ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 5 พฤศจิกายน 2022  (อ่าน 2042 ครั้ง)

ออนไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ Partarajarin

สงสัยเรื่องรถขับเคลื่อนล้อหลัง เกิดอาการล้อปัดง่าย ต้องขับความเร็วเท่าไหร่ครับถึงเริ่มล้อปัดครับ เห็นในบทความเคยเล่าเรื่องรถกระบะล้อปัดง่าย ช่วงฝนตก เลยอยากรู้ครับ คือรถ Pajero Sport V6 แม่เคยทำล้อปัดตอนกลับรถใต้สะพานเร็วๆ เลยอยากรู้วิธีระวังครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
ตั้งใจจะออกรถไฟฟ้า ในอีก 2 ปีข้างหน้า ในงบประมาณ 1.5-1.6 ลบ พอจะได้ BZ4X , Ionic 5 ไหมครับ หรือมีรุ่นไหนที่น่าใช้ครับ ในอีก 2 ปีข้างหน้า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glazy

พี่คิดว่าในอนาคตจะมีค่ายไหนมีดำริเอาโซลาร์มาติดบนรถออกจากโรงงานเลยมั้ยครับ แบบวิ่งไปชาร์จไปเลย
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะเปลี่ยนยางในCivic Fe 1.5 RS กำลังลังเลระหว่าง Re004 กับ s007a แล้วก็เปลี่ยนโช๊ค ช่วยแนะนำโช๊คที่จะมาใส่หน่อยครับ    ชอบสาดโค้ง ขับเร็ว ช่อบช่วงล่างแน่นๆแม่บ่น

ปล คำถาม สื่อ IT กับรถไฟฟ้า อาทิตย์ที่แล้วคำตอบกระจ่างมากครับ เพิ่งรู้ว่าเล่นกับแบบนี้  ทุกวันนี้ผมเลิกดูสื่อสินค้า IT ประเภทอวยไม่ลืมหูลืมตาแล้วครับ  หันมาดูคนที่เขารีวิวจริงๆ มีการบอกข้อดีข้อด้อย เปรียบเทียบคู่แข่งใน segment เดียวกัน การชาร์จ0-100 การใช้งาน 100-0 เปรียบเทียบกล้องหรือลูกเล่นต่างๆกับคู่แข่งอย่างตรงไปตรงมา  รีวิวละเอียดเป็นชั่วโมง แต่แปลกยอดวิวน้อยกว่าพวกอวย ก็ไม่สงสัยเลยทำไมเขาถึงชอบให้พวกอวยๆไปรีวิวรถเหล่านั้น

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พอดีเหมือนเคยได้ยินว่า รถ EV หรือ PHEV ถ้าไม่มี wall charge ในบ้านและไม่ได้ชาร์จที่บ้านทุกวัน ชาร์จแต่ข้างนอกอย่างเดียว จะประกันคุณภาพหมด จริงไหมครับ

ปล.จากคำถาม สัปดาห์ที่แล้วที่พี่ๆถามว่า ทำไมถึงไม่ทดลองรถก่อนซื้อ รถtritonที่ผมเลือกคันล่าสุด คือ ไปนั่ง โฉมที่แล้วมาแล้วชอบ เลยคิดว่าโฉมปัจจุบันนี้จะดี แต่ ผิดคาดครับ555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2022, 14:19:37 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ TokyoHot

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับ พอดีได้รับมรดกจากที่บ้าน Isuzu dmax Hi-lander 2.5 ปี 2012 อยากทำช่วงล่างใหม่ ดูคร่าวๆเป็นโช็ค Profender โมโนทูป ไม่ทราบว่าดีหรือไม่ครับ เทียบกับ Procomp กับ Yss
ต้องการช่วงล่างที่นุ่ม และหนึบขึ้น ต้องเผชิญกับเนินเต่าในหมู่บ้าน รวมก่อนออกถนนใหญ่กว่าครึ่งร้อยชีวิตทุกวัน ไม่รวมหลุมอีกมากมายกว่าจะถึงถนนใหญ่ ไม่รู้ว่าตับ ไตเครื่องในทุกวันนี้รวมเป็นก้อนเดียวกันรึยัง
ยางระหว่าง Dunlop Yoko กับ Otani ขอบ 17 ตัวไหนดีกว่ากันครับ
ปล อยากหารถ 90 เก็บสะสมระหว่าง benz w140 s500 กับ bmw e38 740i ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2022, 15:16:13 โดย ตับอันนี้ เนินเต่าขอนะ »

ออฟไลน์ ต้า

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆครับ พอดีจะเปลี่ยนยาง มาสด้า2 ไซส์ 185/55/R15
ไม่ทราบว่ามีตัวไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
เห็นข่าวแว๊บๆ ใน FB กลุ่ม ertiga / xl7 จะมี รุ่นที่มี mild hybrid มาขาย

ท่านผู้จัดรายการ ได้ข่าวบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
nissan kicks จำเป็นต้องอุ่นเครื่องมั้ยครับ (กดโหมดบังคับชาร์จ) บ้านไม่ได้อยู่ในหมู่บ้าน เวลาขับออกจากบ้านไม่สามารถขับคลานๆได้ครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
1.ปกติรถที่นำเข้ามาพิเศษจำนวนจำกัด เช่น Toyota ตระกูล GR Gumrai Racing หรือ Civic Type R(แปะ) ต้องมีตัดรถมาเทสต์ค่ามลพิษหรือตัดมาทำรถTCไหมครับ แล้วอย่างกรณีของGR86ขายแค่15คัน แต่ไหนจะค่าเทสต์ค่ามลพิษกับภาครัฐ ทำโบรชัวร์ แปลคู่มือ เทรนช่าง รวมถึงงบประชาสัมพันธ์ แถมต้องตัดรถมาเทสต์ มันคุ้มพอที่จะขายแค่15คันหรอครับ ทั้งที่ GR86 น่าจะสั่งรถมาได้เรื่อยๆเหมือนBRZ ไม่เหมือนGR Yarisที่ไทยได้โควต้าจำกัด

2.ตลาดกลุ่มนี้ ToyotaกับHondaรุกมาขนาดนี้แล้ว Nissanจะกลับมาพิจารณาแผน FairladyZ400ใหม่ไหมครับ เพราะหลังจากKicksขายกี ไทยก็น่าจะเริ่มกลับมาอยู่ในสายตาอากงอาม่า เอ๊ย โยโกฮามา รวมถึงมีศูนย์เดอะแบกอย่างศูนย์คุณป็อกกี้ Nissan GT (Guliko Transportation) ที่ขายGTRได้จำนวนไม่น้อย ถ้าไม่นับเรื่องชิพหาย เรามีโอกาสได้เห็นZ400มากน้อยแต่ไหนครับ

ปล.เวลาเห็นพี่ๆแซวที่จอดรถบ้านพี่จิมในรายการ นึกว่าแซวกันเล่นๆ อะไรมันจะขนาดนั้นเลยหรอ พอเห็นรูปจากรีวิวAtto3 โอเค เชื่อแล้วครับ5555555

ออฟไลน์ Pattarapon

Honda W-RV 2023 ที่พึ่งเปิดตัวที่อินโนนีเซียไป มีความเป็นไปได้ไหมครับที่จะนำมาขายบ้านเราด้วยครับ

ออฟไลน์ zionzz

ในบรรดารถไฟป๊อปอัพที่ราคาไม่เวอร์ ไม่เกินล้านกว่าบาท ถ้าให้เลือกรุ่นไหนน่าเล่นสุดครับ สิ่งที่เน้นคือ อันดับ1คือสวย รองลงมาคือดูแลไม่ยากนัก

ออฟไลน์ polwath

- พูดถึงรถที่โชว์ในงานแสดง หรือแม้แต่ในโชว์รูมขายรถ มักจะมีการเปิดโหมดพิเศษสำหรับแสดงตัวอย่างโดยเฉพาะ ที่ให้ลูกค้าสามารถทดลองใช้งาน Function และอุปกรณ์ต่างๆ ในรถได้โดยไม่ต้องสตาร์ทรถในอาคารใช่ไหมครับ แล้วในกรณีที่เอารถโชว์มาขายเลหลังจะมีการถอดส่วนนี้ออกจากรถอยู่แล้วไหมครับ

- เพราะอะไรที่ป้ายทะเบียนของแต่ละประเทศถึงใช้ต่างรูปแบบกันครับ นอกจากแผ่นโลหะปั้มอักษรทะเบียนรถ เช่น ใน EU ที่เป็นแบบพิมพ์ติดกับป้ายเลย หรือของมาเลเซียที่เป็นแผ่น Acrylic แล้วแปะอักษรบนป้ายทะเบียน เป็นต้น

รถยนต์ที่นั่งสามแถว เบาะแถวสองและสาม พับเรียบ -- เบาะคนขับนั่งสบาย สำหรับเดินทางไกล มีรุ่นไหนบ้างครับ ราคาไม่เกิน 2 ล้านบาท

ปล. จะได้ไม่ซื้อครับ

#รถพร้อม คนพร้อม เมื่อยก็แวะข้างทาง

ออฟไลน์ blind your dream

• **
จากอาทิตย์ที่แล้วที่พี่จิมพี่บอกว่าคนที่ซื้อรถโดยไม่ทดลองขับเพราะเหตุผลอะไร
ที่บ้านผมเคยซื้อรถโดยไม่ทดลองขับเพราะว่ารู้จักเจ้าของโชว์รูม+คุณแม่ชอบเจอคุกกี้ปาดหน้าเลยตัดสินใจไปออกmu 7 โดยไม่ได้ลองขับเลยครับ
Volvo s60 t8 ถ้าจะใช้ยาว15ปีไหวไหมครับ เพราะเป็นคนใช้รถน้อย ตอนนี้mu7ที่บ้าน14ปี ยังวิ่งไม่ถึงแสนเลยครับ
ปล.ผมเคยดูสื่อไอทีที่มารีวิวรถละครับ ผมว่าให้เขากลับไปทำการบ้านก่อนดีกว่าครับแต่ก็มีข้อดีนะครับเพราะเป็นการฝึกการฟังจับใจความไปในตัว 555555🤪🤪

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
โดยส่วนตัวเท่าที่ศึกษาเรื่องรถยนต์พลังงานไฟฟ้า สิ่งที่เห็นคือค่าใช้จ่ายเติมพลังงานใกล้เคียงหรือต่ำกว่าน้ำมันนิดหน่อย ซึ่งมีแนวโน้มว่าอนาคต อัตราค่าไฟฟ้าฟ้าสำหรับไฟบ้านหรือรถยนต์อาจจะมีราคาต่างกัน แต่ในส่วนค่าบำรุงรักษา เช็คระยะ ระหว่างรถยนต์น้ำมัน กับไฟฟ้า อันไหนจะถูกกว่าครับ หากลองยกตัวอย่างระหว่าง BYD ATTO 3 vs CX30 vs HRV eHEV
ตอนนี้ลังเลว่าเปลี่ยนรถครั้งต่อไปจะไปอะไรดีระหว่าง HEV ไฟฟ้าล้วน หรือ น้ำมันล้วน ปัจจุบันใช้ Prius วิ่งมีท4 แสนโล เปลี่ยนแบตลูกที่ 3 แล้วครับก่อนหมดประกัน

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ไฟ LED day time running light บางคันไฟจะดับ ตอนยกก้านไฟเลี้ยว เช่น mux แต่บางคัน DRL ก้อไม่ดดับขณะไฟเลี้ยว อันนี้เป็น กฎหมาย หรือข้อตกลงอะไรร่วมกันของผลิตรถยนต์ เกี่ยวกับความปลอดภัยมั้ยครับพี่

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สอบถามครับพี่ๆ

1. เครื่องตั้งศูนย์ ราคาแพงมากหรือครับ เพราะไปที่ศูนย์ nissan หลายแห่งก็ไม่มีเครื่องตั้ง แนะนำให้ไปร้านตั้งศูนย์ แต่พอไปร้าน ก็บอกไม่มี profile ของรถที่ผมใช้อีก (nissan terra) มีแต่รุ่นอื่น ร้านให้ไปตั้งที่ศูนย์เพราะมีค่า profile ของ terra หรือพี่ๆมีศูนย์ nissan ไหนที่สามารถตั้งศูนย์ได้ แนะนำไหมครับ

2. สอบถามแนวทางในการนำสัตว์เลี้ยง ไว้ในรถในการเดินทางไกล (500กม) ด้วยครับ ควรใส่กรง ปูผ้า หรือ ทำยังไงดีให้แมวไม่ทรมาน และรถไม่เสียหาย ไม่อันตรายเวลาขับ ดีครับ

สวัสดีครับ อยากสอบถามครับพอดีซื้อรถครั้งแรกในชีวิตค่ายพี่โต ปกติรถที่รุ่นฮิตๆ ผลิตได้น้อยคนจองเยอะ ดีลเลอร์เค้าจะขอตัดส่วนลดแล้วก็มีการลัดคิวสำหรับคนจ่ายสดหรือไม่รับส่วนลดก่อน อันนี้ปกติไหมครับ หรือเป็นทุกค่ายทุกยี่ห้อครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

mazda bt50โฉมที่แล้ว กระจังหน้าดูยิ้มๆ ถ้าจำไม่ผิดทพัฒนาพร้อมฟอร์ด ถูกผิดขออภัย
ใช่เครื่องยนต์จองใครครับ

ผมฟังผ่าน youtube ผมได้ยินเสียงพี่เมกับวัณ ดันลอป ชัดเจนตลอด แต่เสียงพึ่จิมได้ยินชัดเจนไม่ตลอดครับ เหมือตตำแหน่งไมอาจจะคลาดเคลื่อนพี่จิม  ฟังรายการขณะขับรถ วิ่ง 120 รถ forester ครับ อาจมึเสียงลมเข้า แต่เสียงพึ่เมกับวันชัดทุกคำถามเลยครับ  แต่ต้องฟังย้อนหลังเพราะวันหยุดเลี้ยงงับ

ออฟไลน์ celloxzz

• Newbie
  • *
มีแผนอยากออกรถตู้ให้คุณแม่นั่ง(สูงอายุ) ในความคิดพวกพี่ๆควรรอ all new alphard 2023 หรือไปพวกkia grand carnival , staria ดีครับ (ไม่รีบใช้รถครับ)
และalphard 2023 จะเปิดราคาประมานเท่าไรครับ

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
อายุการใช้งานรถควรอยู่ที่ประมาณกี่ปีครับ เพราะเห็นว่าคนไทยชอบลากใช้เป็น 10 - 20 ปีเลย นับจากวันที่ซื้อมา
แต่บางคันนี่บอดี้ กับเสียงเครื่องนี่แค่เห็นก็รู้ว่ามันไม่น่าไหวแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2022, 14:36:33 โดย kira_kira »

ออฟไลน์ apiwat151

• **
สวัสดีครับ พึ่งไปอบรบ Drive Safety ของที่ทำงานกับสถาบันนึงมาครับ เขาบอกว่าเวลาติดไฟแดง ต้องเข้าเกียร์ว่างแล้วใส่เบรคมือครับ เพราะจะลดความร้อนสะสมในทอร์ค เดิมผมจะเข้าเกียร์ D แล้วเหยียบเบรคค้างไว้ เพราะคิดว่าเปลี่ยนจาก N ไป D เกียร์จะสึกหรอง่ายกว่าเพราะแรงดันน้ำมันเกียร์เปลี่ยนครับ เลยไม่ทราบว่าแบบไหนถูกต้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2022, 14:30:06 โดย apiwat151 »

ออนไลน์ shando

• Hero Member
มีประเด็นว่ารถญี่ปุ่นที่ขายในไทยกับในยุโรปแม้จะเป็นรุ่นเดียวกันแต่โครงสร้างความปลอดภัยไม่เหมือนกัน ดังนั้นเราไม่สามารถดูEuroNCAPเพื่อ้างอิงได้ เป็นเรื่องจริงมั้ยครับ

และถ้าจริง แล้วรถยุโรปพวกเบนซ์ บีเอ็ม วอลโว่ที่ขายในไทยจะโครงสร้างความปลอดภัยเหมือนหรือแตกต่างกับที่ขายในยุโรปมั้ยครับ

ออฟไลน์ mewkuzzo

• **
รบกวนช่วยแนะนำสถานที่เรียนขับรถเกียร์ธรรมดาให้หน่อยครับ  ปัจจุบันขับรถเกียร์อัตโนมัติครับ

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
ผมใช้ honda ปี 2014 ผมขับรถลงจากฟุตบาท เอาหินมารอง แต่ล้อดันไม่ตรงกันหิน ทำให้ใต้ท้องรถกระแทกฟุตบาทเต็มๆ ก้มไปดูเบื่องต้น ไม่เป็นไรครับ แต่อยากสอบถามเพิ่มเติมว่าจะมีผลต่อการใช้งานอะไรอีกไหมครับ หรือถ้าจะต้องเอารถไปเช็ค ควรเช็คอะไรเป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
มีปัญหากับแป้นเบรคของ BMW F30 320D msport มากครับ เพราะ
มันค่อนไปทางขวามากเกินไปจนแทบจะติดกับแป้นคันเร่งมากไปครับ
พอต้องกางขาขวาออก ต้นขามันจะไป อยู่บนสันเบาะ
ทำให้ปวดต้นขาขวา เวลาขับรถนานๆมากครับ

ไม่ทราบว่าพอจะมีร้านรับแก้ใขพวกนี้ไหมครับ ผมมี civic FK
อีกคัน ขับสบายกว่าเยอะเลยครับ

ปล.เห็นใน เฟสบุ๊คมีบางเพจ (จำชื่อไม่ได้) บอกว่า
Civic type R จะมาไทยช่วง motor expo
ราคา 3.9 ลบ. ถ้าจริง ผมจะขาย BM ไปซื้อ typr R
ดีมั้ยครับ?

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเรื่องผ้าเบรกแบรนที่ดีและมีคุณภาพทนๆหน่อยครับ ใส่Civic Fe rs ครับ

ผมไม่ใช่สาวกรถไฟฟ้านะ พอเห็นbZ4X เปิดตัวแล้วรู้สึกสะใจมากครับ ยอดจองวันเดียวเกือบเท่าค่ายจีนบางค่ายทั้งสัปดาห์ เล่นซ้ะผมอากได้มาเป็นคันที่3ของบ้านเลยครับ

ออฟไลน์ Keep Looking Up

• Newbie
  • *
ถ้าผมอยากซื้อรถสีขาวแต่เวลาล้างรถก็มักจะเข้าร้านล้างรถแบบทั่วๆไป ไม่ได้เป็นคาร์แคร์จริงจัง ผมควรเอารถไปเคลือบแก้วหรือเซรามิคหรือว่าพวกหุ้มฟิลม์ใสกันรอย แบบไหนจะเหมาะสมที่สุดครับ ไม่ได้ซีเรียสว่าต้องเงาฉ่ำ แค่อยากรักษาสีรถให้คงทนแต่ยังล้างรถตามร้านทั่วไปง่ายๆได้อยู่ครับ