทำการบ้านเรื่องพวกนี้มาดีครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2022, 11:40:23 »

ตั้งศูนย์ หลายกรณีค่ามาตรฐานจากโรงงานไม่จบก็มีครับ
ช่างจึงต้องมีทักษะ และความรู้เรื่องชดเชยมุมด้วยครับ
รถหลายคัน มีปัญหาเรื่องมุมล้อค่าจากโรงงานไม่เป๊ะ
ซึ่งก็มาจากการประกอบเฮงซวยก็มี
รวมทั้งยางแต่ละรุ่น ยี่ห้อ มีค่ามุมสลิปที่ไม่เท่ากัน
นี่ยังไม่รวมคุณภาพการผลิตยางอีก
ช่างที่เก่ง ถือว่าทำการบ้านเรื่องพวกนี้มาดีครับ

ใช่ครับ  ถ้าตั้งศูนย์โดยใช้ค่าเดิมๆจากโรงงาน  รถเบนซ์จะกินซ้ายแทบทุกคัน  เข้าใจว่าเขาทำแบบนั้นเพื่อความปลอดภัย  ถ้าเราอยากให้รถไม่เกินซ้ายต้องไปให้ช่างข้างนอกตั้งศูนย์ให้โดยไม่ใช้ค่าโรงงาน

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2022, 11:54:46 »
ไม่ต้องตั้งครับถ้าขับโอเคอยู่แล้ว รถผมเพิ่มยาง 3 ไซส์ยังใช้ศูนย์ล้อสเป็คเดิมเลย แต่ถ้าปรับนิดหน่อยอาจจะทำให้ใช้สมรรถนะได้เต็มที่กว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 12:47:55 »
ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ มันขึ้นอยู่กับรถแต่ละรุ่นด้วยนะครับ