ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ถนัดเท้าซ้ายเวลาขับรถควบคุมน้ำหนักเท้าขวาในการเหยียบแป้นเบรค คันเร่งยังไง  (อ่าน 2372 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
เคยค้นกระทู้เก่าๆอยู่ครับเรื่องคนถนัดเท้าซ้าย ขับรถยังไงก็คงต้องใช้เท้าขวาในการเหยียบแป้นคันเร่ง แค่เจอบางคอมเม้นท่านใช้2ขาเลย ขวาเร่ง ซ้ายเบรค ก็แล้วแต่ถนัด แต่อยากทราบว่าท่านที่ถนัดเท้าซ้าย แต่ใช้เท้าขวาขับทั้งเร่งและเบรค ท่านควบคุมน้ำหนักเท้าได้ยังไงครับ หรือเกิดจากการฝึกหรือขับมานานจนเริ่มชินน้ำหนักครับ
กระทู้นี้ไม่ได้อะไรครับ เพียงแต่คิดขึ้นมาเล่นๆเพราะบางทีขับรถติดมากๆ ขาขวาจะเกร็งๆเหมือนตะคริวจะกิน บางทีผมจะใช้เท้าซ้ายเลียเบรค เหยียบเบรค แต่ควบคุมน้ำหนักไม่ค่อยได้ ไม่ชินหัวทิ่มบ้าง เลยเกิดความสงสัยของท่านที่ถนัดเท้าซ้ายว่าขับรถด้วยเท้าขวาที่ไม่ถนัดควบคุมน้ำหนักขายังไงครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
ชินไปเองครับใช้ขาขวาตลอด 6 เดือน แรก ๆ เหยียบมิด กับ ปล่อยหมด เล่นกีต้าร์ยากกว่าครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Muvee

ชินไปเองครับใช้ขาขวาตลอด 6 เดือน แรก ๆ เหยียบมิด กับ ปล่อยหมด เล่นกีต้าร์ยากกว่าครับ
::) ::) ::) แล้วแบบนี้เท้าขวาใช้ถนัดขึ้นมั๊ยครับ แบบชินการใช้เท้าขวาในการทำกิจกรรมอื่นๆเพิ่มอย่างเตะบอลอะไรด้วยมั๊ยครับ

ออฟไลน์ wcr

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่าข้างถนัดในการใช้ทำกิจกรรมต่างๆมันไม่ตายตัวครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราฝึกใช้ข้างไหนในตอนแรก และพยายามใช้มันไปเรื่อยๆมากกว่า (อาจจะมีข้างที่มีศักยภาพมากกว่า แต่ถ้าเราฝึกอีกข้างเราก็ถนัดอีกข้างมากกว่าอยู่ดี)

ผมถนัดมือขวา แต่ถนัดเท้าซ้าย ขับรถก็ใช้เท้าขวาแต่แรกไม่รู้สึกฝืน เคยลองใช้เท้าซ้ายก็ไปไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ KTN88

มันไม่ยากหรอกครับ ผมถนัดขวายังขับรถเกียร์ธรรมดาเหยียบคลัชท์ได้ไม่มีปัญหาเลยครับ ยากกว่าเหยียบคันเร่งอีก

ออฟไลน์ kiwiwi

เกริ่นก่อนจะเล่าให้ฟังนะครับ

ผมขับรถมา 30 กว่าปีแล้ว ขับได้ทั้งก.ธรรมดาและออโต้

ผมถนัดขวานะครับ มีอยู่ช่วงหนึ่งของชีวิต เตะฟุตบอลแล้วขาขวาต้องเข้าเฝือก ห้ามขยับ 6 เดือนเต็มๆ แต่ก็ยังต้องขับรถไปทำงาน

แรกๆที่ขับเท้าซ้าย คือต้องฝึกน้ำหนักเบรคเป็นอันดับแรกเลย แต่น้ำหนักคันเร่ง ผมกับสามารถขับได้ตั้งแต่วันแรกเลย หลังจากที่ขาขวาหายแล้ว ปีนึงๆ ผมก็มีการใช้เท้าซ้ายขับบ้าง เพื่อไม่ให้ลืม

เท่ากับว่า ผมสามารถควบคุมรถได้ด้วย 2 เท้า

แต่เหนือสิ่งอื่นใด ผมก็ยังไม่สนับสนุนให้ใครขับรถด้วย 2 เท้าพร้อมกันนะครับ(ขวาคันเร่ง ซ้ายเบรค หรือจะย้ายคันเร่งสลับข้างกับเบรค)​

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมเป็นหนึ่งคนที่รู้สึกว่ามันขึ้นอยู่กับการฝึก 

ผมตีเทนนิสมือซ้าย   ตีแบดมือขวา  ชู้ตบาสมือซ้าย(ซ้ายส่งกำลัง) โยนโบว์ลิ่งมือขวา  เตะบอลเท้าซ้าย
ไม่มีอะไรตายตัวและแน่นอนครับ

ผมขับรถออโต้สองเท้า  เพราะเด็กๆผมขับโกคาร์ทก่อนขับรถยนต์   ก็ไม่เห็นจะยากอะไรอยู่ที่การฝึกเป็นหลัก

ทุกวันนี้ขับเกียร์ธรรมดาก็ ใช้เท้าซ้ายเบรคได้

แต่ผมก็บอกทุกคนว่าขึ้นอยู่กับความถนัดและการฝึก  ให้ผมขับออโต้เท้าเดียวผมก็จะฝืนๆ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ spn

ผมถนัดซ้ายนะครับ
แต่เอาจริงถนัดซ้ายแค่เขียนหนังสือ กินข้าว ใช้มีด
กิจกรรมอื่นๆ อย่างขับรถ เล่นกีตาร์ ฯลฯ ก็ใช้มือขวา เท้าขวา อย่างที่คนถนัดขวาใช้ โดนไม่มีสับสนเลย
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ apinui

ผมขับรถมา 30 กว่าปีแล้ว ขับได้ทั้งก.ธรรมดาและออโต้

ผมถนัดขวานะครับ มีอยู่ช่วงหนึ่งของชีวิต เตะฟุตบอลแล้วขาขวาต้องเข้าเฝือก ห้ามขยับ 6 เดือนเต็มๆ แต่ก็ยังต้องขับรถไปทำงาน

แรกๆที่ขับเท้าซ้าย คือต้องฝึกน้ำหนักเบรคเป็นอันดับแรกเลย แต่น้ำหนักคันเร่ง ผมกับสามารถขับได้ตั้งแต่วันแรกเลย หลังจากที่ขาขวาหายแล้ว ปีนึงๆ ผมก็มีการใช้เท้าซ้ายขับบ้าง เพื่อไม่ให้ลืม

เท่ากับว่า ผมสามารถควบคุมรถได้ด้วย 2 เท้า

แต่เหนือสิ่งอื่นใด ผมก็ยังไม่สนับสนุนให้ใครขับรถด้วย 2 เท้าพร้อมกันนะครับ(ขวาคันเร่ง ซ้ายเบรค หรือจะย้ายคันเร่งสลับข้างกับเบรค)​

ถ้าบอกว่า ไม่สนับสนุนให้ขับ 2 เท้าในกลุ่ม F1 นี่โดนลุมสวดเอาง่ายๆเลยนะครับเนี่ย 555 (แซวเล่นนะครับ)

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าบอกว่า ไม่สนับสนุนให้ขับ 2 เท้าในกลุ่ม F1 นี่โดนลุมสวดเอาง่ายๆเลยนะครับเนี่ย 555 (แซวเล่นนะครับ)

อันนั้นเฉพาะกิจครับ ผมเข้าใจ ผมก็เคยบ้าขับโกคาร์ท ขับ 200sx(ของเพื่อน)​แต่แป้นดริฟท์อยู่เหมือนกันครับ

แต่ในชีวิตประจำวันที่ไม่ใช่สนามแข่ง ผมก็ใช้เท้าเดียวน่ะครับ

ออฟไลน์ wooot

ขับจนชินไปเองครับ ไม่ยากเลย

ออฟไลน์ Ty ESC

ผมคล้ายๆเคสข้างบน

เตะบอลขาแพลงเลยต้องใช้เท้าซ้ายขับกลับ ข้างขวาบวมเป็นลูกเทนนิสเลย

หลังจากนั้นก็ขับได้สองข้าง

มันก็จะชินไปเอง ขับได้ทั้ง ขวา อย่างเดียว ซ้ายอย่างเดียว กรือ ขวาเร่งซ้ายเบรค

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เดี๋ยวก็ชินไปเองครับ

ความถนัดซ้าย ถนัดขวา ผมว่ามันไม่ได้มีผลอะไรกับการขับรถขนาดนั้น

เพราะขนาดคนขับพวงมาลัยขวา(อย่างบ้านเรา) ไปเที่ยวเมืองนอกไปเช่ารถขับพวงมาลัยซ้าย ยังแปปเดียวก็ขับได้เลย

ปล. ผมขับรถ 2 เท้า ประจำ เวลาเริ่มจะบู้ หรือ เร่งรีบ ครับ เท้าขวาเหยียบคันเร่ง vs เท้าซ้ายเหยียบเบรค

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ฝึกอย่างเดียวเลยครับ

ผมถนัดขวา ก็พยายามฝึกเบรคด้วยซ้าย แต่ต้องพยายามใช้เรื่อยๆ ด้วย ไม่งั้นซักพักก็ลืมน้ำหนัก นี่ยังไม่นับตอนเปลี่ยนคันที่ต้องทำความคุ้นเคยเพิ่มอีกด้วยครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ mongolias

ตอนเด็กๆ เคยมอเตอร์ไซด์ล้ม มือขวาเป็นแผล เลยต้องหัดใช้แขนซ้ายตักข้าวกิน
วันแรกก็ยากนิดนึง หลังจากนั้นก็ปรับตัวได้ครับ
เคสขับรถก็เหมือนกัน ฝึกเรื่อยๆร่างกายก็จะปรับตัวเองครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมถนัดเท้าซ้าย แต่ขับรถถ้าหัดเท้าขวาแต่แรก ก็ไม่รู้สึกฝืนเลยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ผมถนัดซ้าย แต่เขียนหนังสือ/ ทำงานละเอียดๆ ด้วยมือขวา

และผมขับรถได้ปกติ ทั้งเกียร์ธรรมดา/ออโต้

เพราะฉะนั้น ไม่มีอะไรครับ อาศัย การทำ/การฝึก ใช้งานบ่อยๆ ก็ชิน แล้วก็จะกลายเป็นปกติครับ

ออฟไลน์ ion.cnx

• Jr. Member
  • **
ก็ฝึกไปครับ ไม่นานสมองจะจำได้ แล้วก็จะคุ้นเคย

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ผมเป็นคนถนัดซ้าย ตั้งแต่เริ่มขับรถ ผมไม่เคยรู้สึกว่ามีปัญหาเรื่องน้ำหนักเท้าเลยนะครับ ทั้งเกียร์ธรรมดา และ เกียร์ออโต้

ออฟไลน์ SM.

ผมคิดว่าข้างถนัดในการใช้ทำกิจกรรมต่างๆมันไม่ตายตัวครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราฝึกใช้ข้างไหนในตอนแรก และพยายามใช้มันไปเรื่อยๆมากกว่า (อาจจะมีข้างที่มีศักยภาพมากกว่า แต่ถ้าเราฝึกอีกข้างเราก็ถนัดอีกข้างมากกว่าอยู่ดี)

ผมถนัดมือขวา แต่ถนัดเท้าซ้าย ขับรถก็ใช้เท้าขวาแต่แรกไม่รู้สึกฝืน เคยลองใช้เท้าซ้ายก็ไปไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

Muscles memory ใช้ไปแปปๆก็ชินครับ ผมถนัดขวานะ แต่ตอบได้เลยเพราะมีเพื่อนถนัดซ้าย
ส่วนใหญ่ลำบากแค่ตอนเรียนมหาลัยครับ เขียนเลคเชอร์​ไม่มีที่รองแขน
ที่เหลือใช้ไปแปปๆชินเองหมด แถมมันเล่นเปียโน กีต้าเก่งด้วยนะ ไม่ได้กลับสายเล่น
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมถนัดซ้ายนะครับ
แต่เอาจริงถนัดซ้ายแค่เขียนหนังสือ กินข้าว ใช้มีด
กิจกรรมอื่นๆ อย่างขับรถ เล่นกีตาร์ ฯลฯ ก็ใช้มือขวา เท้าขวา อย่างที่คนถนัดขวาใช้ โดนไม่มีสับสนเลย

+1 ครับ เป็นคนถนัดซ้าย เขียนหนังสือมือซ้าย ทำอะไรหลายๆอย่างจากฝั่งซ้าย แต่เรื่องขับรถที่ไม่ใช้เท้าซ้ายเลย ยกเว้นเหยียบเบรกตอนสตาร์ทรถ เคยลองเหยียบเบรกด้วยเท้าว้ายแล้วมันไม่ถนัดเลย เหยียบทีเบรกหัวทิ่มเลย 555
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ HHHsung

ผมถนัดซ้ายครับ

ไม่ต่างกับการใช้คอม ผมจับเมาส์มือขวา ใช้คีบอร์ดมือซ้าย มันอยู่ที่การเริ่มต้น ว่าเริ่มอย่างไร คนเราปรับตัวได้ครับ