ผู้เขียน หัวข้อ: การจะเช็ค/เคลมอุปกรณืช่วงล่างตามระยะประกัน ต้องทำยังไง  (อ่าน 1184 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
คือได้รถมือสองมา แล้วยังอยู่ในประกัน 5 ปี ขยาย(โตโยต้า ไฮบริด) ทีนี้ผมอยากจะยกรถ ให้ศุนย์ทำการเคลมรายการช่วงล่างที่สึกหรอ  1 แสนโล เช่น ลุกปืน ปีกนก บูท ต่างๆ ผมต้องทำยังไงให้เค้าเปลี่ยน หรือต้องไปให้อู่นอกยกแล้วไปบอกศุนย์ครับ (กลัวจะหมดประกันก่อน)

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
เอาเข้าศูนย์ เช็คระยะตามปกติ แล้วบอกให้เค้าตรวจสอบระบบช่วงล่างทั้งหมดอย่างละเอียดครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ต้องเช็คก่อนเลยว่า อะไหล่ช่วงล่าง ลูกยาง บูช พวกนี้ อยู่ในเงื่อนไขประกันตัวรถไหม

ถ้าอยู่ ก็เข้าบอกศูนย์ได้เลย ว่ามันมีอาการกระแทกๆ มีเสียงดัง หรือ มีรอยฉีกขาด ก็ว่าไป

แต่ถ้าไม่มีอาการเหล่านี้ น้อยศูนย์จะให้เครมครับ

ศูนย์เปลี่ยนยกปีกนกด้วย ไม่ได้เปลี่ยนเฉพาะบูชยาง ดังนั้น อาจจะใช้คำพูดหรือต้องคุยกันถูกคอมาก เขาถึงจะให้เครมนะ

ออฟไลน์ PaPaMan

อะไหล่ช่วงล่างพวกนี้ไม่อยู่ในประกันนะครับ คุณจะให้ศูนย์ตรวจเช็คก็ได้ แต่เวลาเปลี่ยนต้องจ่ายเอง และเค้ามักเชียร์ให้เปลี่ยนด้วยจากสาเหตุว่ามันใช้งานมานานแล้ว , เริ่มเสื่อม
มันไม่เหมือน BSI ของค่ายยุโรป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2022, 09:52:22 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ apinui

ไม่รู้ว่า โตโยต้าเครมง่าย อย่างเค้าว่าหรือเปล่าไม่เคยเป็นลูกค้า แต่ขอเล่าขันตอนและวิธีแจ้งเครมของช่าง ไม่ว่าจะศูนย์ไหนก็จะทำแบบนี้หมดเป็นขั้นตอนมาตราฐานนะครับ

เมื่อลูกค้าแจ้งปัญหา เจ้าหน้าที่รับทราบปัญหาและตรวจเช็ค เช่นถ้าเป็นช่วงล่าง ก็จะดูว่า บูชยางฉีกขาดไหม ลูกปืนแตกเสียหายไหม หรืออื่นๆที่ว่ามา ว่ามีความเสียหายหรือไม่

ถ้าไม่มีความเสียหาย เต็มที่ก็ทำแค่หล่อลื่น ด้วยน้ำยาของเค้าเท่านั้น

ทีนี้ถ้าเราจะขอเครมกับชิ้นส่วนที่มันไม่พัง พูดง่ายๆอยากได้ของใหม่ บอกเลยว่า ทำไม่ได้ครับ เพราะการเครม สมัยนี้มีมือถือเทพๆกันหมดแล้ว เค้าให้ถ่ายรูปจุดที่เสียหาย แล้วส่งเรื่องเครมให้ทางศูนย์ใหญ่พิจารณา

ดังนั้นถ้าความเสียหายไม่ชัดเช่น ไม่มีการฉีกขาดของบุชยาง โช็คไม่รั่ว ลูกปืนไม่แตก บอกเลยว่าไม่ได้ของใหม่ครับ เค้าก็จะแค่ซ่อมแซมให้เช่น ถ้าช่วงล่างมีเสียงดังแต่บูชยางไม่ได้ขาด เค้าก็แค่อัดน้ำยาหล่อลื่นให้ แค่นั้น

สมัยนี้เค้าควบคุมเข้มงวดกับการเครมขึ้นเพราะ ป้องกันการทุจริตของช่าง เช่น แจ้งเครมเปลี่ยนอะไหล่ไป แต่ไม่ได้เปลี่ยนให้ลูกค้า แต่นำอะไหล่ไปขายแบบนี้เป็นต้น

ออฟไลน์ shipcake

อะไหล่ช่วงล่างพวกนี้ไม่อยู่ในประกันนะครับ คุณจะให้ศูนย์ตรวจเช็คก็ได้ แต่เวลาเปลี่ยนต้องจ่ายเอง และเค้ามักเชียร์ให้เปลี่ยนด้วยจากสาเหตุว่ามันใช้งานมานานแล้ว , เริ่มเสื่อม
มันไม่เหมือน BSI ของค่ายยุโรป

อ่อ ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองกลับไปอ่านเงื่อนไขก่อน แล้วถ้าพวก กิ้ฟล็อกที่วางแก้วน้ำแตก พวกนี้ส่วนใหญ่อยู่ในประกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ Auto

พวกอะไหล่สิ้นเปลืองหรือการสึกหรอตามระยะทาง  ช่วงล่าง ไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกัน

ออฟไลน์ off_033

ตรวจสอบเบื้องต้นได้ที่นี่ครับ

https://aftersales.toyota.co.th/extended_warranty

ออฟไลน์ Devil13

อันนี้สำหรับ
โตโยต้าที่เคยเจอมานะครับ

1.ต้องพิสูจน์ได้ว่าเสียจริงครับ
เช่น ยางลูกหมากเสื่อม ต้องเป็นสภาพที่ยางหุ้มขาดออกจากกันเท่านั้น มีเสียงหรือมโนไปเองว่ารถส่าย ไม่เครม

2.บางปัญหา ถึงพิสูจน์ว่าเสียจริง แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะได้รับการเปลี่ยนเครม
เช่น ยางขอบประตูดัง พิสูจน์แล้วดังจริง แต่ไม่เครมแค่ทำความสะอาดให้เฉยๆเงียบแล้วก็ใช้ต่อ -*-

ออฟไลน์ Mp4_007

อะไหล่ชั่วล่าง ไม่น่าเครมได้นะ  มันเป็นอะไหล่สิ้นเปลือง เสื่อมตามอายุ เครมไม่ได้แน่ๆ 

ออฟไลน์ TeslaX

รู้แค่ว่าฮอนด้าถ้าจะเปลี่ยนพวกบูชยาง ช่างศูนย์พี่แกเปลี่ยนทั้งยวงเลย เอากับมัน