ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru forester มือสองน่าซื้อไหมครับ  (อ่าน 5190 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
Subaru forester มือสองน่าซื้อไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 12:44:58 »
กำลังหาถ้ามีงบไม่เกิน 9 แสนอยากอัพเกรดจาก ecocar เข้าวัยทำงานและเริ่มมีครอบครัว
- ไปเที่ยวต่างจังหวัดได้แย่างสบายใจ ปีละสองสามครั้ง ชอบขึ้นเขา
- มีคนนั่งหลังตัวเล็ก สูงไม่เกิน 175
- ขับใช้ในเมืองได้ คันไม่ใหญ่เกินไปอย่างพวก fortuner
- ผมเองชอบ pajero sport นะครับ แต่คงคันใหญ่ไปสำหรับการใช้ในชีวิตประจำวัน

เอาจริงๆอยากเก็บเงินดาวน์ได้ atto3 แต่รู้สึกว่าสถานีชาร์ตต่างจังหวัดยังน้อยไปหน่อย กับการไปเที่ยวแล้วต้องพักโรงแรมที่ไม่ค่อยมีที่จอดรถชาร์ตไฟ เลยอยากได้รถพ่อบ้านเตรียมมีครอบครัวครับ แต่ไม่ข้อมูลเรื่อฃซูบารุเลยครับ เห็นราคาถูกดี

ออฟไลน์ solo

Re: Subaru forester มือสองน่าซื้อไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 15:10:24 »
เห็นราคาถูกดี นั่นสิ คุณได้คำตอบแล้วนะครับว่าทำไมมันราคาตกมาก

ออฟไลน์ starlight

Re: Subaru forester มือสองน่าซื้อไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 16:05:44 »
มันเป็นรถที่ดี สมรรถนะดี การขับขี่ดี   แต่คนจะซื้อมันไปใช้ ต้องเป็นคนที่มีใจรักซูบารุจริงๆ

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 16:09:46 »
ค่าบำรุงรักษาค่อนข้างสูงครับ ถ้ารับได้

แสดงว่าอยากได้กลุ่ม B-SUV หรือ C-SUV ใช่เปล่าครับ

B-SUV งบเกิน 9 แสนมานิดหน่อย Hyundai Creta กับ HR-V รุ่นล่างสุด

C-SUV CR-V มือสอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2022, 16:11:22 โดย Isomars »

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 16:55:08 »
ถ้าเล็งเป้าหมายจะเอารุ่นนี้อยู่แล้ว  มันน่าซื้อมากครับ    เพราะราคามือ 2 ตกลงมามาก   น่าสนใจที่จะซื้อ

ออฟไลน์ romeokk

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 17:10:43 »
ผมเคยใช้ XV ตัวแรกครับ
หลายๆคนบนว่าศูนย์ใหญ่ที่เสรีไทยบริการไม่ดี แต่ผมได้รับบริการดีตลอด ไม่เจอปัญหาอะไรเรื้อรังที่แก้ไม่ได้ อะไหล่ทั่วไปมีสต็อคสตลอด แต่ถ้าไปชนมาบางชิ้นอาจจะต้องรอนานหน่อย
ส่วนเรื่องค่า Service นี่แพงจริงครับ แต่ละรอบราคา 2 เท่าของ Mazda CX8 ที่ใช้อยู่ตอนนี้

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 17:15:30 »
Forester ของภรรยา 5 ปีกว่าแล้ว  ผมนานๆขับที  ขับในเมืองก็นิ่ม เงียบ สบายกว่า SUV ญี่ปุ่นตัวอื่น  แต่อืดไปนิดกับกินน้ำมันมากหน่อย  วันนี้ได้ขับทางด่วนยาวๆไปกลับ  นิ่ม เงียบ เกาะถนนเฟิร์มและแน่นดีมากๆจนอยากบอกว่าดีกว่ายุโรปบางรุ่นด้วยซ้ำ แต่เพิ่งเปลี่ยนยางเป็น Primacy 4 มา 5 เดือนซึ่งมีส่วนให้นิ่มขึ้นชัดเจน พอความเร็วลอยตัวแล้วไม่อืดเลย  รถไม่จุกจิกใดๆเลย  ถ้าคุณยอมรับกับค่าบำรุงรักษาที่แพงกว่าญี่ปุ่นยี่ห้ออื่นบ้าง  แต่ไม่ได้มากมายนัก  ผมเชียร์เต็มที่เลยครับ  ลองขับดูบนทางด่วนคุณจะได้คำตอบเอง  บอกเลยว่า Subaru เป็นตัวเลือกอันดับหนึ่งสำหรับรถคันต่อไปของผมเลยครับ

ออฟไลน์ นัดวิด

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 17:26:29 »
ไม่เคยขับ forester ครับ แต่ใช้ xv ปี 2020 อยู่ครับ
ค่าบำรุงรักษาแพงอยู่ครับ แต่มันเป็นรถที่ผมขับแล้วรู้สึกผ่อนคลาย
สบายใจ ถ้าเรารู้นิสัยคันเร่งของมัน ก็ขับสนุกๆเพลินๆ ดีครับ
ส่วนตัวมีทั้ง gla35 และ bm 118i แต่ xv ชอบขับมากครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 17:34:19 »
ตัวรถจริงๆมันไม่ค่อยมีปัญหาอะไรน่ากังวลนะ ยังน้อยกว่าเจ้าตลาดบางรุ่นซะอีก (เท่าที่ผมเจอด้วยตัวเอง)
แต่ก็ต้องยอมรับให้ได้กับค่าบำรุงรักษาที่แพงกว่ารถญี่ปุ่นด้วยกันเกือบ 2 เท่า เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทีนึงมีประมาณ 4,xxx บาท
กับอัตราเร่งที่อืด วิ่งในเมืองกินน้ำมัน 7-8 km/l นอกเมืองได้ 12-13 km/l แถมต้องใช้โซฮอล95
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2022, 17:38:07 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 19:44:02 »
มันเป็นรถที่ดีครับ ขับดีทุกอย่างดีหมด ...

รถมือ 2 ใช้ต่างจังหวัด ยังไงก็น่าจะไม่ได้เข้าศูนย์แล้ว การซ่อมบำรุงลองหาข้อมูลราคาพวกอะไหล่ที่จะต้องเสื่อมสภาพ แหล่งที่ซื้อและอู่ซ่อมใกล้บ้านดูว่าซัพพอร์ทเราได้ไหม

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 21:46:14 »
ถ้าชอบต้องลองครับ ถ้าไหวเรื่องบำรุงรักษา แล้วพอรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไกบ้าง
เป็นรถที่น่าใช้งานครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 22:21:34 »
รถไม่จุกจิก แต่จะมีจุดอ่อน อะไหล่หลายตัวไม่ทน อายุสั้นไปหน่อย เปลี่ยนก็จบ เช่น

บู๊ชปีกนก แถวแสนกม. แต่แยกขายบู๊ช ไม่ต้องยกปีก
หม้อน้ำ ฝาบนชอบร้าว แถวแสนกม.
ตู้แอร์รั่ว (ไม่แน่ใจ SK เจอยังหว่า)
ไฟสามดวง / solenoid เกียร์พัง (หามือสองหลักพันได้)

พวกนี้ที่ผ่านๆตามา จะมาชุดใหญ่ตอนแสนกม.นี่แหละ เปลี่ยนก็จบ แต่แพงหน่อย

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 06:21:54 »
ต้องไปลองเองครับ
คนขับ มี Feelin กับรถไม่เท่ากันครับ ทั้ง อัตราเร่ง และ ช่วงล่าง
ถ้าคุณเสพ เรื่อง ช่วงล่างได้ Forester ตอบโจทย์ แน่นอน
ส่วน เรื่อง อืด แต่ ละคนไม่เท่ากัน ผมเคยใช้ Im อยู่ เกือบ 10 ปี มาลอง Forester มันอืดนิดหน่อย ผมเดาว่า มัน CVT ก็มีส่วน
แต่ช่วงล่าง หายห่วง
ถายใน กว้างกว่า XV เยอะ เพื่อนผมชอบ XV แต่ ไปจัด Forester เพราะ ต้องขนของนี่แหละ

แต่ ซื้อรถมันไมใช่แค่นั้น มันยังมีเรื่อง ศูนย์ การซ่อมบำรุง หน้าตา Interior อีกหลายประเด็นที่ ต้องตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 08:00:06 »
ลองดูพวก CRV ก็ได้ครับ
ขึ้นเขา ลงเขาเกียร์ขับ 4 แบบพาร์ททามก็เหลือๆครับ
ถ้าถามผมงบ9 แสนได้ Subaru foresterมือ2 ผมว่าแพงไป
XV มือ1 โปรหลังหัก 9 แสนกว่าๆก็ซื้อได้ครับ

ออฟไลน์ เทียน

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 08:58:56 »
ผมได้รถCHR มาใช้คันนึง มันขับดีมากนะครับ ไม่ต้องใช้ขับสี่อะไร ขึ้นเขาก็มีเรี่ยวแรงดี สาดโค้งได้อย่างน่าประหลาด เครื่องเกียร์ก็ทนทานถามแท๊กซี่ดูครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 09:08:49 »
ผมได้รถCHR มาใช้คันนึง มันขับดีมากนะครับ ไม่ต้องใช้ขับสี่อะไร ขึ้นเขาก็มีเรี่ยวแรงดี สาดโค้งได้อย่างน่าประหลาด เครื่องเกียร์ก็ทนทานถามแท๊กซี่ดูครับ

CHR อาจไม่ใช่คำตอบ ผมชอบรถดูวัยรุ่นนะ แต่นั่งหลังเคยนั่งแล้ว จะอ้วก กระจกหลังทึบมาก แม่ผมนั่งตัวเตี้ยคงบ่นตาย มองไมเ่ห็นอะไรเลย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 09:10:01 »
ลองดูพวก CRV ก็ได้ครับ
ขึ้นเขา ลงเขาเกียร์ขับ 4 แบบพาร์ททามก็เหลือๆครับ
ถ้าถามผมงบ9 แสนได้ Subaru foresterมือ2 ผมว่าแพงไป
XV มือ1 โปรหลังหัก 9 แสนกว่าๆก็ซื้อได้ครับ

ผมก็คิดอย่างงั้นครับ ว่าแต่ปาเจโร่ จะโอเคมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ CRV สมมุติว่ารุ่นเบนซิน กับ pajero ราคใกล้เคียงกันสักปี 2017 ตัวดีเซล

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 09:14:17 »
ขอบคุณทุกท่านครับ หลายท่านเทไปทางเซอร์วิสแพง แต่ผมทั้งดูรีวิวมือสองตัว I-P และ  i-S ผมว่าผมชอบภายใน ชอบเบาะหลัง มันดูโปร่งแบบ ใช่เลย เหมือน CRV เหมาะสำหรับครอบครัว ไม่ดูเป็นรถตู้แบบ xpander แต่ถ้าคนใช้น้อยบนถนน ก็แอบน่ากลัวสำหรับคนงบน้อยเผื่อค่าอะไหล่อยู่ครับ

- อาจจะไปลองนั่ง CRV ก่อน แล้วลองเทียบกับปาเจโร่มือสอง ซักปี 2017 ที่ราคาไม่เกิน 9 แสน ดูว่าชอบตัวไหน แต่ส่วนตัวเคยขับ เอเวอเรส ท็อป แล้วรู้สึกตัวเองไม่ค่อยชอบกับรถดีเซล ความเร็วต่ำๆ มันพุ่งแต่ไม่สมูทยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 09:45:35 »
รุ่นที่ จขกท สนใจน่าจะเป็นตัว SJ 2.0 หายใจธรรมดาประกอบมาเลเซีย

เอาจริงๆ งบ 9 แสนได้ XT 2.0 เทอร์โบ ปี 2013-2015 Made in Japan
หายห่วงเรื่องอัตราเร่ง แต่ต้องหารถเดิม ที่ไม่มีการยุ่งกับเครื่องมาจะดีที่สุด

จุดอ่อนรุ่นนี้ เหมือนที่คุณเด็กบูรพา บอก
จะไม่ทนเหมือนเจ้าตลาด แต่ทุกจุดซ่อมได้หมดแล้ว
อะไหล่แท้ อะไหล่เทียบมีให้เลือก

บูชยางช่วงล่าง อะไหล่ช่วงล่าง ของแท้ ราคาไม่แพง
หม้อน้ำ Koyorad หรืออลูมิเนียม ตู้แอร์แท้รั่วไว ของเทียบทนกว่า 3 พัน
รุ่นนี้ตู้แอร์รั่วไม่ต้องกังวล รื้อง่ายไม่ต้องถอดคอนโซล

อะไหล่ที่ราคาสูงเน้นเบิกใหม่ไม่เน้นมือสองเลยคือ แร็คพวงมาลัย / ไฟหน้า / สมองเกียร์ (ถ้าไม่จบ)
ส่วนอื่นๆ อะไหล่ตัวถัง มือสอง มีเยอะ อู่นอกซูบารุเพียบ

สุดท้าย จขกท ต้องลองชั่งใจดูว่าพร้อมซ่อมไหม ถ้าพร้อมก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 09:48:20 »
น่าใช้มากคับ แต่ถ้ามีงบหรือรอได้ รอตัวใหม่คับ

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 10:38:32 »
เป็นรถที่น่าใช้งานสุดๆ

แต่อยากให้ลองขับก่อนว่าชอบฟีลแบบ Subaru ไหม
และสามารถรับค่าซ่อมบำรุงที่สูงกว่าแบรนด์เจ้าตลาดได้ไหมครับ

ถ้าได้ 2 ข้อข้างบน ก็จัดไปงามๆ
Subaru forester ขับในเมือง ขึ้นเขาลงห้วย พี่แกกินหวานๆ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 14:52:03 »
อัตราเร่งช่วงต้นอืดหน่อย แต่พอเป็นช่วงกลางแล้ว ก็พอโอเคนะคะ
เราใช้ในเมืองเป็นหลัก กินน้ำมันอยู่ประมาณ 8-9 กม/ลิตร ถ้าออกต่างจังหวัดได้ประมาณ 13 กม/ลิตร

เบาะคนขับ สำหรับเราช่วงขาสั้นไปหน่อย แต่คนนั่งหลังว่านั่งสบายค่ะ

สำหรับเรา รูปทรงรุ่นนี้ไม่หวือหวา แต่ดูได้เรื่อยๆ ไม่เบื่อดีค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 16:18:41 »
2สิ่งที่ผมรักในซูบารุคือ
1.เครื่องนอนยัน
2.awd
และ 1 สิ่งที่ผมหลงรักใน forester
1.เบาะแถว2 leg room เหลือเฟือ

ส่วน 1 สิ่งที่ไม่ชอบเลยคือ
1.ถึงเป็นเครื่องนอนยัน แต่มันไม่แรง

ถ้าผมมีลูกแค่ 2 คน ผมคงจัดแล้วครับ

บ้านผมจะมีรถ 7 ที่นั่ง 2 เสมอๆครับ
ส่วน 5 ที่นั่ง ของภรรยาใช้ส่วนตัว

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 15:48:56 »
ผมคิดว่าส่วนหนึ่งที่ราคาตกส่วนนึงเพราะว่าส่วนลดมือหนึ่ง ลดเยอะครับ 
และบวกกับไม่ใช่รถตลาด คนเล่นน้อย มันก็ต้องราคาตกกว่ารถตลาดนะครับ

ทีนี้มามองข้อดีข้อเสีย จากเม้นบนๆ ทราบแล้วว่ารถมันมีดีครับ ดีแบบ ดีกว่ายี่ห้อตลาด ในหลายๆจุด
ส่วนข้อเสีย ขับสี่ เซอวิสแพงกว่าขับสอง กินน้ำมัน ในเมือง 7-8 นอกเมือง 12-14 โลลิตร 

แต่ อู่นอก ซุบารุเยอะครับ และไม่ได้แพงอย่างที่คิดไว้ อะไหล่ทุกตัวที่เสีย มีผู้ใช้ก่อนหน้าเราเป็นตัวอย่างให้เราลอก เปลี่ยนตามอาการได้ทุกจุด

สรุปคือ ถามตัวเองว่ารับข้อเสียนี้ได้ไหม แนะนะตัว ES นะครับ  เพราะช่วยขับขี่ได้เยอะมากๆ