ผู้เขียน หัวข้อ: CRV 1.6 ดีเซล มีปัญหาอะไรบ้างครับ  (อ่าน 12664 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
Re: CRV 1.6 ดีเซล มีปัญหาอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2022, 09:15:10 »
ใช้2.4 เบนซิน ดีกว่าครับ

ถ้าค่าน้ำมันเพิ่มขึ้นเดือนละ 3000 บาท (150*20)  เป็นปัญหาสำหรับคุณ
.. ผมบอกตรงๆ ว่ายังไม่ควรใช้ รถในระดับนี้ครับ เพราะซ่อมทีเงินหลายหมื่นกระเด็นออกจากกระเป๋าแบบสบาย ๆ
อะไหล่แท้เทียบ ไม่ค่อยหลากหลาย มีโอกาสจอดรอของ ถ้าต้องซ่อมนะครับ

ขอบคุณครับ ผมเองก็กำลังคิดอยู่ อาจจะลดลงไปเหลือ HRV ก็น่าจะผ่อนดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
Re: CRV 1.6 ดีเซล มีปัญหาอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2022, 19:44:46 »
่ส่วนตัวทีใช้มาก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรหนักหนานะครับ ก็จะเป็นแค่เรื่องงานประกอบบางจุดสไตล์ฮอนด้าที่ผมไม่ค่อยชอบ แต่วิ่งมาได้จะครบ 5 ปีละ ที่เคยเคลมก็เป็นเรื่องช่วงล่าง ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเครื่องยนต์ เรื่อง dpf ตัน ก็ยังไม่เคยเกิดนะครับ อาจเพราะผมวิ่งทั้งในและรอบๆ เมือง  ผมเติม diesel b7 มาตลอดนะครับ ไม่เคยเติมพรีเมี่ยมเลย มีเพื่อนที่รู้จักกันที่ใช้รุ่นนี้แล้วมีปัญหา dpf ตัน (แค่มีไฟโชว์ที่หน้าปัทม์แต่รถยังขับได้นะ) อันนี้เขาเติมพรีเมี่ยมตลอดไม่เคยใช้ b7 แต่เขาวิ่งในเมืองมากๆ ไม่ค่อยขับรถด้วยความเร็วเลยมีปัญหา เห็นเอาเข้าศูนย์ไปล้าง dpf ตอนนี้ออกมาก็ใช้งานตามปกตินะครับ