ผู้เขียน หัวข้อ: PHEV หรือ HEV ค่ายญี่ปุ่น/อเมริกา 2023 มีอะไรเปิดตัวบ้างไหม?  (อ่าน 2600 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
อย่าง All new Fortuner จากที่เคยตามๆข่าวมา เห็น timeline คร่าวๆว่าช่วงปลายปี 2023 นี่จริงไหมครับ? หรือจะมีการเลื่อนออกไปอีก

วางแผนตัดสินใจซื้อไม่ถูก กำลังจะเปลี่ยน Camry 2013 ออก (ยังไม่รีบมากนัก อย่างช้าไม่เกินเดือน กค 66) ใจนึงก็อยากได้ PHEV หรือ HEV จากญี่ปุ่น/อเมริกา มากกว่าจีน ก็เลยคิดว่าหรือควรจะรอดูปี 2023 จะเริ่มมีกลุ่มนี้ออกมาแล้วไหม?  เช่น Pajero Sport / Fortuner Hybrid / Everest PHEV

กลุ่ม EV ก็สนใจนะครับ Toyota BZ4X / Everest EV / BYD Seal พวกนี้ แต่ไม่รู้เข้าไทยเมื่อไหร่กันแน่ พอทราบกำหนดการไหมครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
Revo / Fortuner หน้าตาโฉมนี้ยาวๆ อย่างน้อยๆมีอีก 2-3 ปีครับ

เอาแค่นี้พอ 8)

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
ที่น่าสนใจคงค่ายมิตซูครับ เค้ามีโรงแบตเองแล้ว คร่าวๆคือ ยกเลิกเครื่อง 3A9 พร้อมมิราจ แอดทราด จะมี 4A9 ที่เป็น ไฮบริด มาก่อน ตามด้วย PHEV และ BEV ตามสเต็ป รู้แต่การผลิตเครื่องยนต์ครับ รุ่นรถไม่ทราบ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
ใจเย็นๆรอไปก่อนครับ น่าจะมีอย่างไวก็ 2567 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2022, 14:36:26 โดย Steve_Davis »

ออฟไลน์ AkE

BZ4X ตอนแรกปลายปีนี้ แต่ไม่รู้เลื่อนมั้ย แล้วก้ปีหน้า HRV EV ประกอบปราจีนบุรี Q2-Q3 ครับ

แต่ชิ้นส่วนเอามาจากจีนซะเยอะ ราคาอาจจะสูงกว่า ehev ไม่น้อยครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ขอมาถามหา crv phev ด้วยครับ จะมาช่วงไหน

ออฟไลน์ Terng

สงสัยจะได้ถอยรถที่มีขายไปก่อนตอนนี้ 5555 ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Fly to dream

Ranger PHEV วิ่งเทสอยู่ในยุโรปสักพักแล้วครับตั้งแต่ก่อนเปิดโฉมนี้ซะอีก แต่จะมานู่นช่วง MC ของโฉมนี้เลย และมันคงมากับ Everest นั่นแหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Everest EV เอามาจากไหนครับ ลืมไปก่อน อีกนาน

BZ4x คันนี้ในไทย ยังไม่ได้ทำตลาดจริงจัง เหมือนแค่อยากเอามาโชว์ ตั้งแต่ปีที่แล้วละ จอดปลวกขึ้นแล้ว แต่ไม่ขาย รอไปก่อน

ฺํBYD Seal ไม่รู้จะเข้าไทยตอนไหน อันนี้ก็ไม่ชัดเจน แต่มีความเป็นไปได้สูงสุด จาก 3 คันที่อยู่ในกลุ่มนี้

กลุ่ม Mild Hybrid ผมลาละ ไม่เอา ใช้ HEV แบบดั่งเดิม ยังรู้สึกดีกว่าอีก มันเหมือนไม่ได้ช่วยอะไรเลย หลักๆ ตอนออกตัวกับเร่งแซง หรือ ไปคบ PHEV ยังดีกว่าซะอีก ซึ่งมีให้เลือกหลายตัวในตลาดตอนนี้

ปล.ผมรอ MODEL 3 เวอร์ชั่นขายในไทย อยู่