ผู้เขียน หัวข้อ: ผ่อนรถมือสองอยู่แต่เริ่มไม่ไหวกับค่าซ่อม  (อ่าน 4216 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pongkungkung

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมผ่อนรถมือสองอยู่ เป็นรถปี 14 เหลือส่งต่ออีกงวดแต่เริ่มไม่ไหวกับค่าซ่อมเลยอยากเปลี่ยนรถเป็นป้ายแดงโดยมีทางเลือกในใจดังนี้ ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
1. เอาไปเทิร์นกับรถคันใหม่โดยที่ยังผ่อนไม่หมด ให้เปลี่ยนสัญญาเอา
2.ปิดยอดคันเก่าที่เหลือ แล้วเอาไปเทิร์น
3.ขายคันเก่าเองแบบเปลี่ยนสัญญา
4.ปิดยอดแล้วขายคันเก่าเอง

ออฟไลน์ CoolBanana

• Newbie
  • *
Re: ผ่อนรถมือสองอยู่แต่เริ่มไม่ไหวกับค่าซ่อม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 12:52:09 »
ขายแบบเปลี่ยนสัญญาขายง่าย และคุ้มสุดทั้งคนซื้อและคนขาย

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: ผ่อนรถมือสองอยู่แต่เริ่มไม่ไหวกับค่าซ่อม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 12:54:08 »
รถอะไรครับ ปี14 ไม่น่าจะซ่อมหนักอะไรมากมั้ยครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 13:31:42 »
ถ้าผมอ่านไม่ผิด คือ เหลือผ่อนอีกงวดก็จบแล้วใช่ไหมครับ ..

ถ้าแบบนี้ ผมว่าเราผ่อนต่อให้หมด ปิดงวดได้เล่มมา แล้วค่อยเอาไปเทรินคันใหม่ดีกว่าครับ

ข้อดีคือ เราต่อรองได้มาก สามารถขายเองได้หรือจะตีเทรินโชว์รูมก็ได้ และประวัติการผ่อนชำระที่ปิดยอดครบแล้ว เวลาไปกู้ต่อรถป้ายแดงเครดิตจะสวยกว่าครับ

ทีนี้เรื่องขาย ตอนนี้ให้เช็คราคาก่อนว่า รถเราขายกันอยู่ที่เท่าไร คือ ราคาขายที่เต้นท์เค้าขายกันขายเท่าไร ถ้าเรารู้ราคา ก็ลองเอารถเราไปตีราคาตามเต้นท์สัก 2-3 ที่ เราก็จะได้ราคาซื้อเข้าแล้ว และทีนี้ เราจะขายเอง หรือเทรินเต้นท์ ก็อยู่ที่เราพอใจเลือกครับ

เรื่องซ่อม ถ้าไม่อยากซ่อมอีก พยายามอย่าขยับรถ และถ้ารถมันเสียมาก และเราไม่อยากมีเรื่องปวดหัวทีหลังแนะนำขายเต้นท์หรือตีเทรินโชว์รูมไปเลยครับ เพราะถ้าขายเองและรถเราไปพังตอนอยู่กับเจ้าของใหม่ เราจะโดนโทรกวนตลอด ถ้าไม่อยากปวดหัว ก็ขายเต้นท์ไปดีสุดครับ

ออฟไลน์ mr.roadster

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 13:36:08 »
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมผ่อนรถมือสองอยู่ เป็นรถปี 14 เหลือส่งต่ออีกงวดแต่เริ่มไม่ไหวกับค่าซ่อมเลยอยากเปลี่ยนรถเป็นป้ายแดงโดยมีทางเลือกในใจดังนี้ ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
1. เอาไปเทิร์นกับรถคันใหม่โดยที่ยังผ่อนไม่หมด ให้เปลี่ยนสัญญาเอา
2.ปิดยอดคันเก่าที่เหลือ แล้วเอาไปเทิร์น
3.ขายคันเก่าเองแบบเปลี่ยนสัญญา

4

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 13:59:10 »
แสดงว่ารถวิ่งเยอะมาก เพราะรถอายุแค่แปดปีเอง

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 14:29:18 »
เหมือนผมเลย
accord G7 ปี2007 ผมซื้อมาตอนปี2014  ใช้ไปถึงประมาณช่วงปี2017 รถอายุ10ปี เลขไมล์220k
ซ่อมปีนั้นเกิน2หมื่นบาทแล้ว ไม่รวมค่าเปลี่ยนถ่ายของเหลวประจำรอบอีกหมื่นนิดๆ
มีรายการ overhaul เกียร์ กับพวกสารพัดลูกหมาก/ช่วงล่าง/ลูกปืนล้อ น่าจะอีก2-3หมื่น รออยู่ .... เลยตัดสินใจเอาไปเทิร์นเลยครับ ทั้งๆที่ผ่อนต่ออีก6งวดก็จบ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 15:38:24 »
ผมเลือกข้อ 3 แฮะ
ว่าแต่ ซ่อมไม่ไหว สำหรับผมค่าซ่อมถูกกว่าเปลี่ยนรถใหม่แน่ๆ (ยกเว้นคุณใช้รถยุโรปแล้วจะเปลี่ยนมาขับ Eco car)

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 16:02:13 »
4ครับ

แต่สนใจว่าซ่อมแล้วจบมั๊ยหรือซ่อมแล้วซ่อมอีกพังที่เดิมแล้วมันกินเวลาในชีวิตเกินไปไม่ใช่เรื่องเงินอย่างเดียว  เพราะชีวิตจริงผ่อนรถใหม่ยังไงก็เสียเงินมากกว่าซ่อมยังไม่นับค่าเสื่อมรถใหม่ที่มันเยอะมาก

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 16:31:18 »
เลือกข้อ 4 ครับ

ส่วนเรื่องซ่อม ไหนๆจะขายแล้ว
ผมไม่แน่ใจว่าอาการเป็นที่ตรงไหนและรถอะไร

สมมติเป็นที่ช่วงล่าง ใช้ชุดซ่อม อัดลูกหมากอะไรแบบนี้ไปก่อน
โช้คเสียก็ซ่อมโช้ค แค่นี้คนซื้อก็ไม่รู้แล้วครับ

พวกระบบไฟ ก็ปรึกษาอู่หาของมือสองใส่ให้โค้ดมันหายก็ได้ครับ

ถ้าเป็นพวกยุโรป ผมเคยเจอคนซื้อเอา OBD มาจัดดูเลยก็มี ว่าเรา Freeze อาการอะไรไว้ และเคยลบอาการอะไรออกไป สุดจริงๆเลยครับ

ดีสุดคือ หาของเทียมหรืออะไหล่มือสองมาใส่ให้มันหาย

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 16:41:54 »
ผมเลือกข้อ 3 แฮะ
ว่าแต่ ซ่อมไม่ไหว สำหรับผมค่าซ่อมถูกกว่าเปลี่ยนรถใหม่แน่ๆ (ยกเว้นคุณใช้รถยุโรปแล้วจะเปลี่ยนมาขับ Eco car)

ใช่ครับ  ถ้าอยากเปลี่ยนรถเพราะของเดิมเก่าแล้ว  อยาเปลี่ยนรถใหม่ถือว่าโอเค  แต่ถ้าคิดว่าผ่อนรถใหม่ถูกกว่าค่าซ่อมรถเก่าคงไม่ใช่แน่ๆ  รถผมอายุ 19 ปี  รายการซ่อมมาเรื่อยๆ  แต่ถึงค่าซ่อมจะเยอะยังไงมันก็น้อยกว่าเงินค่าผ่อนรถใหม่อยู่ดี

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 16:57:07 »
มันอยูที่ว่ารถเก่ารุ่นไหน รถใหม่ รุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 17:17:17 »
เหลืออีกงวดเดียว ก็ปิดให้จบ โอนเป็นชื่อคุณ แล้วประกาศขาย ง่ายกว่าครับ

เพราะถ้าขายแบบเปลี่ยนสัญญา แค่งวดเดียว กว่าจะซื้อ กว่าจะขาย กว่าจะโอน ครบรอบจ่ายงวดพอดีแหละ

...........

วันก่อน เปิดตาราง excel ที่บันทึก รายการซ่อม CR-V G3 เอาไว้ ปีนี้โดนไป 17X,XXX บาทละ ไม่รวมค่าน้ำมัน ค่าประกันภัย นะ สยองดี กับ รถที่มือสอง เหลือสัก 2 แสนกว่าบาท

แต่ผมใช้มันตั้งแต่ป้ายแดง รถไม่มีชนหนัก รายการเปลี่ยน เป็นไปตามประสา คนเรื่องเยอะ รถต้องเหมือนป้ายแดง ต้องอะไหล่แท้และใหม่ ทุกชิ้น อะไรประมาณนั้น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 19:21:25 »
ผ่อนคันใหม่ยังไงก็แพงกว่าซ่อมครับ  ต่อให้ซ่อมศูนย์ด้วย 

แต่สำคัญคือรถคุณคือรุ่นไหน   

ถ้าแบบ E-class W212 จะเปลี่ยนเป็น Ativ   คำตอบจะเป็นอีกแบบเลย

เลือกกลางเลือก ข้อ4 ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2022, 20:01:44 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 20:33:54 »
4 ครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 20:39:51 »
    เหลือแค่อีก 1 งวดเอง ผ่อนให้หมดเป็นชื่อเรา ทั้งง่ายและได้ราคา
    ถ้าคันใหม่เป็นยี่ห้อเดียวกัน เช่น Toyota->Toyota

ถ้าบอกคันเก่าปี 14 รุ่นอะไร กับป้ายแดงรุ่นอะไร จะช่วยเจอคำตอบเพิ่มเติมช้อยที่มี
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ zgmx9900

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 21:25:47 »
ถ้าไม่รีบใช้เงินซื้อคันใหม่กับที่จอดรถ - เลือกข้อ 4 ครับ

อายุรถ8ปีซ่อมไม่ไหว ผมนี่นึกถึงFord Focus ปี2012 ออกป้ายแดงด้วย ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย พอเข้าสู่ปี2020 นี่พังหลายอย่างมาก ยันคอนโซนหน้ารถเริ่มแตกเริ่มหลุด จนต้องขาย

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 22:44:54 »
จขพ ใช้ BMW X3 F25 ก่อน LcI ครับเห็นในประวัติเคยตั้งกระทู้ไว้อยู่

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 22:46:52 »
ปิดคันเก่าให้จบก่อน จากนั้นก็ขายเอง ไม่จำเป็นต้องทำอะไรให้ซับซ้อน

ว่าแต่รถรุ่นไหนยี่ห้ออะไรหนิ ทำไมรถ 8 ปีถึงบอกว่าเริ่มไม่ไหวกับค่าซ่อม
เพราะถ้าไปจับพวกยุโรปหมดประกันนี่ผมว่าส่งต่อก็ราคาน่าจะไม่ได้ดีกว่าเดิม + ขายยากด้วยถ้าซ่อมแล้วไม่จบ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 23:12:15 »
จขพ ใช้ BMW X3 F25 ก่อน LcI ครับเห็นในประวัติเคยตั้งกระทู้ไว้อยู่

โหดมากครับ ซ่อมกันจุดกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2022, 06:53:42 »

คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า

มีกระทู้ถามหายุโรปมือ 2 กับ d seg หรือ suv ญี่ปุ่นป้ายแดงตลอดเวลา

ผมก็เคยเป็นคนนอกมาก่อน แต่ตอนนี้เป็นไทแล้ว

ถ้ายังมีคนตั้งกระทู้ถามหา ผมก็จะตอบว่า อยากได้ก็ต้องจัด จะได้ไม่คาใจ

ยิ่งไปบอกว่า ดีเซลซ่อมโหดจัด หลายท่านยังไม่เชื่อ ก็คงต้องปล่อยให้เจอเอง

ยุโรปสมัยนี้ ซ่อมโหดกว่ายุค  70-90 หลายเท่ามากครับ เขาเลิกทำ 123 124 เป็นแท๊กซี่ให้ใช้กันหลายๆแสนโลแล้ว ^^

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2022, 09:00:00 »
ตามความเข้าใจคือ "เหลือส่งต่ออีกงวด" หมายถึงเหลืองวดเดียวหรอครับ
ถ้าเหลืองวดเดียวจะเปลี่ยนสัญญาทำไมให้เปลืองค่าเปลี่ยนสัญญา..

ผมเลือก 2 กับ 4 คือเหลืองวดเดียวก็จ่าให้จบ โอนเล่มมา
แล้วที่เหลือก็จะเอาไปเทิร์นหรือขายเองก็แล้วแต่จะเลือก

แบบ 2 อาจโดนกดราคาเพราะศูนย์ต้องเอาไปขายต่อเพื่อมีกำไร
แบบ 4 ขายเองได้ราคาดีกว่าเทิร์น แต่บางเรื่องก็อาจต้องดำเนินการเอง หรืออาจจะขายได้ช้า
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2022, 09:54:06 »
ถ้าผ่อนใกล้หมด ผ่อนให้ครบ ซ่อมไปก่อนให้พอใช้ได้อะไหล่เทียบก็ได้ แล้วค่อยขายน่าจะดีครับ

รถปีเริ่มเก่า ความเกเรความทนทานผมว่ามีส่วน ที่ควรที่จะใช้ยาวหรือน่าซื้อมาใช้เป็นมือ 2 หรือเปล่า
พอปีเก่ารถจุกจิก ซ่อมไม่จบ แถมตัวรถต้องรถต้องผ่อนเซ็งจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2022, 10:12:41 »
ข้อ 4 ครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2022, 12:39:47 »

ครับ ถ้าเป็นรถพวกนี้ ผมไม่แปลกใจเลย จะซื้อรถยุโรปมือสองใช้ ต้องเผื่อเงินค่าซ่อมไว้โขอยู่ อย่าผ่อนแบบ พอดีๆ กับรายได้ ไม่งั้นมีรายการ ที่จะทำให้ลำบากใจหลายอย่างครับ เพราะรถพวกนี้ ยิ่งเก่า ยิ่งซ่อม
จะว่าไปตอนซื้อมือสองสมัยนั้น ออกป้ายแดงญี่ปุ่นได้เลย สบายใจไม่ต้องซ่อมไป7 ปีอย่างต่ำ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2022, 17:42:45 »
ย้อนกลับไปอ่านกระทู้เก่ามา ผมก็ยังเชียร์ camry เหมือนเดิมครับ
ของผม 2.5HVP 1 ปีที่ผ่านมาขับเยอะหน่อย เกือบ 40000กม
ค่าน้ำมัน เดือนละ 7000-8000 (น้ำมันแพงมาก)
ค่าซ่อมบำรุงแบบเข้าศูนย์ เปลี่ยนถ่ายของเหลว เช็คระยะ เปลี่ยนโช้ค ลูกหมาก ฯลฯ ยาง ประกันชั้น 1 ภาษี รวมๆแล้วตก 80000 บาทในรอบปี
คำนวนแล้วแบบไม่รวมประกันชั้น 1 จ่ายน้อยกว่า Revo 2.8 ตอนเดียวซะอีกครับ 555

คงเจอประกันหนักด้วยมั้งครับ น่าจะหลายหมื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2022, 17:44:28 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2022, 21:08:24 »

ตัดใจปิดยอดแล้วขายดีกว่าครับ จริงๆกระทู้แนวๆ มือหนึ่งญี่ปุ่น กับมือสองยุโรปมีเยอะมาก แต่ก็ยังงงๆ มีคนเชียร์ ยุโรปมือสองอยู่เรื่อยๆ ส่วนตัวผมผ่านยุโรปมือสองมา 5 คันได้ รู้ไส้รู้หมดแล้ว และไม่เคยเชียร์เลย ซ่อมแพงแต่ไม่จบและมาเรื่อยๆของจริง

เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ ให้ขายทิ้งออกไปไวๆครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 28, 2022, 21:47:59 »
เหมือนผมเลย
accord G7 ปี2007 ผมซื้อมาตอนปี2014  ใช้ไปถึงประมาณช่วงปี2017 รถอายุ10ปี เลขไมล์220k
ซ่อมปีนั้นเกิน2หมื่นบาทแล้ว ไม่รวมค่าเปลี่ยนถ่ายของเหลวประจำรอบอีกหมื่นนิดๆ
มีรายการ overhaul เกียร์ กับพวกสารพัดลูกหมาก/ช่วงล่าง/ลูกปืนล้อ น่าจะอีก2-3หมื่น รออยู่ .... เลยตัดสินใจเอาไปเทิร์นเลยครับ ทั้งๆที่ผ่อนต่ออีก6งวดก็จบ

เห็นค่าซ่อมแล้วตกใจ ทำไมรถผม Altis 2004 ซ่อมแพงกว่ารถ Accord พี่อีกครับนี่ ปีที่ถูกที่สุดคือ 17,000 ปีที่แพงที่สุดคือ 51,000 ค่าเฉลี่ยกลางๆอยู่ที่ปีละ 2-3 หมื่นครับ เรียกว่าซ่อมเดือนเว้นเดือนได้เลยครับ ทั้งหมดนี่นับค่าซ่อมบำรุงทุกอย่างทั้งถ่ายของเหลวด้วย แต่ไม่ได้รวมเรื่องแต่งอัพเกรดรถครับ ผมวิ่งตกปีละ 3 หมื่นโล มีปีหลังวิ่งที่ปีละ 5 หมื่นโลครับ รถพี่วิ่งปีละเยอะไหมครับ ทำไมซ่อมถูกกว่าผมครึ่งๆเลย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 30, 2022, 05:45:24 »
เป็นคำถามที่ให้ข้อมูลน้อยจริงๆ อยากรู้ว่าใช้รถอะไร ถ้ารู้ คิดว่าจะมีช่วยตอบได้ชัดเจนขึ้น รอจขกท.ตอบ