ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าของรถกุมขมับ เอาเข้าอู่ซ่อม นานแล้วยังไม่เสร็จ ซ้ำอะไหล่หาย  (อ่าน 2639 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
กรณีนี้เราควรป้องกันอย่างไร? ต้องไปดูทุกอาทิตย์หรือ?
https://www.thairath.co.th/news/society/2525351

ออฟไลน์ panupong508

ควรจะติดตามเคสบ่อยๆครับ ก่อนเข้าซ่อมต้องถามอู่ให้ชัดเจนว่า อาการนี้ใช้เวลาเท่าไหร่  ถ้าเลยกำหนดมาพอควร แสดงว่าไม่ปกติครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไม่มีอะไหล่ชิ้นเหล่านั้นให้กลัวจะพังอีกต่อไป
“Couple less things to worry about”

ออฟไลน์ gun007

• Jr. Member
  • **
ตามไปอ่านคอมเม้นในเฟส เหมือนจะมีอะไรมากกว่านั้น เคสนี้ต้องรอติดตามกันต่อไป

ปล.จริงๆ รถใหม่ๆ เดิมๆ มีป.1 เข้าศูนย์ได้ก็สบายแล้ว
นี่แต่งแบบ...สร้างตัว ตีซะว่า น่าหมดประกันศูนย์
เลยต้องเข้าอู่แบบนี้ ก็รับกรรมไปตามสภาพ คหสต.

ออฟไลน์ johnlee

ตามไปอ่านคอมเม้นในเฟส เหมือนจะมีอะไรมากกว่านั้น เคสนี้ต้องรอติดตามกันต่อไป

ปล.จริงๆ รถใหม่ๆ เดิมๆ มีป.1 เข้าศูนย์ได้ก็สบายแล้ว
นี่แต่งแบบ...สร้างตัว ตีซะว่า น่าหมดประกันศูนย์
เลยต้องเข้าอู่แบบนี้ ก็รับกรรมไปตามสภาพ คหสต.

เห็นด้วย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ apinui

ไม่ใช่ๆ เดียวผมจะเล่าให้อ่าน แบบนี้ผมเจอมาเยอะครับ ...

อย่างแรกเรื่องประกันซ่อมศูนย์หรือซ่อมห้าง ไม่ว่ารถจะแต่งมาขนาดไหน ดัดแปลงมาขนาดไหน ถ้ามีเบี้ยประกันซ่อมห้าง ก็สามารถเข้าได้ครับ ไม่มีประกันขาด ที่ขาดน่ะ วารันตีรถ ไม่ใช่ประกันภัยมันมันไม่มีขาด

แต่เคสแบบนี้ที่วัยรุ่นชอบทำกันคือ "แจ้งเครม เพื่อดัดแปลงตัวรถ" คือ อย่างที่เราเห็นๆกันว่า  D-max แปลงหน้า MU-x อะไรแบบนี้ ซึ่งนิยมทำกันมาก และการแปลงหน้าด้วยการเครมประกัน คือ แกล้งจิ้มหน้ามา เบาๆ แจ้งเครมชั้น 1 และให้อู่สีสั่งของอีกรุ่นมาใส่ ดัดแปลงให้เลย

ซึ่งเคสแบบนี้อู่ทำให้หลายอู่มากครับ แต่ศูนย์ไม่ทำให้ เค้าจึงนิยมเข้าอู่กันมากกว่า

สรุปง่ายๆเคสนี้น่าจะแจ้งเครมแล้วให้อู่เบิกอะไหล่อีกรุ่นให้ แล้วเพิ่มส่วนต่าง แต่ทีนี้อาจเกิดปัญหาการจ่ายของอู่เองแหละ   

ออฟไลน์ Auto Messe

เคสนี้คือ เป็นอู่รับแปลงหน้ารถกระบะโดยการเคลมประกัน แบบอัพจากรุ่นต่ำเป็นรุ่นสูง ส่วนใหญ่เป็น d-max ปกติเวลาแปลงหน้าเจ้าของรถต้องจ่ายเงินเป็นหมื่นๆ อู่นี้บอกว่าลูกค้าไม่ต้องจ่ายสักบาทใช้เคลมประกันเอา ลูกค้าวัยรุ่นถูกใจเอารถเข้าไปกันเต็มอู่ ผลคือรถโดนถอดอะไหล่ไฟหน้าไฟท้ายฝาท้ายฝากระโปรงแล้วจอดทิ้งไว้ไม่ทำอะไรหลายๆเดือน หลายสิบคัน แถมบางคันโดนเอาไปวิ่งใช้หลายพันกิโล แถมเจ้าของอู่ออกแนวนักเลงใครเรื่องมากเอาปืนมาขู่ ทีนี้โดนกันเยอะหลายสิบคนถึงรวมตัวกันออกสื่อเป็นเรื่องออกมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2022, 11:53:29 โดย Auto Messe »

ออฟไลน์ PaPaMan

เคสนี้คือ เป็นอู่รับแปลงหน้ารถกระบะโดยการเคลมประกัน แบบอัพจากรุ่นต่ำเป็นรุ่นสูง ส่วนใหญ่เป็น d-max ปกติเวลาแปลงหน้าเจ้าของรถต้องจ่ายเงินเป็นหมื่นๆ อู่นี้บอกว่าลูกค้าไม่ต้องจ่ายสักบาทใช้เคลมประกันเอา ลูกค้าวัยรุ่นถูกใจเอารถเข้าไปกันเต็มอู่ ผลคือรถโดนถอดอะไหล่ไฟหน้าไฟท้ายฝาท้ายฝากระโปรงแล้วจอดทิ้งไว้ไม่ทำอะไรหลายๆเดือน หลายสิบคัน แถมบางคันโดนเอาไปวิ่งใช้หลายพันกิโล แถมเจ้าของอู่ออกแนวนักเลงใครเรื่องมากเอาปืนมาขู่ ทีนี้โดนกันเยอะหลายสิบคนถึงรวมตัวกันออกสื่อเป็นเรื่องออกมา

อ่าว... แล้วเรื่องแดงออกมาแบบนี้ประกันยังจะยอมจ่ายเหรอครับ อู่อาจโดนถอน contract ด้วยมั้ย
ผมว่าพวกทุจริตคิดไม่ซื่อก็สมควรโดน เผลๆมีไล่เบี้ยเคสย้อนหลังอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2022, 10:59:30 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ XMSL

อู่พฤติกรรมแบบนี้น่าจะมีไม่น้อย เป็นกันไปหมดแทบทุกวงการ  :-\

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

อ่าว... แล้วเรื่องแดงออกมาแบบนี้ประกันยังจะยอมจ่ายเหรอครับ อู่อาจโดนถอน contract ด้วยมั้ย
ผมว่าพวกทุจริตคิดไม่ซื่อก็สมควรโดน เผลๆมีไล่เบี้ยเคสย้อนหลังอีก

ถ้าเจ้าของตั้งใจชนเอง ผลคงไปตกกับคนใช้รถรุ่นนี้ทั้งหมดมากกว่าครับ เจ้าตัวก็เสียประวัติโดนเบี้ยขึ้นในปีถัดไป
ประกันอาจมองว่ารุ่นนี้ มีโอกาศชนหน้ามากกว่ารุ่นอื่น ทำให้ค่าเบี้ยสูงขึ้นเมื่อเทียบกับรุ่นอื่น (เหมือนเมื่อก่อน ค่าเบี้ย Honda Jazz ไม่ต่างกับ Accord)
เคสแบบนี้เคยได้ยินในพวก Civic ด้วยมั้ง ถ้าจำไม่ผิด ชนหน้า แล้วเคลม จ่ายเพิ่มเอาไฟหน้าตัวนอก อะไรแบบนี้

ออฟไลน์ dht_tubes

เจ้าของอู่ดูน่ากลัวมากๆ เลย

รถแปลงหน้าเยอะจริงครับ ร้านอะไหล่ยังบ่นให้ฟังเรื่อยๆครับว่า ใช้เลข vin เช้คอะไหล่ตัวถังแล้วไม่ค่อยตรงบ่อย

ออฟไลน์ Devil13

เคสนี้หนักเลยนะครับ
วงการนี้มัน ต่ำตมขนาดนี้แล้วเหรอ
พวกนี้น่าจับเข้าคุกให้หมด ดูสิจะเก่งในคุกได้ไหม ?

ออฟไลน์ SM.

นี่ไม่ใช่อู่ซ่อมรถแล้วล่ะครับ โจรชัดๆ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
ต่ำตมมาก โหดเกิ๊น