ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง sport ที่ประทับใจ  (อ่าน 2697 ครั้ง)

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
ยาง sport ที่ประทับใจ
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2022, 15:55:58 »
พอดีไกล้จะเปลี่ยนยาง วิ่งมา2ปี 2เดือน 5หมื่นโล Pirelli P-Zero PZ4 245/40R19+275/35R19 (BMW 520d G30 Pre-Lci)

ขอสอบถามพี่ๆที่ใช้ยาง 1.michelin 4S 2. Potenza Sport 3.Asym5  ว่าแต่ละท่านมีประสบการยังไงกันมั่งครับ? ของผม ยางที่ใช้อยู่ โอเคเลย เกาะมาก และไม่กลัวฝน. พอดีอยากลองเปลี่ยนรุ่นดูมั่งครับ.
ปล. Potenza sport แอบเห็นรีวิวตปท.ว่าดอกยางหมดไวมากๆ

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ยาง sport ที่ประทับใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2022, 16:18:48 »
เคยใช้แต่ S007a แล้วมา Potenza Sport

เรื่องหมดไว ยังตอบไม่ได้ ยังวิ่งไม่ถึงหมื่นกม.เลย แต่ S007a ผมเกลี้ยงภายใน 2 หมื่นกม. แต่โทษได้ไม่เต็มปาก เพราะช่วงล่างหลังซ้ายของรถ Toe มันบวกเยอะ แต่ยางสึกเรียบทั้ง 4 เส้นนะครับ นี่ยกคานหลังเปลี่ยน พร้อมเปลี่ยนเป็น Potenza Sport ละ

Potenza Sport ..
- เงียบขึ้น อันนี้ชัดเจน จาก 007 ที่ดังตั้งแต่แตะพื้น เจ้านี่ ถือว่า เงียบใช้ได้เลย แต่ยังดังตามประสายางสปอร์ตนะ
- นุ่มขึ้น จาก 007 ที่กระด้าง เป็นนุ่มขึ้นสัก 30% ใกล้เคียง RE004 ละ
- ห้าวน้อยลง สุภาพขึ้น ตามบุคลิคของ BS ยุคใหม่ จิกโค้งน้อยลงกว่า 007 แต่ถามว่า เกาะไหม ? เกาะครับ เกาะตามระดับชั้นของยาง โยนรถเข้าโค้งได้ ไม่หลุดหรอก
- วิ่งทางหมาดๆดีขึ้น นิ่งขึ้น ร่อนน้อยลง
- รีดน้ำ ถ้าเทียบกับ RE004 ถือว่า ดีกว่ามาก แต่ถ้าเทียบกับ 007 ผมว่า 007 นิ่งกว่านิดนึง

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2022, 16:27:09 »
เคยใช้แต่ S007a แล้วมา Potenza Sport

เรื่องหมดไว ยังตอบไม่ได้ ยังวิ่งไม่ถึงหมื่นกม.เลย แต่ S007a ผมเกลี้ยงภายใน 2 หมื่นกม. แต่โทษได้ไม่เต็มปาก เพราะช่วงล่างหลังซ้ายของรถ Toe มันบวกเยอะ แต่ยางสึกเรียบทั้ง 4 เส้นนะครับ นี่ยกคานหลังเปลี่ยน พร้อมเปลี่ยนเป็น Potenza Sport ละ

Potenza Sport ..
- เงียบขึ้น อันนี้ชัดเจน จาก 007 ที่ดังตั้งแต่แตะพื้น เจ้านี่ ถือว่า เงียบใช้ได้เลย แต่ยังดังตามประสายางสปอร์ตนะ
- นุ่มขึ้น จาก 007 ที่กระด้าง เป็นนุ่มขึ้นสัก 30% ใกล้เคียง RE004 ละ
- ห้าวน้อยลง สุภาพขึ้น ตามบุคลิคของ BS ยุคใหม่ จิกโค้งน้อยลงกว่า 007 แต่ถามว่า เกาะไหม ? เกาะครับ เกาะตามระดับชั้นของยาง โยนรถเข้าโค้งได้ ไม่หลุดหรอก
- วิ่งทางหมาดๆดีขึ้น นิ่งขึ้น ร่อนน้อยลง
- รีดน้ำ ถ้าเทียบกับ RE004 ถือว่า ดีกว่ามาก แต่ถ้าเทียบกับ 007 ผมว่า 007 นิ่งกว่านิดนึง

ขอบคุณที่มาแชร์ครับ
ตอนนี้ผมได้ราคามา sizeผม Potenza 41,000 , PZ4 43,000 (รอบที่แล้ว รุ่นเดียวกัน ร้านเดียวกัน 40,000B ราคาขึ้นมาเยอะ)  ใจก็อยากไปลองBS แต่กลัวจะหมดไวแบบที่เมืองนอกรีวิว.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2022, 16:29:56 โดย CMaN20 »

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2022, 16:29:04 »
BS potenza sport ผมใช้มาครบปีพอดี
สำหรับทางแห้งจากที่เคยใช้​ S001, PS4S​ มาผมว่าพอๆกัน​ อาจจะเพราะว่าไม่ได้ขับซิ่งถึงลิมิตมันมากด้วย
แต่ที่ชัดเจนคือพวงมาลัยคมกว่า​ PS4S​

กลับกันถ้าเจอถนนที่มีน้ำนองๆอยู่ถึงแม้จะไม่เยอะกลายเป็นว่าเหินน้ำง่ายกว่าทุกรุ่นที่เคยใช้มา
อาจจะเป็นไปได้ว่าความลึกของร่องดอกยางตั้งแต่เริ่มแรกมันน้อยกว่ายางสปอร์ทเกือบทุกรุ่นครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2022, 17:11:56 »
Potenza Sport ถ้าไม่ได้ลงสนามก็ไม่ได้หมดไวขนาดนั้นครับ มันหมดไวกว่า PS4S กับ Asym5 จริง แต่ไม่ต่างขนาดนั้นครับ

ส่วนเรื่องทางฝน ถ้าให้ความสำคัญเรื่องนี้ PS4S ยังไงก็ดีกว่าครับ แต่ไม่ได้แย่กว่าขนาดนั้นเหมือนกัน ไม่เหมือนกับ RE004 ซึ่งอันนั้นผมว่าไม่ได้เรื่อง

Potenza Sport ถ้าไม่ติดว่าแพง หาเปลี่ยนยาก แล้วเวลาลงสนามดอกยางจะร่อนไวมาก ผมว่ามันเป็นยางถนนที่กลมกล่อมมาก พวงมาลัยคม เกาะระดับที่ว่าถ้าขับบนถนนให้หลุดได้ก็ควรพิจารณาขับให้ช้าลง แถมเสียงเงียบเท่ากับ PS5 อันนี้ลองมากับรถรุ่นเดียวกัน วันเดียวกัน สลับขับกันแบบ back to back นะครับ ไปลองกัน 3 คน ทุกคนเห็นตรงกันหมดว่ามันเงียบเท่ากันเลย แต่แน่นอนว่า Potenza Sport แข็งกว่า

ปล. ที่ผมใช้เป็นขอบ 17 Made in Hungary ล็อตร้านยางนำเข้ามาเองก่อนที่ BS เอามาขายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2022, 17:16:03 โดย TheRealMeaw »

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2022, 21:49:52 »
ประทับใจ assym มาก แต่ดันใช้ๆไปยางแหก ปริตรงแก้ม สองเส้น

มาใส่ toyo จำไม่ได้ละ cf มั้ง ก็ดีนะ

แล้วมา pilotsport4 ชอบ toyo มากกกว่า แต่อันนี้เงียบกวว่า

ออฟไลน์ Jinch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 00:27:21 »
ใช้รุ่นเดิมดีแล้วครับ เพราะแต่ละรุ่นของแต่ละยี่ห้อมีคุณสมบัติเฉพาะตัว มีจุดเด่นที่แตกต่างกันบนถนนแห้งและเปียก เรื่องเสียง การเกาะถนน การรีดน้ำ ความนุ่มนวล ความทนทาน ผมเคยลองมาตลอด สุดท้ายกลับมาใช้ P Zero ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 00:29:15 »
ผมใช้ pilot4s มา 3 set พึ่งเปลี่ยนมาใช้ potenza sport ได้ 2 อาทิตย์กว่าๆ ถ้าเทียบกันตอนใหม่ๆ

Potenza sport ผมชอบมากกว่าแทบทุกทาง แก้มที่แข็งกว่าทำให้เวลาอยู่ในโค้งหนักๆ เร็วจัดๆ

เสถียรดีกว่า ขับสนุกกว่า แต่ก้จะมีเรื่องเวลาเจอรอยต่อทางด่วน แบบอันห่วยๆ ก้จะกระแทกแรงกว่า pilot4s

ผมใช้pilot4s มาหลายชุดผมรำคาญเรื่องมันแก้มย้วยครับ แต่รวมๆก้โอเคแต่หลังๆราคาเว่อครับ

*พวกรีวิวยางจาก eu ดูแล้วอย่าไปอะไรมากครับ ผมเห็นอวย michelin & goodyear ตลอด ทุกวันนี้ผมลองยังไงผมก้ไม่เห็นรู้สึกว่า pilot4s จะเกาะดีกว่า toyo proxes sport ได้แค่เป็นยางsport แก้มนุ่ม ที่ผมต้องใช้หลายset ก่อนหน้านี้เพราะขนาดยางล้วนๆ ตอนนี้มีpotenza sport แล้ว ขอลาขาดจาก michelin มันไม่ได้แย่นะครับ แต่ผมว่างั้นๆ ไม่ได้ดีสมราคา&แรงอวยของฝรั่ง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 08:27:47 »
ผมใช้ pilot4s มา 3 set พึ่งเปลี่ยนมาใช้ potenza sport ได้ 2 อาทิตย์กว่าๆ ถ้าเทียบกันตอนใหม่ๆ

Potenza sport ผมชอบมากกว่าแทบทุกทาง แก้มที่แข็งกว่าทำให้เวลาอยู่ในโค้งหนักๆ เร็วจัดๆ

เสถียรดีกว่า ขับสนุกกว่า แต่ก้จะมีเรื่องเวลาเจอรอยต่อทางด่วน แบบอันห่วยๆ ก้จะกระแทกแรงกว่า pilot4s

ผมใช้pilot4s มาหลายชุดผมรำคาญเรื่องมันแก้มย้วยครับ แต่รวมๆก้โอเคแต่หลังๆราคาเว่อครับ

*พวกรีวิวยางจาก eu ดูแล้วอย่าไปอะไรมากครับ ผมเห็นอวย michelin & goodyear ตลอด ทุกวันนี้ผมลองยังไงผมก้ไม่เห็นรู้สึกว่า pilot4s จะเกาะดีกว่า toyo proxes sport ได้แค่เป็นยางsport แก้มนุ่ม ที่ผมต้องใช้หลายset ก่อนหน้านี้เพราะขนาดยางล้วนๆ ตอนนี้มีpotenza sport แล้ว ขอลาขาดจาก michelin มันไม่ได้แย่นะครับ แต่ผมว่างั้นๆ ไม่ได้ดีสมราคา&แรงอวยของฝรั่ง

เคยซื้อ TOYO T1 Sport SUV เพราะอ่านรีวิวเมืองนอก บอกทางเปียกสุดยอด ... มันสุดยอดจริง ถ้าไม่เจอแอ่งน้ำ แต่พอเจอแอ่งนี่ น้องๆ Maxxis MA-P3 ติดรถ City เลย นิดเดียวก็เหิน หุหุ หลังจากนั้น ไม่เชื่ออีกเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 09:32:17 »

4S ผมก็อยากลองครับ แต่เห็นราคาแล้ว ไปไกลมากครับ แล้วยิ่ง PS5 มานี้ราคาโคตรเว่อเลยครับ ทั้งๆที่เกรดยางมันไม่ถึง P4S ด้วยซ่ำไป. ส่วน TOYO PXSP ที่ร้านก็เชียร์ครับ แต่ราคามันไกล้ยางฝรั่งมากๆ ผมทำใจซื้อไม่ได้.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 09:36:22 »
Potenza Sport ถ้าไม่ได้ลงสนามก็ไม่ได้หมดไวขนาดนั้นครับ มันหมดไวกว่า PS4S กับ Asym5 จริง แต่ไม่ต่างขนาดนั้นครับ

ส่วนเรื่องทางฝน ถ้าให้ความสำคัญเรื่องนี้ PS4S ยังไงก็ดีกว่าครับ แต่ไม่ได้แย่กว่าขนาดนั้นเหมือนกัน ไม่เหมือนกับ RE004 ซึ่งอันนั้นผมว่าไม่ได้เรื่อง

Potenza Sport ถ้าไม่ติดว่าแพง หาเปลี่ยนยาก แล้วเวลาลงสนามดอกยางจะร่อนไวมาก ผมว่ามันเป็นยางถนนที่กลมกล่อมมาก พวงมาลัยคม เกาะระดับที่ว่าถ้าขับบนถนนให้หลุดได้ก็ควรพิจารณาขับให้ช้าลง แถมเสียงเงียบเท่ากับ PS5 อันนี้ลองมากับรถรุ่นเดียวกัน วันเดียวกัน สลับขับกันแบบ back to back นะครับ ไปลองกัน 3 คน ทุกคนเห็นตรงกันหมดว่ามันเงียบเท่ากันเลย แต่แน่นอนว่า Potenza Sport แข็งกว่า

ปล. ที่ผมใช้เป็นขอบ 17 Made in Hungary ล็อตร้านยางนำเข้ามาเองก่อนที่ BS เอามาขายครับ

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ครับ
choice ยางที่ผมดูอยู้ Potenza ถูกเป็นอันดับ2รองจาก asym5ครับ ต่างกันนิดเดียว (tivanon). ยังไงน่าจะเหลือแค่2ตัวเลือกแล้วละครับ  PZ4 vs Potenza sport

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 10:21:23 »
assym ดีคุ้มราคาแต่ผมว่าแก้มมันไม่ค่อยสวย
ps4s แก้มสวย นุ่ม แต่แก้มนิ่มไปหน่อย เสี่ยงแตกง่าย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 11:02:19 »
ถ้าชอบยางสปอร์ต อบ่าหายางแก้มนุ่มครับ มันจะขัดใจมากๆเวลาโค้งหนักหรือเล่นโค้ง ถ้าขับทั่วไปมันก็สบายนั่นแหละครับ ถ้าเทียบกับแก้มแข็ง

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 12:32:20 »
T1sport คือชอบที่ sport ได้ ไม่กระด้ง แต่ครบ 3ปี ดอกไม่หมดแต่ลื่น ถือว่าเปลี่ยนความคิดครับว่า sport ต้องดังและแข็ง

v105 คล้ายๆ t1sport แต่หนึบได้อีก ดังไม่มาก

re003 คือเกาะดังไปเลยครับ  ทำให้ผมรู้ว่าดังได้แค่นี้ไม่ไป ad08r แน่ๆ

ถ้าต้องเปลี่ยนยางอีก ผมจะไป potenza sport  ครับ  หวังให้มันเกาะแบบ 1tsport  v105 และคงเส้นคงวาได้แบบ bs

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 12:44:44 »
ผมมีแต่เก่าๆ

BS RE01R เป็นอะไรที่ประทับใจที่สุด ในด้านประสิทธิภาพ และราคา

BS S001 เป็นอะไรที่ผิดหวังที่สุด ไม่ได้แย่เลย แต่อาจจะคาดหวังไว้สูงเมื่อเทียบกับราคาที่จ่าย

ML PS3 ก็รู้สึกกลางๆ เด่นที่ถนนเปียก

ใหม่สุดที่ใช้ก็  TY TR-1 ฏ้ยังถือว่าสมราคาครับ หลังๆ เน้นที่ราคาสบายกระเป๋ามากกว่ารุ่นท๊อปๆ  ;D

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 13:33:44 »

4S ผมก็อยากลองครับ แต่เห็นราคาแล้ว ไปไกลมากครับ แล้วยิ่ง PS5 มานี้ราคาโคตรเว่อเลยครับ ทั้งๆที่เกรดยางมันไม่ถึง P4S ด้วยซ่ำไป. ส่วน TOYO PXSP ที่ร้านก็เชียร์ครับ แต่ราคามันไกล้ยางฝรั่งมากๆ ผมทำใจซื้อไม่ได้.
เว่อครับราคา michelin แทบทุกรุ่นแต่ส่วนนึงที่ potenza sport ราคาไม่แรงมากเพราะ tivanon เอามาเอง ไม่ต้องผ่าน bs thailand ไม่ต้องไปเสีย margin ของบริษัท ส่วนเรื่อง proxes sport ใช่ครับ ราคาหลังๆ ไม่น่าใช้แล้ว ใช้ potenza sport & p zero เลยดีกว่า

ออฟไลน์ aisesw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 15:45:53 »
อาจจะไม่ตรงนัก เพราะเคยใช้แค่ PS4 แต่คร่าวๆ ถ้าเทียบกับ AS5 ประมาณนี้ครับ

Goodyear Asymmetric 5 เปลี่ยนใส่ C250 Coupe ตัว 204 มาปีนึง ขับดีครับ หนึบมากๆ ทั้งทางแห้งและเปียก วิ่งเร็วๆ stable มาก ซับแรงสะเทือนได้ไม่ดีเท่า PS4 แต่รู้สึกว่ามันทำหน้าที่สมกับการเป็นยาง sport เสียงก็ไม่รู้สึกว่าดังกว่า PS4 ซักเท่าไหร่ แต่เงียบกว่า Pirelli P Zero โครตๆ กับราคาที่ได้มา ผมรู้สึกว่าเป็นยางที่คุ้มมากๆ กับล้อขอบ 18 ครับ

ชุดก่อนหน้าใส่ PS4 รายนั้นตอนดอกกลางๆ - ใกล้หมด ล้อหลังฟรีทิ้งบ่อยมาก แก้มนิ่มเกินเหตุ เลี้ยวแรงๆ แล้ว understeer หนักมากๆ ไม่ชอบความรู้สึกแบบนั้นเลย รู้สึกเหมือนแก้มยางจะพับ นอกเหนือจากที่มันนุ่มกับเงียบกว่ายาง sport ทั่วไป ไม่มันควรเป็นยาง sport ในความคิดของผม ถ้าให้ใส่อีกรอบคงไม่ใช้ครับ แพงเกินไป แล้วก็ได้เด่นอะไรในแต่ละด้าน (ยังไม่นับอาการ ถ่วงลง 0 แล้วสั่น ที่น่าเบื่อมากๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2022, 15:51:26 โดย aisesw »

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 16:56:27 »
s001 rft คับ โยกแรงๆไม่มีย้วยสะบัด เจอน้ำไม่มีเฉ  แต่...ข้อเสียคือคนนั่งบ่นครับ แข็ง เด้ง ดัง ไปหน่อย