ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการขายรถที่ใส่ทะเบียนประมูลครับ  (อ่าน 2341 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเราไม่ทำสงวนไว้ก่อน เนื่องจากยังไม่รู้จะขายได้เมื่อไหร่ และรถใหม่ก็ยังไม่รู้จะได้เมื่อไหร่

แล้วเกิดปุ๊บปั๊บขายได้ เราสามารถทำสงวนทะเบียนวันเดียวกับวันที่เอารถไปโอนเลยได้มั้ยครับ ทางขนส่งเค้าจะออกทะเบียนใหม่ให้เลยแล้วเราโอนต่อเลยได้มั้ยครับ

ช่วยแนะนำทีครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: สอบถามการขายรถที่ใส่ทะเบียนประมูลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2022, 07:15:40 »
เอาชัวร์ก็ไปเปลี่ยนเป็นป้ายขาวที่ขนส่งไว้เลยครับ ส่วนป้ายประมูลก็ถือลอยเก็บไว้เลย

คันเก่าก็ขายพร้อมป้ายขาวเลขธรรมดาที่เราไปเปลี่ยนไว้แล้ว

แล้วพอคันใหม่พร้อมจดทะเบียนก็ไปจดเป็นเลขประมูลที่เราเก็บไว้ครับ

PKS8

Re: สอบถามการขายรถที่ใส่ทะเบียนประมูลครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2022, 07:35:11 »
เอาชัวร์ก็ไปเปลี่ยนเป็นป้ายขาวที่ขนส่งไว้เลยครับ ส่วนป้ายประมูลก็ถือลอยเก็บไว้เลย

คันเก่าก็ขายพร้อมป้ายขาวเลขธรรมดาที่เราไปเปลี่ยนไว้แล้ว

แล้วพอคันใหม่พร้อมจดทะเบียนก็ไปจดเป็นเลขประมูลที่เราเก็บไว้ครับ

ขอบคุณครับ ตอนแรกคิดไว้แบบนี้ครับ แต่พอดีรถใหม่เมื่อไหร่ก็ยังไม่รู้ รถเก่าขายได้เมื่อไหร่ก็ไม่รู้ กลัวจะสงวนนานไม่แน่ใจเค้าให้ถือลอยได้นานเท่าไหร่ด้วยครับ เลยถามไว้เผื่อสามารถทำวันเดียวกันเลยได้ครับ

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2022, 10:07:32 »
ถ้าเป็นป้ายประมูล วันที่โอนก็ลอยป้ายไว้ แล้วออกเลขใหม่ใส่ให้คนซื้อไปครับ

PKS8

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2022, 13:14:07 »
ถ้าเป็นป้ายประมูล วันที่โอนก็ลอยป้ายไว้ แล้วออกเลขใหม่ใส่ให้คนซื้อไปครับ

ขอบคุณมากครับ สามารถทำจบวันเดียวเลยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ nett

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2022, 08:55:51 »
ของผมพอคนซื้อมัดจำก็ไปทำเรื่องสงวนป้ายประมูลเอาไว้เลยครับ แล้วใส่ป้ายขาวธรรมดาเตรียมไว้สำหรับเจ้าของใหม่ครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2022, 09:29:12 »

ขอบคุณมากครับ สามารถทำจบวันเดียวเลยใช่มั้ยครับ

ตอนเราขาย HRV รถเราอยู่ประวัติอยู่ที่ขนส่งจตุจักร
สามารถทำเรื่องสงวนป้ายประมูล และ ขอป้ายใหม่ได้ในวันเดียวกันค่ะ
ในกรณีที่ป้ายใหม่ไม่ได้ระบุเลขนะคะ

ทั้งนี้ ถ้ารถเราประวัติอยู่ขนส่งพื้นที่อื่น คิดว่าต้องใช้เวลาในการส่งประวัติมาค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2022, 11:34:34 »
ถ้าเราไม่ทำสงวนไว้ก่อน เนื่องจากยังไม่รู้จะขายได้เมื่อไหร่ และรถใหม่ก็ยังไม่รู้จะได้เมื่อไหร่

แล้วเกิดปุ๊บปั๊บขายได้ เราสามารถทำสงวนทะเบียนวันเดียวกับวันที่เอารถไปโอนเลยได้มั้ยครับ ทางขนส่งเค้าจะออกทะเบียนใหม่ให้เลยแล้วเราโอนต่อเลยได้มั้ยครับ

ช่วยแนะนำทีครับ

ทำได้ครับ

วันไปโอน ก็เปลี่ยนทะเบียนใหม่ (ได้ทะเบียนขาว) ให้คันที่ขายไป พร้อมเจ้าของใหม่

ส่วนป้ายทะเบียนเดิม ก็เก็บไว้ใส่รถใหม่ได้ครับ (ตามกำหนดต้องจดทะเบียนป้ายทะเบียนภายใน XX วัน)

PKS8

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2022, 11:40:17 »
ขอบคุณมากๆครับ ผมสงสัยนิดนึงครับ

ถ้าจะโอนรถต้องมีสัญญาซื้อขายใช่มั้ยครับ แล้วถ้าเราสงวนป้าย กับได้ป้ายใหม่วันเดียวกัน จะทำเรื่องโอนยังไงครับ หรือเราปริ้นสัญญาซื้อขายไปเลยแล้วไปกรอกหน้าขนส่งตอนได้เลขใหม่แล้วโอนเลยครับ

PKS8

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2022, 11:43:07 »

ตอนเราขาย HRV รถเราอยู่ประวัติอยู่ที่ขนส่งจตุจักร
สามารถทำเรื่องสงวนป้ายประมูล และ ขอป้ายใหม่ได้ในวันเดียวกันค่ะ
ในกรณีที่ป้ายใหม่ไม่ได้ระบุเลขนะคะ

ทั้งนี้ ถ้ารถเราประวัติอยู่ขนส่งพื้นที่อื่น คิดว่าต้องใช้เวลาในการส่งประวัติมาค่ะ

ต้องเอาทะเบียนประมูลไปคืนเค้าไว้ก่อนหรือเปล่าครับ หรือเราเก็บไว้ยาวเลย

ออฟไลน์ nett

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2022, 13:19:48 »

ต้องเอาทะเบียนประมูลไปคืนเค้าไว้ก่อนหรือเปล่าครับ หรือเราเก็บไว้ยาวเลย

ของผมทางขนส่งให้เลขประมูลกับมาเก้บไว้ที่บ้านครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2022, 14:37:37 »
ขอบคุณมากๆครับ ผมสงสัยนิดนึงครับ

ถ้าจะโอนรถต้องมีสัญญาซื้อขายใช่มั้ยครับ แล้วถ้าเราสงวนป้าย กับได้ป้ายใหม่วันเดียวกัน จะทำเรื่องโอนยังไงครับ หรือเราปริ้นสัญญาซื้อขายไปเลยแล้วไปกรอกหน้าขนส่งตอนได้เลขใหม่แล้วโอนเลยครับ

ขั้นตอนนะคะ:
1) เจ้าของรถ ติดต่อขนส่ง ทำเรื่องสงวนทะเบียนประมูล และขอใช้เลขอะไรก็ได้ (เจ้าของรถจะได้ป้ายทะเบียนประมูลกลับบ้าน พร้อม ชุดสงวนค่ะ) ไม่จำเป็นต้องยื่นสัญญาซื้อขายค่ะ
2) นัดเจอกับผู้ซื้อ ทำใบสัญญาซื้อขายให้เรียบร้อย (Print แล้วมากรอกที่ขนส่งก็ได้ค่ะ) หลังจากนั้นก็ทำเรื่องโอนได้เลยค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

PKS8

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2022, 16:39:59 »

ขั้นตอนนะคะ:
1) เจ้าของรถ ติดต่อขนส่ง ทำเรื่องสงวนทะเบียนประมูล และขอใช้เลขอะไรก็ได้ (เจ้าของรถจะได้ป้ายทะเบียนประมูลกลับบ้าน พร้อม ชุดสงวนค่ะ) ไม่จำเป็นต้องยื่นสัญญาซื้อขายค่ะ
2) นัดเจอกับผู้ซื้อ ทำใบสัญญาซื้อขายให้เรียบร้อย (Print แล้วมากรอกที่ขนส่งก็ได้ค่ะ) หลังจากนั้นก็ทำเรื่องโอนได้เลยค่ะ

ของผมทางขนส่งให้เลขประมูลกับมาเก้บไว้ที่บ้านครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2022, 09:32:35 »
ถ้าไปขนส่งใหญ่จตุจักรนานนะครับ ทำสองอย่างอาจจะใช้เวลาทั้งวัน ขนาดตอนนั้นผมไปทำเรื่องสับทะเบียนอย่างเดียวไปเช้าเสร็จบ่าย ถ้าเปลี่ยนเอาทะเบียนประมูลออกขอเลขใหม่ออาจจะนานพอกัน

กว่าจะตรวจสภาพกว่าจะโอนไม่รู้จะเสร็จกี่โมง เผลอๆอาจจะไม่ทัน

ถ้ามีเวลาก็ไปทำเรื่องเปลี่ยนทะเบียนไว้ก่อนก็ได้ครับ ชุดสงวนทะเบียนประมูลจะถือยาวเท่าไหร่ก็ได้อยู่แล้ว คนซื้อจะได้รู้ก่อนด้วยว่าได้เลขอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2022, 09:37:34 โดย shando »

PKS8

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2022, 11:50:21 »
ถ้าไปขนส่งใหญ่จตุจักรนานนะครับ ทำสองอย่างอาจจะใช้เวลาทั้งวัน ขนาดตอนนั้นผมไปทำเรื่องสับทะเบียนอย่างเดียวไปเช้าเสร็จบ่าย ถ้าเปลี่ยนเอาทะเบียนประมูลออกขอเลขใหม่ออาจจะนานพอกัน

กว่าจะตรวจสภาพกว่าจะโอนไม่รู้จะเสร็จกี่โมง เผลอๆอาจจะไม่ทัน

ถ้ามีเวลาก็ไปทำเรื่องเปลี่ยนทะเบียนไว้ก่อนก็ได้ครับ ชุดสงวนทะเบียนประมูลจะถือยาวเท่าไหร่ก็ได้อยู่แล้ว คนซื้อจะได้รู้ก่อนด้วยว่าได้เลขอะไร

ขอบคุณมากๆเลยครับ