ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยและขอคำปรึกษา ของ Subaru XV & Forester  (อ่าน 2779 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmaster444

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอคำปรึกษา และความรู้ครับ
พอดี ผจก. ของผมกำลังสนใจ subaru xv แต่ยังมีคำถามหลายๆ เรื่องครับ
ปกติขับทุกวันวันละประมาณ 300 กิโลเมตร ทั้งในและนอกกรุงเทพ และตามไซต์งานก่อสร้างครับครับ
1.เครื่องของเจ้า 2 รุ่นนี้ ถึกทนมากแค่ไหนครับได้ข่าวว่ามีอาการ แหวน และอุณหภูมิน้ำมันเครื่องที่สูงจะมีปัญหาอะไรไหมครับ
2.กำลังสงสัยว่า forester มีอะไรที่ดีกว่า XV บ้างไหมครับ(โดยเฉพาะในเรื่องของระบบช่วยเหลือการขับขี่)
3.ปัญหาประจำรุ่น ที่ได้ข่าวมาคือลูกปืนล้อ และแอร์ อันนี้พบบ่อยแค่ไหนครับ ถ้าเคลมหรือเปลี่ยนแล้วจะยังคงวนเวียนมาอีกไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: มีข้อสงสัยและขอคำปรึกษา ของ Subaru XV & Forester
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2022, 09:42:49 »
1. ในคลับ ไม่เจอใครบ่นปัญหาเรื่องเครื่องนะครับ อุณหภูมิน้ำมันเครื่องสูง แต่ก็ไม่เห็นพังนะ

2. จุดเด่นของ Forester คือ ภายในที่กว้างขวาง โล่ง โปร่ง ช่วงล่างที่นุ่มนวล นั่งสบายกว่าครับ .. ระบบช่วยเหลือ คุ้นๆเหมือน XV ก็มีมาให้ในตัว Top แล้วมั้ง (ไม่มั่นใจ)

3. ลูกปืนล้อ เจอใน XV ใน Forester ไม่เยอะ

ใน Forester ..

- สมองเกียร์ แถวแสนกม.
- ตู้แอร์รั่ว แถวแสนกม.
- บู๊ชปีกนกแตก เกือบๆแสนกม. (มี part แยกขาย ไม่ต้องยกปีก)
- ฝาบนหม้อน้ำที่เป็นไฟเบอร์เปลี่ยนสี / ร้าว

จะเรียกว่า ปัญหาจุกจิกก็ไม่เชิง เพราะเปลี่ยนก็จบ พอถึงอายุ ก็พังอีก เอาว่า อายุมันสั้นไปหน่อย อารมณ์พวกรถนิสสัน แหละ

ออฟไลน์ S6

Re: มีข้อสงสัยและขอคำปรึกษา ของ Subaru XV & Forester
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2022, 10:03:22 »
ที่เห็น คือเบาะหลังครับ XV ไม่มีแอร์หลัง ส่วน Forester มีแอร์หลังให้ผู้โดยสารด้านหลัง

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2022, 10:13:21 »
ขับคนเดียว ลุยเดี่ยว XV ผมว่าขนาดกำลังดี แต่ต้องไปลองขับก่อนว่าชอบไหม  เพราะพอไปเทียบกับ Forester แล้ว อันหลังภายในนั่งสบายกว่ามาก กระจกก็มองโปร่งสบาย

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2022, 10:29:20 »
Forester ผมเจออาการเดียวคือตู้แอร์รั่วครับ
อายุประมาณ 3 ปีครึ่ง วิ่งเกือบๆ 4 หมื่น กม.

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2022, 13:50:24 »
ผมมี XV ใช้มา 140,000 กม.แล้ว ไม่มีปัญหาเครื่องยนต์ เกียร์ แอร์ มีเปลี่ยนหม้อน้ำรั่วกับลูกปืนล้อไปตอน 120,000 ที่ศูนย์บอกว่าล้อดังควรเปลี่ยน
นอกนั้นอยู่ในสภาพปกติ เป็นรถที่ขับตอนฝนตกถนนลื่นได้มั่นใจที่สุด ขับคันอื่นยังมีเกร็งๆบ้าง แต่กับ XV นี่ลุยโลด
สมกับสโลแกน Confidence in Motion จริงๆ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2022, 15:22:49 »
ผมใช้ forester เข้าไซต์งาน ใส่ยางAT เอาอยู่ทุกไซต์ครับ
ปัญหาเจอเล็กน้อย เปลี่ยนก็จบ

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2022, 15:23:21 »
จุดอ่อนอีกเรื่องของ forester กระจกหน้าบางครับ โดนหินดีดแปปก็เป็นจุดละ
ในคลับแตกเกือบทุกคัน

ผมใช้งายจริง

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2022, 19:47:50 »
ชอบ forester ตรงใส่โช๊ค​สตรัท​แล้วสามารถปรับให้สูงกว่าติดรถได้ด้วย แทบจะ​เป็นรุ่นเดียวเลยที่ทำได้ ปกติสตรัท​มีแต่เตี้ยกว่าเดิม

ยังคิดว่าปีไหนน้ำท่วมหนักๆอย่างปีนี้ก็ยกสูงไว้เลย ปีไหนปกติก็ปรับเท่าเดิมหรือโหลดหน่อยๆแล้วแต่ชอบ

อย่างอู่ประจำผมถามเค้าก็บอกปรับให้ฟรีตลอดชีพ แต่คิดว่าให้เค้า 500-1000ก็ไม่เยอะอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2022, 19:49:54 โดย U9WS »

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2022, 15:37:40 »
1.ซื้อมือนึ่งไม่ต้องกลัวครับ ประกับห้าปีแสนโล ถ้าปัญหาจากการผลิต อาการมันออกก่อนหน้าจะถึงแน่ๆ ในคลับ สองแสนโลก็มีคนวิ่งถึงแล้ว   
อุณหภูมิ ที่ว่าสูง เพราะว่ารถมันดันมีเกจวัดความร้อนน้ำมันเครื่องมาให้ ไม่รู้จะมีมาทำไม วิ่งเร็วๆ ร้อนทะลุ 100 องศา ก็ปกติไม่มีปัญหาอะไร

2.forester นั่งสบายกว่า ประกอบที่ไทย แถวลาดกระบัง ฝีมือคนไทยประกอบเอง มีโรงงานในไทยก็น่าจะสบายใจได้เรื่องอะไหล่  ระบบช่วยเหลือ XV ตัวใหม่ก็มีมาเหมือนกันแล้ว

3. อย่างที่บอก ถ้าพ้นจากประกัน ก็หาอู่นอกเข้าได้เลย มีเยอะครับ ช่างเฉพาะซุบี้ อาการตามๆ กันในคลับเลย สมองเกียบ้าง คอมแอร์บ้าง ไม่แพงอย่างที่คิด