ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ จะเปลี่ยนจาก x1 ไป model y ดีมั้ย  (อ่าน 4708 ครั้ง)

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นครับ จะเปลี่ยนจาก x1 ไป model y ดีมั้ย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2022, 00:03:32 »
ผมเคยเช่า Model Y (Long range ล้อ 20) EVme ขับมา 7 วันครับ และเคยลอง X1 แค่ Test drive 20-30 นาที
ช่วงล่างผมว่า แข็ง ใกล้เคียงกันนะครับ

Tesla ขับสนุกมาก ไปลองมา 7 วัน ถึงวันคืนรถแล้วยังคิดถึงอยู่เลย (จอง Y Long range ไปเหมือนกันแต่เอาล้อ 19 พอ)
จอกลาง ใช้งานง่ายมาก 1-2 วันผมก็ชินแล้วครับ ไม่มีปัญหาในการปรับใด ๆ

ในส่วน จขกท. ผมว่า X1 พึ่งใช้มา 2 ปีเอง ใช้ไปก่อนดีกว่าไหมครับ
แล้วอีก 2-3 ปีค่อยเปลี่ยนรถ (ตอนนั้น Model Y น่าจะปรับโฉม ตาม Model 3 แล้วพอดี)

ออฟไลน์ ton_109

• Newbie
  • *
Re: ขอความเห็นครับ จะเปลี่ยนจาก x1 ไป model y ดีมั้ย
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2022, 12:03:33 »
ใช้งาน model y ปี 2022 HK Spec อยู่ครับ เป็นหนึ่งในคนที่ติดดอย

ขออนุญาตตอบตามหัวข้อเลยนะครับ

- เรื่องการขับขี่
ความสนุก ความคล่องตัว ผมเทียบไม่ได้เพราะไม่เคยใช้ X1 อีกตัวที่ผมใช้เป็น Lexus RX 2019 ซึ่งมันใหญ่ ผมรู้สึกว่า model y คล่องกว่าอยู่แล้วครับ
อัตราเร่งช่วงลอยตัว เหมือนมันแทบจะไม่ต่างกันในแต่ละช่วงความเร็วเลยครับ เหยียบแค่ไหนมาแค่นั้น เกิน 140 ไป 170-180 ก็ยังแปบเดียว มันแอบปลุกวิญญาณตีนผีนิดหน่อย เพราะขับแล้วรู้สึกมั่นใจว่าแซงได้ทุกคัน
การมุด โยกหลบ ส่วนตัวผมว่าไม่แย่ ค่อนข้างดีเลย แต่อย่างที่บอก รถอีกคันผมมันใหญ่เทอะทะ
ขับทางไกลเป็นหลัก แนะนำว่า ไปกลับไม่เกิน 400 โลเอามาชาร์จบ้านได้ดีกว่าครับ และต้องระวัง ถ้าขับเร็วแช่ แบตไหลเป็นน้ำเลยครับ
ส่วนตัว พอใช้ไปซักพัก ขับทางไกลเลิกขับเองแล้วครับ auto pilot อย่างเดียว

- ขนาดของรถ
จริงๆผมว่าเค้าออกแบบภายในมาได้รู้สึกโปร่งดี อาจจะด้วยความโล่งของมัน
ความสูงจากใต้ท้องรถ จริงๆไม่ได้สูงมากนะครับ เตี้ยเลยเมื่อเทียบกับ SUV ทั่วไป
ความจุสัมภาระต้องทำใจว่าท้ายมันลาดนะครับ เปิดมาพื้นที่ก็ดูใหญ่ดี แต่ใส่ของสูงๆก็อีกเรื่อง แต่ได้เปรียบตรงที่มี frunk ส่วนมากผมจะใช้ frunk มากกว่าเพราะไม่ต้องเสี่ยงเปิดท้ายชนนู่นชนนี่ในที่จอดห้าง
ถ้าเทียบกับรถขนาดใกล้ๆกันที่เคยใช้คือ GLC ผมว่าโดยรวมรู้สึกกว้างขวางกว่า

- ทัศนวิสัยในการขับขี่
กว้างๆ เคลียร์ๆ นี่แหละ ใช่เลยครับ หลังคามันสูงแล้วรู้สึกว่าพื้นที่ระหว่างคอนโซลกับหลังคามันเยอะ เลยรู้สึกกระจกบานหน้าใหญ่มาก

- ความเห็นส่วนตัวเพิ่มเติม
ช่วงล่างแข็งมาก กระด้างมาก นั่งหลังแย่มาก
พวงมาลัยเหมือนจะไม่หน่วงตามความเร็วให้ ถ้าปรับ comfort ไว้ ขับเร็วก็ยังเบา ส่วนตัวใช้แต่ standard เพราะขี้เกียจเปลี่ยน
ระวังเวลาอัพเดท ถึงมันจะไว้แต่ wifi แต่ก็ใช้เวลาพอสมควร อย่าตั้งให้มันอัพเดทอัตโนมัติ ไม่งั้นถ้าจะรีบๆเอารถออกจะหัวร้อนได้
อย่าคาดหวังอะไรกับงานประกอบมาก เค้าไม่ได้ขายความประณีต

เห็นว่าอยากลองของใหม่ แล้วถ้ามีรถคันอื่นสำหรับใช้เดินทางไกลอยู่แล้ว ผมว่า ซื้อครับ
ผมก็ซื้อเพราะอยากลองของใหม่เหมือนกัน และก็ไม่เสียใจที่ติดดอย แค่เสียดายเงิน
การรวมทุกอย่างไว้ในจอ ส่วนตัวปรับตัวไม่นาน และมันก็มีข้อดีอยู่ คือมันอัพเดทแก้ UI ได้ครับ อย่างตอนนี้ปุ่มปรับพัดลมแอร์ก็เปลี่ยนเป็นแบบจิ้มได้แล้ว

ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 20, 2024, 01:25:28 »
Y จริงๆราคาต้องไปเทียบ Porsche Macan

:) :) ::)

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 20, 2024, 10:20:25 »
model y ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 20, 2024, 13:51:26 »
เชียร์ให้ไปเทสล่า ว่าแต่ทำไมไม่เอา M3HL ละครับ