ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ยาง run flat ระวังลมยางอ่อนไม่รู้ตัว  (อ่าน 1757 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ใช้ยาง run flat ระวังลมยางอ่อนไม่รู้ตัว
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2022, 21:06:58 »
เมื่อก่อนผมใช้ PS4 แบบยางเรเดียลทั่วไป เวลายางอ่อนก็จะดูง่าย แก้มจะเริ่มย้วยข้างออก เนื่องจากรถผมใช้แก้มเตี้ยมากเลยต้องอัด 40 เป็นประจำ ทีนี้พอเปลี่ยนมาใช้ล้อ 19" runflat ครั้งแรกก็เติม 40 ทีนี้ผมก็ใช้เรื่อยมาตั้งแต่เดือน 7 ก็แอบคิดว่าเออดีเหมือนกันนะ ยางอะไรทำไมลมไม่รั่วออกเลยตั้ง 4 เดือนแล้ว ไม่เคยเติมลมเลย มันก็ขับดีแบบไม่รู้สึกเลยจริงๆ ว่าลมอ่อน จนกระทั้งวันนี้มาขับยาวๆ เหมือนรถมันย้วย ดูดึงซ้ายดึงขวาอาการชัดกว่าปกติ ไม่ค่อยคมเท่าที่ควรเลยนึกเอะใจว่าลมยางมันยังมีรึเปล่า แวะปั๊มไปเติมตกใจเลย 4 ล้อเหลือลมอยู่ 29-30 psi สำหรับล้อ 19" แก้ม 40-35 มันอ่อนมาก แล้วก็ดูไม่ออกด้วยครับว่ายางมันอ่อน เพราะแก้มมันตึง ไม่ยวบเลย รถก็ไม่ได้เตือนอะไร เพราะลมยางมันพอกันทั้งสี่ล้อ ยังแอบตกใจขับมาได้ไงตั้ง 4 เดือน

ใครพึ่งเคยใช้ run flat ระวังจุดนี้เอาไว้ด้วยนะครับ มันดูไม่ออกจริงๆ นึกว่าลมปกติ - -"
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ใช้ยาง run flat ระวังลมยางอ่อนไม่รู้ตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2022, 23:22:56 »
ปกติ ติดนิสัย เช็คลมยางเดือนละครั้ง หรือ ทุกครั้งก่อนเดินทางไกล

ส่วนแก้มยาง เอาไว้เดินดู เวลาจอดพักรถเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Re: ใช้ยาง run flat ระวังลมยางอ่อนไม่รู้ตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2022, 23:44:51 »
ติด TMPS ลงทุนน้อย สบายใจมากครับ

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2022, 00:15:08 »
ใช่ครับ ขนาดยางรั่วยังดูไม่ค่อยออก ผมเลยเลิกดูครับ
แต่ก่อนใช้ยางธรรมดา ต้องดูยางก่อนออกรถเสมอ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2022, 06:53:50 »
user error ลมยางควรเช็คทุกเดือน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2022, 09:01:54 »
ปกติ ติดนิสัย เช็คลมยางเดือนละครั้ง หรือ ทุกครั้งก่อนเดินทางไกล

ส่วนแก้มยาง เอาไว้เดินดู เวลาจอดพักรถเท่านั้นครับ

ปกติผมเติมเดือนละครั้งครับ แต่ครั้งนี้ตายใจ เห็นว่าไม่ยวบเลยยังไม่เติม พลาดมากครับ

ติด TMPS ลงทุนน้อย สบายใจมากครับ

ในรถมีครับ แต่ไม่ได้แรงดันลมยาง จะบอกเฉพาะตอนแบนครับ

ใช่ครับ ขนาดยางรั่วยังดูไม่ค่อยออก ผมเลยเลิกดูครับ
แต่ก่อนใช้ยางธรรมดา ต้องดูยางก่อนออกรถเสมอ

ต่อไปนี้ต้องเติมเดือนละครั้งละครับ เลิกดูแก้มเด็ดขาด เพราะมันดูไม่ออกจริงๆ

user error ลมยางควรเช็คทุกเดือน

ใช่ครับ ผมพลาดเลยล่ะ ปกติเติมทุกเดือน พอใช้ runflat ตายใจ เห็นแก้มแข็งๆ คิดว่าเหมือนกัน
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2022, 09:41:28 »
ผมไม่รู้ว่ารหัส e มีเตือน low pressure tyre ไหม
แต่พวกรหัส f จะมีเตือน จนถึงระบุว่าล้อไหน
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2022, 09:52:41 »
ขอบคุณที่เตือนเพื่อนสมาชิกครับ
ผมไม่ได้ใช้รันแฟลต แต่ส่วนตัวติดนิสัยวัดลมยางทุกสองอาทิตย์ หรืออย่างช้าก็ทุก 1 เดือนครับ
ก่อนออกทริปไกลๆ จะต้องเช็คลมยางก่อนเสมอ รวมถึงเมื่อกลับถึงบ้านแล้ว วันรุ่งขึ้นก็จะวัดลมยางเช่นกันครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2022, 10:11:26 »
TPMS ช่วยได้มากครับ ติดเพิ่มแบบแสดงตัวเลข real time ก็ดีนะครับ

- เห็นลมยางก่อนออกรถทุกเช้า
- ลมอ่อนกว่าค่าที่ตั้งไว้ จะเตือนได้ รู้ก่อนก็ปลอดภัยกว่าครับ ไม่ต้องบดยาง ตรงนี้พอทดแทน runflat ได้ ถ้าไม่ได้รั่วแบบรุนแรงมากๆทันที เพราะจะเตือนให้รู้ก่อนเวลาลมอ่อน  ผมได้ใช้ประโยชน์ตรงนี้มา 3 ครั้งแล้วครับ

- เวลาลมอ่อน หากเห็นเป็นตัวเลข จะพอประเมินความรุนแรงได้ว่า จะไปต่อข้างหน้าได้ หรือ ต้องหยุดจัดการเลยในทันที เหมาะสำหรับกลางคืน ที่เปลี่ยว ที่ไม่ปลอดภัย หากลมยางไม่น้อยมากเกิน ก็สามารถไปต่อเพื่อหาที่ปลอดภัยได้
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2022, 11:04:42 »
ตั้งแต่ใช้ล้อใหญ่ยางแก้มบาง ผมนี่โรคจิตต้องซื้อตัววัดลมยางแบบตัวเลขมาใส่เพิ่ม เพราะระบบเตือนจากการหมุนของล้อที่มากับรถกว่าจะเตือนก็สายเกินไปแล้ว

แล้วสิ่งที่แถมมาจากตัววัดลมยางแบบตัวเลข คือผมตรวจได้ด้วยว่าเวลาเข้าเช็คระยะแล้วสั่งเติมลม มีการเติมลมมาให้ตามคำสั่งของเราหรือไม่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2022, 11:34:43 »
TPMS รุ่นใหม่ชุดนึงไม่กี่ร้อยเองครับ น่าสนกว่าของติดรถเยอะครับมันวัดจากรอบหมุนของล้อและเชื่อถือไม่ได้ครับ ล้อไม่กลมก็เตือน ลูกปืนล้อมีปัญหาเตือนทั้งลมยาง ทั้งไฟเบรค ไฟ abs dsc เต็มจอไปหมด ลบก็ยากต้องพึ่งศูนย์ 
tpms เชื่อมต่อกับแอนดรอยด์ออโต้ แจ้งเตือนลมยางแข็งอ่อนตามที่เราตั้งผ่านแอพพลิเคชั่นมือถือก็ได้ ปรับตั้ง สลับได้ วัดอุณหภูมิได้ครับ คุ้มๆ รวมค่าติดตั้งพันกว่าบาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2022, 12:08:28 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2022, 16:54:50 »
ถ้าไม่ได้ขับหลายคัน เรื่องลมยางนี่สังเกตไม่ยากเลย
เพราะฟีลลิ่งการเลี้ยว การขับต่างๆมันไม่เหมือนเดิมครับ
แต่ถ้าขับหลายคันนี่ต้องวัดครับ
เมื่อก่อนขับอยู่คันเดียวไม่มีปัญหาอะไร
แต่พอขับหลายคันนี่ ผมวัดมันทุกสัปดาห์เลย สบายใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2022, 16:59:11 โดย thdeann »

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 03:21:20 »
ผมไม่เกิน 2-3 อาทิต จะเข้าไปเติมครั้งนึงครับ  หรือ ถ้ามีโอกาศก็อาทิตละครั้งครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 15:16:47 »
ผมเลยเลิอกใช้ RF
แต่เพราะมันแพง 5555
เปล่าหรอกครับ ยางมันไม่นุ่มเท่ายางธรรมดาครับ พอใช้ยาง RF ที่ติดรถไปครบ หมื่นโล ผมเลยเปลี่ยนเป็นยางธรรมดา แต่เอายี่ห้อและรุ่นที่มีชื่อเสียงหน่อย  ส่วนเรื่องยางแบน สดๆร้อนเลยครับ เมียผมบอกว่าบนหน้าจอมันเตือนยางอ่อนหลังซ้าย พอจอดรถมาดูแทบไม่ต่างกันเลยครับ ผมยังคิดว่าระบบเซนเซอร์มันรวนเปล่า ผมเลยเข้าไป setting ใหม่ แป๊บเดียวก็ขึ้นเตือนอีก ทีนี้ก็ขับไป cockpit วัดลมยางก็ต่างกันเยอะจริงๆ ถอดล้อดูก็เจอตะปูเสียบอยู่จริงๆ นี่ถ้าระบบไม่เตือนลมยางอ่อน คงขับไปอีกนาน