ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเก็บรถคันแรกในชีวิตของคุณไว้ไหม? ถึงแม้ว่ามันจะเป็นรถธรรมดา ไม่ใช่รถคลาสสิค หรือรุ่นที่นิยมสะสมกั  (อ่าน 4906 ครั้ง)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
รถคันแรกที่ใช้(ไม่ได้เป็นเจ้าของนะ) คือกระบะเก่าๆ อายุประมาณ สิบปี ค่อยข้างชอบเพราะ เป็นเกียร์ธรรมดา สอนอะไรเราหลายอย่าง เก็บไว้หลายปีเลย จนถึงจุดที่เริ่มต้องซ่อมนู้นนี้ตามอายุ ค่าซ่อมน่าจะหมื่นปลายๆ รวมกับต้องเปลี่ยนยาง ค่าตัวรถเองก็ประมาน แสนนึง เลยขายออกไปดีกว่า ไม่ค่อยได้ใช้อยู่แล้ว และมันเก่า(เรอ่มโทรม ขับไกลๆแล้วเหนื่อย

แต่ถ้าคันแรกเป็ยพวก civic ek coupe , e36coupe ถ้ามีที่จอด อาจเก็บไว้ เพราะถึงจุดนึงราคาน่าจะขึ้นมาได้หน่อยแล้วค่อยขาย

สุดท้ายใช้รถบ้านๆนี้แหละ ซื้อป้ายแดงถ้าไม่มีปัญหาก็ใช้10-15 ปี แล้วเปลี่ยนใหม่เอา

ออฟไลน์ kiwiwi

เก็บไว้ในความทรงจำครับ

ผมไม่ค่อยยึดติดเท่าไหร่
อะไรที่ขับแล้วสบายใจ ผมก็จะใช้มันจนมันทำหน้าที่ไม่ไหว

เคยจะซื้อ e30 มาใช้อีกครั้ง แต่พอขึ้นไปนั่ง มันไม่ใช่แล้ว

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

เคยคิดจะเก็บแต่ไม่ได้เก็บครับ

ตอนนี้มองหารถสันดาบล้วนๆที่เป็นเอกลักษณ์สักรุ่นกะเก็บไว้ให้รุ่นหลานดูว่าก่อนมีรถไฟฟ้าเขาขับรถอะไรกัน แต่ยังหาไม่ถูกใจถูกงบสักคันเลยครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ poomsira

• Jr. Member
  • **
เคยคิดจะเก็บแต่ไม่ได้เก็บครับ

ตอนนี้มองหารถสันดาบล้วนๆที่เป็นเอกลักษณ์สักรุ่นกะเก็บไว้ให้รุ่นหลานดูว่าก่อนมีรถไฟฟ้าเขาขับรถอะไรกัน แต่ยังหาไม่ถูกใจถูกงบสักคันเลยครับ

ผมก็คิดคล้ายๆ แบบนี้ เคยคิดจะไปซื้อ Celerio เกียร์ธรรมดา เก็บไว้ขับแถวๆ บ้านสักคัน แต่สุดท้ายไปได้ Peugeot 505 ขับสนุกดี นั่งสบาย ถึงไม่ใช่รถคันแรกที่ผมจำความได้ แต่ก็เป็นรุ่นหนึ่งที่คุณแม่กับคุณป้าเคยขับ เลยซื้อเก็บไว้ แต่กินน้ำมันดุเดือดมาก

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
เก็บไว้ในความทรงจำ ตัวจริงมันเสื่อมสภาพตามระยะทางและเวลาไปแล้วครับ

ออฟไลน์ mongolias

รถคันแรกที่ใช้ เป็นรถที่รับมาใช้ต่อจากคุณพ่อครับ ก็เอามาใช้สัก 4 - 5 ปี หลังจากนั้นก็ขาย(ตอนขายรถอายุ 19 ปี)
สาเหตุ เพราะเก็บไว้ก็ไม่มีใครใช้ ขายเอาเงินไปดาวน์คันใหม่ดีกว่า
คันถัดมาเป็นชื่อตัวผมเอง ก็อยู่ร่วมทุกข์ร่วมสุขกัน 11 ปี ก็เหมือนเดิมครับ ปล่อยเพื่อเอาเงินไปดาวน์คันใหม่
รถแฟนก็เหมือนกัน ใช้ได้ 9 ปีก็ขายเอาไปดาวน์คันใหม่

มันก็มีบางอารมณ์ที่คิดถึงรถคันเก่าของตัวเอง และก็จะดีใจทุกครั้งที่เห็นรถคันเก่าบนถนนอีกครั้งครับ ก็เป็นความทรงจำที่ดี

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เก็บครับ ทุกอย่างในโลกล้วนอยู่ที่คนเราให้ค่า แต่สำหรับผมๆมองมากกว่ารถยนต์ที่เราขับ

ออฟไลน์ axister

ไม่เก็บครับ รถบ้านๆ ใช้มันจนหมดวาระก็ขายซื้อใหม่

แยกระหว่างของทางใจกับของใช้งานได้ชัดเจน

ออฟไลน์ jame894561

ไม่เก็บครับ รู้สึกเป็นภาระ แต่ย้อนดูรูปก็หายคิดถึงละ

ออฟไลน์ samaklen

ไม่ใช่คันแรก แต่ยังอยู่ครับ พยายามขายอยู่

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ได้เก็บครับแต่ใจนึงก็อยากเก็บนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Left lane driver

มีความคิดว่าจะเก็บอยู่ครับ
ถึงจะวิ่งไม่ได้แล้วก็กะเอามาจอดโชว์ในห้องนั่งเล่นสวยๆ เหมือนเก็บภาพวาดหรืองานศิลปะ
พอดีผมมองรถเป็นมากกว่าเครื่องมือในการเดินทาง
ยกเว้นบางคันพวก Toyota ที่ผมคิดเรื่องขายก่อนที่จะซื้อซะอีก

ออฟไลน์ ion.cnx

• **
ไม่อยู่ในความคิดครับ ไม่ใช่แค่รถ ของใช้ส่วนใหญ่ พอเปลี่ยนใหม่ ของเก่าไม่ได้ใช้แล้วไม่ขายก็บริจาคหรือทิ้งไปครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมโคตรคิดถึงมาสด้า 2

รถคันแรกในชีวิต สมัยนั้นยังไม่มีโปรโมชั่นรถคันแรก ผ่อนเลือดตาแทบกระเด็น  ;D

ใส่พาร์ท ทำสี ติดสติกเกอร์ เลียนแบบคันนี้เป๊ะ ๆ

ออฟไลน์ Newhang

ไม่เก็บครับ เป็นภาระ ดูแลแล้วดูแลทิ้งขว้าง เราก็ไม่อยากเห็นแบบนั้น ถ้าดูแลดี รถมันเก่าดูแลยาก แค่รถที่ใช้ปัจจุบันจุกจิกผมก็ไม่เอาแล้วครับ

บางทีผมไปดูพวกเล่นรถคลาสสิก เห็นไกลๆก็ดูดีนะ มองใกล้ๆดูรายละเอียด บอกเลยว่าเยอะ เยอะที่จะต้องทำ
นั่นขนาดสายอาชีพของคนมีเงินด้วยนะ

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
ไม่เก็บ และคิดว่าในอนาคตต่อให้มีเงินก็ไม่เก็บ
เก็บไว้ในความทรงจำก็พอ
ที่ขายเพราะ ซ่อมบ่อย ไม่มีที่จอด ขับเป็นอยู่คนเดียวในบ้าน
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ tom46

คันแรกในชีวิต อยากจะเก็บแต่ไม่ได้เก็บครับ พอดีช่วงนั้นเกเร พ่อผมเขาเลยทิ้งไปเลยครับ 5555

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
คงเก็บไว้แค่รูปถ่ายหนะครับ ถ้าบ้านไม่มีที่เก็บจริงๆ มันจะกลายเป็นเศษเหล็ก =='

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เก็บแน่นอนครับ แต่ไม่ใช่คันแรก ที่เก็บเพราะตัวรถมันมีประวัติเจ้าของเก่า รวมทั้งเป็นรถยุโรปมือสองคันแรก เราได้เรียนรู้อะไรจากคันนี้หลายๆ อย่าง ชอบทั้งการออกแบบ และสมรรถนะ มันรู้สึกไม่เหมือนรถคันอื่นๆ รู้สึกภูมิใจกับการที่เราเลือกเขามาในสภาพโทรมๆ สภาพเดิมสนิท ที่หลายอย่างเริ่มพังแล้วเจ้าของเก่าคงขี้เกียจซ่อมแล้วเราเอามาปั้นใหม่ เอาเขามาดูแลชุบชีวิตใหม่ ได้ตกแต่งให้ดูถูกใจ มันใช้ทั้งเงินและเวลาในการจะทำให้รถคันนึงกลับมาเหมือนใหม่ ต่างกับคันหลักที่ใช้แบบเดิมๆ แค่ซ่อมบำรุง แต่คันนี้เราได้ดูแลทุกอย่าง แก้สารพัดปัญหา ทุกวันนี้แค่มองก็ภูมิใจแล้วครับมันมาไกลจากจุดที่ได้มามาก

เหตุผลสั้นๆ ที่เก็บเพราะ มุมมองที่ผมมีต่อรถคันนี้มันไม่ใช่แค่ของใช้ ผมมองมันเป็นสหาย ไปไหนไปกัน ไม่สบายก็ดูแลกัน เราดูแลเค้าดี เค้าก็ดูแลเราดี
1.เป็นรุ่นย่อยที่ตกแต่งพิเศษที่มี 48 คันในไทย
2.เครื่องยนต์ 6 สูบ มันเป็นของเอกลักษณ์ในอดีต เสียงหวานๆ
3.เราเก็บงานมาเยอะมากแล้ว เสียทั้งเงินและเวลา ขายไม่ลงครับ
4.option ในรถสำหรับผมคือพอแล้ว มันครบจบแบบที่ต้องการ

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่มีความรู้สึกผูกพันกับรถยนต์

ยิ่งอยู่กันมานาน ก็ยิ่งเก่า ถ้าอยู่กันแล้วเป็นภาระมากกว่าเป็นยานพาหนะ ก็ไม่เอาครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ถ้าบ้านรวย มีโรงรถมหึมา มีพ่อบ้าน ช่างช่วยดูแล ผมก็คงเก็บคับ

แต่ความเป็นจริง ผมไม่สามารถทำได้คับ

ครับ ถ้าบ้านรวย ไม่มีปัญหาแน่เรื่องการเก็บรถเก่า คนที่รวยจริงๆหลายบ้านเลย รถไม่ต่ำกว่าสิบคัน เข้าใจอารมณ์เลยว่า คันไหนสะสม คันไหนเก่าเก็บ คันไหน ใช้งานประจำ etc.

ออฟไลน์ zumo

• **
ผมหัดขับรถเป็น กับโพล์คเต่า ปีจำไม่ได้ละครับ  ซ่อมไปตามอาการ ณ.เวลานั้น มันก็เหมือนเราเก่าคันนึ่ง
จนคุณพ่อขายไปไม่กี่หมื่นบาท ไม่อยากต้องดูแล และไม่มีที่จอดครับ

นึกถึงตอนนี้เสียดายจริง ถ้าได้เก็บไว้คงมีราคาพอสมควร เคยคิดจะเอาไปทำเบาะขาว ดูแลสีเงาๆ หน่อยนะ คงสวยน่าดูครับ 

ออฟไลน์ mewzabahl

ไม่เก็บครับ
ไม่ชอบรถเก่า ชอบเทคโนโลยีใหม่ๆ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าคันแรกที่ขับและใช้ประจำ ผมไม่ได้เก็บครับ เพราะเป็นรถที่พ่อซื้อมาแล้วเกิดไม่ค่อยได้ใช้ ผมเลยได้เอามาใช้ ตอนนี้ขายไปแล้ว

แต่ถ้าเป็นรถคันแรกของตัวเองซึ่งพ่อกับแม่ซื้อให้ตอนเรียนจบ ได้เลือกเองทุกอย่าง ถ้าไม่ได้เดือดร้อนเรื่องที่จอดผมอยากเก็บไว้ครับ ปัจจุบันก็ยังอยู่ครับ (รถ 6 ปี)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
คันแรกของผมมีสองแบบ
แบบแรกคือรถที่ได้จากแม่ และใช้มันไปสารพัดที่
ก่อนที่จะส่งคืนให้แม่ต่อ
แบบที่สองคือรถใช้เองตั้งแต่มือหนึ่งออกศูนย์

ตอนนี้ยังเก็บไว้ 2 คันครับ
ได้รถมาใหม่ก็ขยายโรงรถเพิ่มครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

คันแรกผมขายไปครับ เพราะมันเก่ามาก Corolla AE100 1.6 GXI AT 1994 ถ้าให้ซื้อกลับก็ไม่เอาครับ ราคาอะไหล่รุ่นนี้ขึ้นมาเยอะแล้ว ขนาดที่ว่าเอา 1NZ ลงยังราคาถูกกว่าเครื่องเดิมครับ

คันที่ 2 March ก็ไม่ซื้อครับ รถเปราะ ไม่ทน

แต่คันที่ 3 ที่ใช้อยู่ตอนนี้ Ativ 2017 คงเก็บครับ เพราะว่าเป็นรถยุคสุดท้าย ที่ยังไม่มีระบบ I-stop มีระบบความปลอดภัยพอๆ กับ Altis 1.8G 2002 สมัยก่อน แต่ระบบทำงานดีกว่าเนียนกว่ามาก

ออฟไลน์ 20TRF

รถคันแรกผมเป็น E36 325i รักมากกกกก ภรรเมียบังคับให้ขาย
วันเขามารับรถผมยืนน้ำตาไหลมองรถค่อยๆขับออกไป
  ภรรยารับปากว่าเมื่อทุกอย่างมันคล่องขึ้นจะยอมให้ซื้อกลับมา
ผ่านมา10ปีแล้วผมยังไม่ได้วีซ่าให้ซื้อกลับมาเลย :'( :'(

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
ไม่มีปัญญาดูแลครับ
ตอนนี้รถก็มีมากกว่าคนขับอยู่แล้ว เวียนๆขับไป
คันไหนขับน้อย อาการจะออกเลย เพราะรถมันต้องใช้งานครับ
จอดไว้มีแต่พัง

ออฟไลน์ Trafalgar

- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT