ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยระบบ เบรก Honda Civic EL ทำไมถึงมีเสียงขณะค่อยๆถอนแป้นเบรกกรณีลงเนิน  (อ่าน 6841 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
ที่บ้านได้Honda civic el มา. ผมลองขับมาได้4-5ร้อยโลละครับ
ถือว่าการขับขี่ดีทีเดียว. เทียบกับc segment ด้วยกัน

ภายนอก
    ไม่พูดถึงเยอะครับ. ต่างคนต่างชอบ. ผมมองว่า มันทำรถออกมาแนวๆรถซิ่งไปหน่อย

ภายใน
     ผมว่าทำมาได้ดี พวงมาลัยวัสดุเรียบๆโล้นๆ ไม่ชอบเท่าไร. เบาะนั่งเรียกว่าไม่ถนัด. ดันหลังชิบ. แต่เริ่มชิน
     นัง่โดยสารหน้าหลัง ทำได้สบาย. มาตราฐานฮอนด้า. ส่วนพลาสติกด้านหลังที่บ่นๆกัน ใช้งานจริงไม่มีมครไปมองหรือกระทบอะไร

การขับขี่ช่วงล่าง
     ขับมาได้4-5ร้อยโล ทุกสภาพถนน. จราจร. เหนือ ใต้. เป็นรถที่ขับง่าย เครื่องยนตร์ถือว่าเพียงพอ. เกียร์ราบรื่น. ซัดแรงๆมีครางหน่อย แต่ก้อรับได้. เก็บเสียงไม่ค่อยดีเท่าไร. แต่ความเร็วใช้ได้. นั่งยังไม่ชินเบาะเท่าไร. ขับช้า เร็ว. ควงคุมง่าย ขับเร็วtop speed ก็ไม่เหมือนรถยุโรป. เบรกยังไม่มั่นใจเท่าไร

ประหยัดน้ำมันปานกลาง 13 โลลิตร.

คำถามครับ:
     ผมรำคาญเสียงเบรกมาก.  สงสัยว่าระบบ เบรก Honda Civic EL ทำไมถึงมีเสียงขณะค่อยๆถอนแป้น
เบรกกรณีลงเนิน. เช่น. ออกจากซอย. ลงเนินเล็กน้อยเบรกคาไว้. พอค่อยๆถอนเบรก มีเสียงกรึกๆ. ไม่เนียนๆเนียบๆ
// เคยขับรถเพื่อน ก้อได้ยินเสียงแบบนี้ mazda3 sky, altis es ก้อได้ยิน. แต่ตอนนั้นคิดว่าเบรกสกปรกไม่ได้สนใจ

ออฟไลน์ Krongbun

;) เป็นมาตั้งกะ Jazz ตัวแรกเลยหล่ะครับ
swift ก็เป็น แต่ขับๆไปเป็นน้อยลง
(ช่างอาจจะแก้ให้แล้วตอนเชคใหญ่ 40,000km ถอดชุดเบรคไล่น้ำมันใหม่หมด)
แรกๆลงเนินเป็นตลอด ตอนนี้เป็นแค่เวลาใส่เบรคมือไม่แน่นแล้วรถไหล
ลองขับดูก่อนครับอาจจะเบาลงก็ได้

ล่าสุดไปแม่กำปองมา ลงหลายเนิน ก็ไม่ได้ยินเลย

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้า civic ว่าดังแล้ว
 E90  โคตรดังเลยครับ  กับ Mazda 3 ตัวปัจจุบันผมว่าก็ดังมากเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่ามันเป็นปกติของเบรครถทั่วไปนะครับ จริงๆมันไม่ได้เป็นตอนลงเนินอย่างเดียวหรอก แต่มันเป็นตลอดเวลา
แต่ที่ลงเนินแล้วได้ยินเพราะมันมีแรงโน้มถ่วงรถมันทำให้รถเดินหน้า แต่เบรคมีน้ำหนักกดอยู่พอสมควร แต่รถไม่หยุด

ในทางกลับกัน เราเข้าเกียร์ d แล้วปล่อยรถไหล และเลียเบรคด้วยน้ำหนักที่ลดลง ปล่อยให้ตัวรถไหลทั้งที่เราแตะเบรคอยู่บ้าง  มันก็ได้ยินเช่นเดียวกัน

ผมว่ามันเป็นปกติของเบรครถทั่วไปนะครับ จริงๆมันไม่ได้เป็นตอนลงเนินอย่างเดียวหรอก แต่มันเป็นตลอดเวลา
แต่ที่ลงเนินแล้วได้ยินเพราะมันมีแรงโน้มถ่วงรถมันทำให้รถเดินหน้า แต่เบรคมีน้ำหนักกดอยู่พอสมควร แต่รถไม่หยุด

ในทางกลับกัน เราเข้าเกียร์ d แล้วปล่อยรถไหล และเลียเบรคด้วยน้ำหนักที่ลดลง ปล่อยให้ตัวรถไหลทั้งที่เราแตะเบรคอยู่บ้าง  มันก็ได้ยินเช่นเดียวกัน
ไม่ปกติครับ. รถที่ผมขับๆมา ไม่เคยเป็นแบบนี้. ไม่รู้ว่าระบบเบรกต่างกันรึป่าว
(Benz)

;) เป็นมาตั้งกะ Jazz ตัวแรกเลยหล่ะครับ
swift ก็เป็น แต่ขับๆไปเป็นน้อยลง
(ช่างอาจจะแก้ให้แล้วตอนเชคใหญ่ 40,000km ถอดชุดเบรคไล่น้ำมันใหม่หมด)
แรกๆลงเนินเป็นตลอด ตอนนี้เป็นแค่เวลาใส่เบรคมือไม่แน่นแล้วรถไหล
ลองขับดูก่อนครับอาจจะเบาลงก็ได้

ล่าสุดไปแม่กำปองมา ลงหลายเนิน ก็ไม่ได้ยินเลย
คือผมจะรำคาญ ตอนกำลังจะออกจากซอย แล้วเลี้ยว ที่เป็นลาดลง. เบรกเงียบแต่พอจะะถอนเบรกมัน กรึกๆๆเซง

E90  โคตรดังเลยครับ  กับ Mazda 3 ตัวปัจจุบันผมว่าก็ดังมากเหมือนกันครับ
ใช่เลยครับ. ผมนึกว่าเบรกมันสกปรก เลยไม่ได้ทักอะไร. แต่ไม่ชอบ
แนวทางแก้ไข เดีย่วรอเข้าศุนยจะชอบถามช่างดู.  ผมไม่เคยเจอแบบนี้ ไม่รุ้ว่าปกติของรถญี่ปุ่นรึป่าว

ออฟไลน์ AMG GT

ใช่เลยครับ. ผมนึกว่าเบรกมันสกปรก เลยไม่ได้ทักอะไร. แต่ไม่ชอบ
แนวทางแก้ไข เดีย่วรอเข้าศุนยจะชอบถามช่างดู.  ผมไม่เคยเจอแบบนี้ ไม่รุ้ว่าปกติของรถญี่ปุ่นรึป่าว
ลองเทียบกับรถในศูนย์เลยครับ ถ้าดังเหมือนกันก็น่าจะปกติครับ
ปล.อีกอย่างที่เป็นไปได้คือรถยังใหม่ครับผ้าเบรคมันอาจจะจับจานดีเกินไป

ออฟไลน์ HHHsung

เปิดฟังก์ชั่น auto break  hold ไว้หรือเปล่าครับ เพราะถ้าใช่ก็เป็นเรื่องปกติ เพราะไม่ใช่เราที่กดเบรคคนเดียว

ปล. แต่ถ้าไม่ใช่ รถผมไม่มีอาการที่ว่ามาครับ

เปิดฟังก์ชั่น auto break  hold ไว้หรือเปล่าครับ เพราะถ้าใช่ก็เป็นเรื่องปกติ เพราะไม่ใช่เราที่กดเบรคคนเดียว

ปล. แต่ถ้าไม่ใช่ รถผมไม่มีอาการที่ว่ามาครับ
. ปิดbreak hold ครับ.

เดี่ยวคงเข้าศุนย์ไปเช็คครับ

ออฟไลน์ zteller

• Newbie
  • *
พี่ Noncyclopedia ครับ

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=68874.0

เบรก Honda Civic EL ผม มีเสียงขณะค่อยๆถอนแป้นเบรกกรณีจอดสนิทตอนเกียร์ D แล้วปล่อยเบรกเพื่อเคลื่อนตัวครับ

ผมว่าอาการเดียวกันเป๊ะเลยครับเท่าที่อ่านดูของพี่ เพิ่งเป็นปีที่ 4 เข้าศูนย์ช่างบอก ทำหมดแล้ว ทาจารบี โน้นนี่ เขาบอก เปลี่ยนผ้าเบรกก็ไม่หาย ยังมีอยู่ตั้ง 9 mm ของผม

เครียดเลย พอจะแนะนำวิธีแก้ให้ได้ ไหมครับ พี่เจอทางสว่างรึยังครับ เซ็งและรำคาญเสียงมากครับ

ขอบคุณครับ (/|\)

ออฟไลน์ pongpanenter

• Newbie
  • *
รีโว่ z-edition 4 ประตูที่ใช้อยู่ เลียเบรคตอนถอย ดังมากๆ วิ้วววววววววว