ผู้เขียน หัวข้อ: Android Auto เสียบสาย USB แล้วต้องคอยปลดล็อคมือถือแล้วกด next ตลอด ทำไงหายครับ?  (อ่าน 1996 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
จากที่มือถือเครื่องเก่าของผม พอเสียบ USB ปุ๊บ มันก็ขึ้นจอปั๊บเลย เพลงก็เล่นต่อทันที

แต่พอซื้อมือถือใหม่ มันกลับไม่เหมือนเดิม

เสียบสาย USB แล้วต้องคอยปลดล็อคมือถือแล้วกด next ตลอด เป็นอย่างนี้ทุกครั้งที่ขึ้นรถ ทำไงหายครับ?

น่ารำคาญมากครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมไม่แน่ใจนะว่าต้องแก้ไข

แต่ผมใช้ Apple CarPlay ก่อนหน้านี้ เวลาเสียบสาย USB มันจะให้ปลดล็อคโทรศัพท์ก่อน ถึงจะเข้าสู่โหมด Apple CarPlay

หลังๆ มานี่ น่าจะตอน iOS 16 ออกหรือไม่แน่ใจ รู้สึกได้ว่า เสียบ USB แล้ว Apple CarPlay ทำงานทันที โดยไม่ต้องปลดล็อคที่หน้าจอ iPhone

เลยไม่แน่ใจว่า มันเป็น iOS เอง หรือ เป็นที่ระบบในรถ(ที่มันก็จะ Update Firmware ได้เช่นกัน) หรือ ด้วยปัจจัยอื่นๆ หรือป่าว

รถคันเดิม มือถือเครื่องเดิม สาย(แท้) เส้นเดิม ไม่ได้ไปทำอะไรกับมันเลย

ผมว่ามันสะดวกดีกว่า ต้องมาคอยปลดล็อคทุกครั้งนะ

เคสของคุณ ผมไม่แน่ใจว่า เป็นที่ Android เวอร์ชั่น ด้วยหรือป่าว ไม่แน่ใจว่า มันเปลี่ยน Policy เกี่ยวกับเรื่องนี้หรือป่าวนะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมใช้ Android Pure  (Nokia)  กับ Sony Xperia  Z5

กับ   Xiaomi Mix     (MIUI 13)

Android Pure จะจดจำแล้วเล่นเพลงต่อเองทั้งหมดเอง รวมถึงการบันทึกต่างๆ

ส่วน MIUI 13  กด Next เองทุกครั้งครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Deaw

ยกเลิกการล็อคหน้าจอด้วยรหัสหรือสแกนนิ้วครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ของผมเป็น Samsung S20 FE

เข้า Setting -> Advanced features -> Andriod Auto

เดา 2 จุดที่น่าจะเป็นไปได้ครับ
1. เข้าไปที่ Previously Connected Cars -> เลือก Add New cars to Andriod Auto ให้เปิดไว้ครับ (เครื่องอาจจะไม่ Save ไว้เลยถามตลอด)
2. ย้อนจากเมนูข้อ 1 (ยังอยู่ในหัวข้อ Andriod Auto) เลือกเปิด Start Andriod Auto While Locked
(แถม) -> 3. ถ้าอยากให้เล่นเพลงอัตโนมัติ ก็เปิด Start Music Automatically ครับ

และมีการตั้งค่าอีกหลายอย่าง ลองปรับแต่งตามชอบดูครับ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ของผมเป็น Samsung S20 FE

เข้า Setting -> Advanced features -> Andriod Auto

เดา 2 จุดที่น่าจะเป็นไปได้ครับ
1. เข้าไปที่ Previously Connected Cars -> เลือก Add New cars to Andriod Auto ให้เปิดไว้ครับ (เครื่องอาจจะไม่ Save ไว้เลยถามตลอด)
2. ย้อนจากเมนูข้อ 1 (ยังอยู่ในหัวข้อ Andriod Auto) เลือกเปิด Start Andriod Auto While Locked
(แถม) -> 3. ถ้าอยากให้เล่นเพลงอัตโนมัติ ก็เปิด Start Music Automatically ครับ

และมีการตั้งค่าอีกหลายอย่าง ลองปรับแต่งตามชอบดูครับ

+1 ครับ ตั้งค่าในการตั้งค่า Android Auto ดูที่รุ่นรถที่เคยที่เชื่อมต่อก่อน แล้วกดเพิ่มรถใหม่ใน Android Auto ไว้เลยครับ ของผมลองต่อ AA ใน Almera กับ Samsung S9 กด Next ครั้งแรก ครั้งต่อไปก็พร้อมใช้เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ขอบคุณมากครับ

ผมไม่เคยดูตรง connected car มาก่อน ถ้าได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ

น่าจะเป็นประโยชน์กับท่านที่ search มาเจอกระทู้นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ผมเคยเจอปัญหา หา GPS ไม่เจอ ไม่นำทาง แต่พอถอดสายออก เจอ gps นำทางใด้เฉย

ลองอัปเดต google map ก็ไม่หาย สุดท้ายต้องถอนออก ติดตั้งใหม่ set ค่าใหม่จึงกลับมาใช้ใด้

ถ้าแนะนำคงให้ลอง อัปเดต android ของโทรศัพท์ และในส่วนของ android auto ซึ่งเหมือน

คนละส่วนกัน และลองเข้าไปใน android auto อ่าน เซตรายละเอียดอีกครั้ง อ้อในฟร้อนท์วิทยุ

ก็จะมี set อยู่บางส่วน ลองเข้าดูด้วยนะครับ

ผมคือ จขกท ครับ

เข้ามา update ว่ายังแก้ปัญหาไม่ได้

สังเกตว่าตรงเมนู Previously Connected Cars ไม่มีรายชื่อวิทยุอยู่ใน Accetped cars ครับ

คาดว่าสาเหตุอาจจะเป็นเพราะ Security policy ของ android version นี้ ต้องหาทางทำให้มัน Allow ก่อนละมั้งครับ

หรืออาจจ reset วิทยุในรถดู จากนั้นเริ่ม pair กับมือถือใหม่อีกครั้ง

ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านครับ