ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกฟิล์มติดกระจกรถยนต์ระหว่าง 2 ตัวเลือกนี้ครับ  (อ่าน 1937 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nop

• Newbie
  • *
ขอความกรุณาช่วยเลือกฟิล์มติดกระจกรถยนต์ระหว่าง 2 ตัวนี้หน่อยครับ
อยู่คอนโดต้องใช้สแกนบัตรเข้าออก ใช้ใน กทม ตลอด  ขอบคุณทุกท่านมากครับ

1. Blaupunkt Antartica A18BK รอบคัน หรือ บานหน้า A18BK และ A10BL รอบคัน
2. 3M Crystalline C20 รอบคัน หรือ บานหน้า C40 รอบคัน C20

ถ้าท่านที่เคยใช้ 2 ตัวนี้ช่วยมาแนะนำเพิ่มเติมด้วยได้ ก็จะขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Blaupunkt ไม่เคยลองครับ
ใช้ 3M Crystalline C40 อยู่ โอเคทุกอย่าง ไม่ชอบอย่างเดียวคือ เนื้อฟิล์มสีน้ำตาล ลองไปดูตัวอย่างสีฟิล์มก็ดีครับ

ออฟไลน์ ntrix

• Newbie
  • *
รถที่บ้านมี Blaupunkt คันนึงครับ หากขับกลางคืนบ่อยเกิน 50% ของเวลา แนะนำเป็น บานหน้า A35BK และรอบคัน A18BK ครับ
แต่ถ้าขับกลางวันเกินกว่า 70-80% ของเวลาทั้งหมด A18BK และ A10BL รอบคัน ก็ตอบโจทย์ครับ

ผมไม่เคยใช้ Crystalline เนื่องจากเป็นฟิล์มใส แต่ชอบฟิล์มที่มี privacy สูง(มืดนอกสว่างใน) เลยไม่สามารถออกความเห็นในส่วนนี้ครับผม
ปล. เห็นว่า C40 ล๊อตใหม่สีออกอมม่วงแปลกๆ ต้องถามร้านดีๆครับว่าล๊อตสีชาหรือสีอมม่วงครับ
2022 Audi Q3 35 TFSI
2021 Audi A5 40 TFSI Sportback S-Line
2017 Accord G9 Hybrid Minor-change - Sold
2004 Honda CRV G2 2.0EL 4WD + LPG - Still running fine

ออฟไลน์ Nop

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
ใช้ 3m Crystalline C50&40 อยุ่ครับ
กันร้อนดี สบายตา ไม่มีปัญหากับสันยานไดๆ เลย 

ออฟไลน์ seeker

C40 ฟิล์มใส มองเข้ามาเห็นเลยว่าใคร กันร้อนดีเลยสำหรับฟิล์มใส

แต่จะมาแนะนำว่า 3 บานหน้าเป็นฟิล์มเดียวกัน มองกระจกมองข้างแล้วตาไม่ล้าดีครับ

ออฟไลน์ Sit: )

Crystal line ใสจริง 
ไม่ได้หมายถึงใสคือไม่ดำนะครับ  แต่หมายถึงความใสชัด มองแล้วไม่ผิดเพี้ยน ไม่หลอกตา ไม่ขุ่นมัว ไม่สะท้อน แต่  blaupunkt  ยังไม่เคยใช้ครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ตัวเลือกแรกผมไม่เคยใช้ของดตอบความคิดเห็น

ตัวเลือก 2 ผมมีทั้ง 2 คัน c40 บานหน้า c20 ที่เหลือ
กับอีกคันเป็น c20 รอบคัน

พอดีขับกลางคืนเป็นส่วนใหญ่กับเป็นทางสาย engineer
ที่ทึ่งในตัวเลข data sheet กับผลทดสอบจริงทางแลปจากใน YouTuber

ถ้าสายตาปกติ c40 บานหน้า กับที่เหลือ c20 นี่โอเคเลยครับ
แต่ถ้าคิดว่าสายตาดีเยี่ยม c20 รอบคันได้เลย แค่เดือนแรกอาจมืดไปบ้างสำหรับขับกลางคืน
พออยู่ตัวแล้วก็สามารถขับได้ทั่วไปโดยที่กลางคืนมองเข้ามาไม่เห็น กลางวันจะมองเห็นลางๆ

เลือก c40 บานหน้าก็ได้ถ้าไม่จำเป็นต้อง privacy ขนาดนั้น
เพราะตัวเลขกันอินฟาเรดของ c40 นี่คือสุดยอดจริงๆ datasheet บอกกันได้ 98%
แต่ทดสอบจริงกันได้ 99% โดยที่เบอร์อื่นยังอยู่ที่ 98% ตามที่ว่า

ยอมรับว่าใสจริงเคลียร์จริงและหลังจากฟิล์มอยู่ตัวแล้วประสิทธิภาพไม่ได้ด้อยลงไปเลย
ก็เลยติดใจใช้ต่อๆมาจากความชัดใสคมด้วยตาตลอดอายุที่เพิ่งเป็น fc ก็ 4 ปีกว่าๆครับ กับ 2 คันที่บ้าน  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้า 2 ยี่ห้อนี้เป็นผมไป Crystaline ครับ จากชื่อเสียงของความเป็น 3M

แต่ถ้าดูจากสเปคแล้ว ผมไปตัว 3M Ultra Clear ประหยัดกว่าเกือบครึ่ง ค่าลดความร้อนรวมไม่หนีกันมาก แล้วก็มีตัวความเข้ม 80% ให้เลือกด้วยครับ

https://topfilmthailand.com/%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C3m/
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออนไลน์ Tien.W

Crystalline มันมีตัวตนในตลาดโลก ส่วนอีกยี่ห้อ เหมือนไปยืมชื่อมาใช้ ไม่รู้ผลิตจากไหน ยังไง น่ะครับ

ข้อเด่น ของ Crystalline คือ ความใส เคลียร์ ของเนื้อฟิล์ม ใช้แล้ว ไปใช้ตัวอื่นยากครับ

ส่วนกันร้อน ผมให้กลางๆ คือ ดีกว่าฟิล์ม หลักพัน หรือ หมื่นต้น ที่ต่ำกว่ามัน แต่มันไม่ถึงขั้นว้าว ยังยืนยันคำเดิมว่า ที่ติดใหม่ใน Pulsar การกันร้อนมัน drop ลงกว่าสมัยติด CRV เมื่อสิบปีก่อนพอสมควรครับ เบอร์เดียวกันนะ

ออฟไลน์ Nop

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณทุกท่านมากครับสำหรับความเห็นและข้อแนะนำครับ เป็นประโยชน์กับผมมากเลย