ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาจอ Android ให้เสียงดังขึ้น & เสียงดีขึ้น  (อ่าน 5081 ครั้ง)

ออนไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx ปี 07 ติดจอ Android ของจีน ขนาด 9 นิ้ว มี Ram 2 GB Rom 16 GB
ใช้คู่กับลำโพงแกนร่วม Bostwick รุ่น hx-t52 ขนาด 5 นิ้ว ที่ทางร้านโมแพสซีฟเพิ่มขึ้นมาเอง

อยากทำให้เสียงเพลงที่ออกมามีคุณภาพเสียงที่ดีขึ้น ในงบประมาณจำกัด
ไปเจอเจ้าตัวนี้ใน Lazada (ผมเข้าใจว่าเป็นแอมป์ คลาส AB ของจีน)

ถ้าเราซื้อเจ้าตัวนี้ เอาไปให้ร้านเครื่องเสียงช่วยติดเพิ่มกับของเดิม จะได้ไหมครับ
ต้องเพิ่มเรื่องสายสัญญาณ & สายลำโพงด้วยไหมครับ ??
และสามารถติดตั้งไว้ที่ใต้เบาะหลัง หรือในกระโปรงหลังเลยได้ไหมครับ ??

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: แก้ปัญหาจอ Android ให้เสียงดังขึ้น & เสียงดีขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 09:42:35 »
เสียงไม่ดัง(หรือเบา) น่าจะเป็นส่วนของภาคขยาย

เสียงดีไม่ดี เป็นส่วนของภาค DAC

ถ้าปัญหานี้ จะแก้ไขได้ทั้ง 2 กรณี ผมจะใช้สาย AUX เสียบจาก โทรศัพย์ แทน มันจะไม่ผ่านภาค DAC ของเครื่องในรถ แต่จะออกภาคขยายโดยตรง เสียงที่ได้จากโทรศัพท์ ผมเชื่อว่า เสียงดีกว่าฟร้อนจีนนะครับ

หรือถ้าไม่พอใจ อาจจะใช้ DAC Amp พกพา เสียบสาย USB OTG กับมือถือ(ให้ DAC มันทำหน้าที่ของมัน) แล้วค่อยต่อ AUX จาก DAC Amp เข้ารถอีกทีก็ได้ จะได้เสียงที่ดีจากภาค DAC และ เสียง(ดัง) จากภาคขยายของ Amp ไปด้วย โดยที่เปิด volume ในรถไว้ให้สุดหรือระดับที่พอใจ

ปล.ส่วนตัวนี้ อาจจะได้เสียงที่ดังขึ้น แต่คุณภาพเสียง no comment ครับ

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
Re: แก้ปัญหาจอ Android ให้เสียงดังขึ้น & เสียงดีขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 10:35:12 »
ผมใช้อยู่ครับแต่ไม่ใช้ยี่ห้อนี้เสียงดีขึ้นกว่าเก่าจริงดีขึ้นกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด จะเอาไว้เบาะหลังไม่น่าจะได้ครับสายไฟปลั๊ก16พินมันสั้น ปลั๊กต้องต่อจากปลั๊กไฟเดิมของเครื่องเสียงรถยนต์ใส่แอมป์แล้วก็เอาปลั๊กที่แถมมากับแอมป์ต่อเข้าจอแอนดรอยด์ และไม่ต้องเพิ่มสายสัญญาณอะไรเพิ่มครับ
ผมแนบรูปไม่ได้เอาลิ้งค์ไปดูแล้วกันครับ ผิดกฎลบได้ครับ
https://www.lazada.co.th/products/i4049729283-s15766961427.html?urlFlag=true&mp=1

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 11:01:18 »
ผมใช้อยู่ครับแต่ไม่ใช้ยี่ห้อนี้เสียงดีขึ้นกว่าเก่าจริงดีขึ้นกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด จะเอาไว้เบาะหลังไม่น่าจะได้ครับสายไฟปลั๊ก16พินมันสั้น ปลั๊กต้องต่อจากปลั๊กไฟเดิมของเครื่องเสียงรถยนต์ใส่แอมป์แล้วก็เอาปลั๊กที่แถมมากับแอมป์ต่อเข้าจอแอนดรอยด์ และไม่ต้องเพิ่มสายสัญญาณอะไรเพิ่มครับ
ผมแนบรูปไม่ได้เอาลิ้งค์ไปดูแล้วกันครับ ผิดกฎลบได้ครับ
https://www.lazada.co.th/products/i4049729283-s15766961427.html?urlFlag=true&mp=1

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 11:07:15 »
เสียงไม่ดัง(หรือเบา) น่าจะเป็นส่วนของภาคขยาย

เสียงดีไม่ดี เป็นส่วนของภาค DAC

ถ้าปัญหานี้ จะแก้ไขได้ทั้ง 2 กรณี ผมจะใช้สาย AUX เสียบจาก โทรศัพย์ แทน มันจะไม่ผ่านภาค DAC ของเครื่องในรถ แต่จะออกภาคขยายโดยตรง เสียงที่ได้จากโทรศัพท์ ผมเชื่อว่า เสียงดีกว่าฟร้อนจีนนะครับ

หรือถ้าไม่พอใจ อาจจะใช้ DAC Amp พกพา เสียบสาย USB OTG กับมือถือ(ให้ DAC มันทำหน้าที่ของมัน) แล้วค่อยต่อ AUX จาก DAC Amp เข้ารถอีกทีก็ได้ จะได้เสียงที่ดีจากภาค DAC และ เสียง(ดัง) จากภาคขยายของ Amp ไปด้วย โดยที่เปิด volume ในรถไว้ให้สุดหรือระดับที่พอใจ

ปล.ส่วนตัวนี้ อาจจะได้เสียงที่ดังขึ้น แต่คุณภาพเสียง no comment ครับ

มือถือที่ใช้งานประจำ = ผมเอาไปเปิดูแผนที่ครับ (Sygic, Waze)

ผมนึกถึงคอมตั้งโต๊ะของผมครับ = ใช้ Sound On Board ของ Realtek ซึ่งเสียงมันก็พอฟังได้
แต่ผมอยากให้เสียงดีขึ้น เลยซื้อ Sound Card แบบ USB จากจีน อันละ 200 กว่าบาท มาอันนึง
ใช้กับหูฟัง AKG K420

ผลลัพทธ์ที่ได้ = เสียงดังขึ้นกว่าเดิม (เดิมผมตั้งระดับเสียงในคอมไว้ที่ 80 ต้องลดลงมาเหลือแค่ 32 & เสียงดีขึ้น
เสียงมีมิติขึ้น ได้ยินเสียงเครื่องดนตรีชิ้นเล็ก ๆ ที่แทรกในเพลงชัดเจนขึ้น)

ผมเลยสงสัยว่า เอาสามารถดัดแปลงเอา Sound Card แบบ USB
หรือ Dac Amp แบบ USB มาใช้กับฟรอนท์ Android จีนในรถ
โดยไม่ต้องยุ่งเกี่ยวกับมือถือ & สาย AUX ได้ไหมครับ ??

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 11:16:44 »
อย่างในเม้นบนครับ
เสียงดี เป็นคนละเรื่องกับเสียงดัง
อย่างรถผมเปิดเพลงไฟล์เดียวกัน ผ่าน USB ผ่าน Bluetooth  และผ่าน AUX
ผลออกมาว่า AUX เสียงดีกว่าเยอะครับ เบสลงได้ลึกกว่า หัวโน้ตชัด ไม่บวมไม่เบลอ
กลางแหลมเคลียร์​เสียงสะอาด แยกชิ้นดนตรีชัดเจนขึ้น เสียงในภาพรวมมีมิติขึ้น
นี่แค่เปลี่ยนรูปแบบการเชื่อมต่อนะครับ

ถ้าให้แนะนำจริงๆคือ ไปหา Hi Res Player มาสักตัว เชื่อมสายยี่ห้อดีๆ อย่าง  audio quest เข้าแอมป์โดยตรง
หรือผ่าน AUX ดีกว่าครับ ถ้าเน้นเสียงดีสุด
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 12:07:41 »
ผมเคยมีปัญหาแบบเดียวกันเลยเลยครับ ใช้หน้าจอ Andorid จีน แล้วเสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่
ผมแก้ปัญหาโดยใช้วิธีนี้ครับ
-แอมป์ Class D ของจีนตีตราไทย ขนาดเล็ก ประมาณ Ipad Mini ราคา 350-400 บาท (ลองค้นๆดูนะครับ)
-EQ 7 ย่าน ของจีนยี้ห้อเดียวกันกับแอมป์ ราคา 350 บาท

ผลคือเสียงออกมาดีมาก ปรับที่จอเป็นเสียง ดีฟอล แล้วมาปรับที่ตัว EQ เอาครับ อยากได้เสียงแบบใหน ปรับตามใจชอบเลยครับ ผมใช้เวลาปรับอยู่ อาทิตกว่าๆ พอใจมากเลยครับ ยังไงลองดูนะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 12:21:14 »

มือถือที่ใช้งานประจำ = ผมเอาไปเปิดูแผนที่ครับ (Sygic, Waze)

ผมนึกถึงคอมตั้งโต๊ะของผมครับ = ใช้ Sound On Board ของ Realtek ซึ่งเสียงมันก็พอฟังได้
แต่ผมอยากให้เสียงดีขึ้น เลยซื้อ Sound Card แบบ USB จากจีน อันละ 200 กว่าบาท มาอันนึง
ใช้กับหูฟัง AKG K420

ผลลัพทธ์ที่ได้ = เสียงดังขึ้นกว่าเดิม (เดิมผมตั้งระดับเสียงในคอมไว้ที่ 80 ต้องลดลงมาเหลือแค่ 32 & เสียงดีขึ้น
เสียงมีมิติขึ้น ได้ยินเสียงเครื่องดนตรีชิ้นเล็ก ๆ ที่แทรกในเพลงชัดเจนขึ้น)

ผมเลยสงสัยว่า เอาสามารถดัดแปลงเอา Sound Card แบบ USB
หรือ Dac Amp แบบ USB มาใช้กับฟรอนท์ Android จีนในรถ
โดยไม่ต้องยุ่งเกี่ยวกับมือถือ & สาย AUX ได้ไหมครับ ??

เนื่องจาก Computer หรือ PC มันเปลี่ยน Sound Card (คนเรียกว่า การ์ดเสียง) ได้ มันเลยยืดหยุ่นตรงนั้นครับ

ซึ่งก็เห็นด้วยหรือเห็นต่างว่า Sound Card แยก เสียงดีกว่า อาจจะใช่ ถ้าเจอที่ดีกว่าจริง แต่ส่วนมากก็ดีกว่า ของเดิมหรือของ On Board อยู่นะ

ซึ่งถ้าบางคนมี Graphic Card หรือ การ์ดจอแยก แล้วเสียบสาย HDMI มันก็จะมีเสียงแบบหนึ่ง โทนหนึ่งเลย เพราะใน Graphic Card หรือการ์ดจอเอง(ส่วนมาก) ก็มีตัว decode เสียงของตัวมันเอง เช่น ถ้าใช้ Card จอยี่ห้อ NVIDIA จะเห็นเวลาเลือก Output ของเสียง จะเพิ่มตัวเลือก NVIDIA High Definition Audio เพิ่มาจากเดิมที่อาจจะมีแค่ Realtek เพิ่งตัวเลือกเดียว

เช่นเดียวกับการใช้ Sound Card USB แบบที่ท่านบอกมาเลย มันก็แยกการทำงานกันครับ ไม่ได้ไปผ่าน Sound Card On Board แล้ว เสียงมันเลยต่าง

ทีนี้กลับมาที่ฟร้อน android ผมไม่แน่ใจว่า เราสามารถ by pass การทำงานภาค DAC ให้มันทำงานแค่ภาคขยาย(Amp) อย่างเดียวได้หรือป่าว (ผมเข้าใจว่าไม่ได้) นอกซะจากว่า จะผ่าน AUX ที่มันเป็น analog อยู่แล้ว มันจะไม่ต้องผ่านภาค DAC ครับ

คิดง่ายๆ ต่อให้มีเครื่องเล่น Hi REs ไฟล์ Hi REs อย่างดี เสียงโครตเพราะ เล่นผ่านลำโพง หรือ หูฟัง แต่พอไปต่อเข้าเครื่องเสียงในรถยนต์หรือฟร้อนผ่านช่อง USB พอเสียงมันเข้าไป มันก็จะไปโดนภาค DAC ของฟร้อนเครื่องยนต์รถยนต์ decode ทับอีกที เพราะมันเป็น digital ทำให้เสียงที่ได้คุณภาพห่วยลงทันทีเช่นกัน

อย่างในเม้นบนครับ
เสียงดี เป็นคนละเรื่องกับเสียงดัง
อย่างรถผมเปิดเพลงไฟล์เดียวกัน ผ่าน USB ผ่าน Bluetooth  และผ่าน AUX
ผลออกมาว่า AUX เสียงดีกว่าเยอะครับ เบสลงได้ลึกกว่า หัวโน้ตชัด ไม่บวมไม่เบลอ
กลางแหลมเคลียร์​เสียงสะอาด แยกชิ้นดนตรีชัดเจนขึ้น เสียงในภาพรวมมีมิติขึ้น
นี่แค่เปลี่ยนรูปแบบการเชื่อมต่อนะครับ

ถ้าให้แนะนำจริงๆคือ ไปหา Hi Res Player มาสักตัว เชื่อมสายยี่ห้อดีๆ อย่าง  audio quest เข้าแอมป์โดยตรง
หรือผ่าน AUX ดีกว่าครับ ถ้าเน้นเสียงดีสุด

ถูกต้องครับ ถ้าจะฟังเพลง จริงๆ จังๆ ไม่ต้องมีติดฟร้อนในรถ มีแค่ Amp แล้วต่อ line in AUX ได้ แล้วเล่นผ่านเครื่องเล่น เสียงจะดีกว่าเยอะจริงๆ ครับ

ปล.มือถือเดียวนี้ คุณภาพเสียงดีมากแล้วนะครับ บางตัวเล่นระดับ Hi REs ได้แล้วด้วย

ปล2. เครื่องเล่น Hi REs ก็ต้องเล่นไฟล์ Hi REs ด้วยนะครับ เอามาเปิด MP3 คุณภาพเสียงก็ออกมาจาก Source file เหมือนดิมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 12:27:11 »
ผมเคยมีปัญหาแบบเดียวกันเลยเลยครับ ใช้หน้าจอ Andorid จีน แล้วเสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่
ผมแก้ปัญหาโดยใช้วิธีนี้ครับ
-แอมป์ Class D ของจีนตีตราไทย ขนาดเล็ก ประมาณ Ipad Mini ราคา 350-400 บาท (ลองค้นๆดูนะครับ)
-EQ 7 ย่าน ของจีนยี้ห้อเดียวกันกับแอมป์ ราคา 350 บาท

ผลคือเสียงออกมาดีมาก ปรับที่จอเป็นเสียง ดีฟอล แล้วมาปรับที่ตัว EQ เอาครับ อยากได้เสียงแบบใหน ปรับตามใจชอบเลยครับ ผมใช้เวลาปรับอยู่ อาทิตกว่าๆ พอใจมากเลยครับ ยังไงลองดูนะครับ

ถ้าเอาซื้อแอมป์ Class D มาตัวนึง = เราติดตั้งได้เอง หรือต้องเอาไปให้ร้านเครื่องเสียงติดตั้งให้ครับ ??

ออฟไลน์ JinHo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 13:25:01 »
จอแอนดรอย มี dsp ไหมครับ
ของผมจอรุ่นเก่า ไม่มี dsp กับเปลี่ยนจอใหม่มี dsp เสียงต่างกันชัดเจนครับ
ผมทำร้านเดียวกับ จขกท. แต่ผมหิ้วลำโพงไปเอง ( falcon 165as)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 13:50:51 »
ของผมจอรุ่นเก่า ไม่มี dsp กับเปลี่ยนจอใหม่มี dsp เสียงต่างกันชัดเจนครับ
ผมทำร้านเดียวกับ จขกท. แต่ผมหิ้วลำโพงไปเอง ( falcon 165as)

จอผมรุ่นถูก ๆ = ไม่น่าจะมี DSP ครับ

หรือว่ารอให้จอตัวนี้พังก่อน
ค่อยซื้อจอ Android แบบมี DSP ดี ??

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 14:54:16 »

จอผมรุ่นถูก ๆ = ไม่น่าจะมี DSP ครับ

ค่อยซื้อจอ Android แบบมี DSP ดี ??
https://shopee.co.th/(8Core-4G-32G)360%C2%B0-%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%A5%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B8%A2-9-10-%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B9%89%E0%B8%A7-GPS-2-Din-%E0%B8%99%E0%B9%8D%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87-%E0%B8%AA%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B9%82%E0%B8%AD-Android-12-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1-360%C2%B0-%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B2-%E0%B8%99%E0%B9%8D%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87-%E0%B8%AA%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B9%82%E0%B8%AD-%E0%B8%AA%E0%B9%8D%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C-i.463836330.20241029450
ผมสั่งจากที่นี่ตามสเปคเลยครับถูกกว่าในไทยแน่นอนและก็ส่งเร็วด้วยไม่เกิน10วันได้ของ

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2022, 00:47:28 »
ถ้าเปลี่ยนเป็นเพิ่ม Bass Box ราคา 1,xxx บาท เพื่อให้ได้เสียงเบส น่าจะทำให้ภาพรวมเสียงดีขึ้น
รถคันเก่าก็ไม่ได้เพิ่มแอมป์ขยาย แค่ใส่ Bass Box กับเปลี่ยนลำโพง BOSTWICK รุ่น BS-655V หน้า-หลัง
ก็พอใจแล้ว  ::)
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2022, 09:30:05 »
ผมมีโจทย์คล้ายกันเลย คืออยากอัฟ Jazz GE เปลี่ยน Front ให้มีกล้องหลัง ดูพวก 2Din ไว้ คาดหวังเรื่องเสียงประมาณนึง
แต่อีกใจก็คิดว่า เอาเงินไปลงเงินอาจไม่คุ้ม เพราะตัวรถเอง เสียงภายนอกเข้ามาได้เยอะมาก อาจต้องแก้อีกเยอะ

จากโจทย์คุณ lonely ผมว่า หา BassBox ใส่ น่าจะช่วยได้เยอะ ยิ่งถ้าชอบเบสด้วยอาจจะจบได้เลย
amp a/b ที่เอามา ก็น่าสนใจนะครับ ถ้า เพิ่มไฟมันค่อยให้ ตัวเสียงมีน้ำมีนวลได้ประมาณนึงเลย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2022, 11:00:19 »
ผมมีโจทย์คล้ายกันเลย คืออยากอัฟ Jazz GE เปลี่ยน Front ให้มีกล้องหลัง ดูพวก 2Din ไว้ คาดหวังเรื่องเสียงประมาณนึง
แต่อีกใจก็คิดว่า เอาเงินไปลงเงินอาจไม่คุ้ม เพราะตัวรถเอง เสียงภายนอกเข้ามาได้เยอะมาก อาจต้องแก้อีกเยอะ

จากโจทย์คุณ lonely ผมว่า หา BassBox ใส่ น่าจะช่วยได้เยอะ ยิ่งถ้าชอบเบสด้วยอาจจะจบได้เลย
amp a/b ที่เอามา ก็น่าสนใจนะครับ ถ้า เพิ่มไฟมันค่อยให้ ตัวเสียงมีน้ำมีนวลได้ประมาณนึงเลย

ระหว่าง แอมป์ Class AB Vs. BassBox = ตัวไหน น่าจะตรงความต้องการของผมได้มากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 01:20:04 »
อ้างถึง
ระหว่าง แอมป์ Class AB Vs. BassBox = ตัวไหน น่าจะตรงความต้องการของผมได้มากกว่ากันครับ

BassBox อย่างไงก็ดีกว่าเพราะมันเติมในเสียงเบสที่ขาด
แอมป์ Class AB มันเติมกลางแหลม ให้ชัดขึ้น เบสออกนิดๆ แต่ไม่เท่า BassBox

การจะให้ BassBox มีเสียงเบสที่พอใจ จะต้องเร่งเสียงจาก front ขึ้นมาพอสมควร
แฟนนั่งรถไปด้วยกันบ่อยไหม เพราะมันจะรบกวนเวลานอนขอเธอ 555
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 02:01:34 »

ส่วนตัวผม คงเลือก amp ครับ อาจทำให้เสียงมันมีน้ำหนัก มี impact มาขึ้นได้
อีกอย่างคือตัวผมไม่ชอบเบสเท่าไร่ เพลงแนวที่ชอบก็เน้นเครื่องดนตรี กับเสียงร้อง ผมเลยชอบให้เสียงมันครบๆมากกว่า
ผมเองไม่เคยศึกษาแบบแบบลึกๆ แต่เท่าที่นั้งรถของเพื่อนหลายคันๆที่ใส่ BassBox เบสมันล้น มันเยอะเกินไปครับ
ไม่ได้แน่นกระชับอย่างที่ชอบครับ ทั้งนี้อาจอยู่ที่การปรับจูนด้วยครับ

กลับมาที่ Jazz ตอนนี้แพลนว่าจะหาแค่ Front ที่ต่อ apple carplay ได้ กับเพิ่มกล้องหลังครับ เวลาไปตลาด ไปรับส่งลูกที่โรงเรียน กล้องหลังช่วยให้ปลอดภัยขึ้นทั้งคนขับและเด็กๆครับ ลำโพงกับคุณภาพเสียงคงไม่สนใจเท่าไร่ เพราะน่าจะดีกว่า frontเดิม อีกอย่างตัวรถเอง acoustic ไม่ดี เอาเงินไปลงก็คงไม่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ JinHo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 10:16:29 »

รถผมทำประมาณนี้
https://www.facebook.com/MockupBySarawut/posts/7409363892437421