ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อ Tesla แต่อยู่คอนโดไม่มี charger ทำไงคะ  (อ่าน 5975 ครั้ง)

ออฟไลน์ bellabarbie

• Newbie
  • *
ขอถามแบบไม่รู้เลยนะคะ คือ บ้านอยู่ตจว. ตอนนี้อยู่คอนโดเป็นหลัก คอนโดไม่มี charger และไม่ให้ติดตั้งด้วย ถ้ากรณีซื้อ Tesla และเหมือนมีการติดตั้ง wall box charger คอนโดก็คงไม่อนุญาตและไม่มีอีก คิดว่าทำไงดีคะ และถ้าไป charge ตาม station หัว charge มันรองรับ Tesla ใช่ไหมคะ (ขออภัยล่วงหน้านะคะ ถามแบบคนไม่รู้จริงๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2022, 12:36:11 โดย bellabarbie »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ถ้าจะซื้อ Tesla แต่อยู่คอนโดไม่มี charger ทำไงคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 12:27:58 »
คงต้องไปหาที่ชาทตามปั๊มครับ ของPEAมีเยอะเหมือนกัน
เหมือนว่าสมัยนี้เสียเงินแล้วนะครับ ใช้ระบบสแกนจ่าย
แต่จะเต็มตลอดไหม ? อันนี้ต้องดูอีกทีครับ แต่ละพื้นที่ไม่เหมือนกัน

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: ถ้าจะซื้อ Tesla แต่อยู่คอนโดไม่มี charger ทำไงคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 12:32:15 »
ชาร์จ1ครั้งวิ่งได้ 400 กว่ากิโลฯ ตามจริง ถ้าอยู่คอนโด น่าจะในตัวเมือง วันนึงวิ่งราวๆ 30-40 กม. วิ่งได้ 1 อาทิตย์ วันหยุดก็หาเวลาพักผ่อน ไปชาร์จตามสถานีที่สะดวก น่าจะพอไหวนะครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 12:45:15 »
คนอยู่บ้าน ยังไปชาจที่ปั้มเลย ราคาช่วง off peak พอๆกัน แต่ปั้มชาจเร็วกว่า วิ่งแค่ในเมือง ชาจสัปดาห์ละครั้ง  8)

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 12:46:47 »
หาสถานี dc charger ใกล้ๆเลยครับ ครั้งละ 1 ชม. ก็น่าจะได้เยอะอยู่ ถือว่าแวะกินข้าวก่อนกลับบ้านครับ ถ้าใช้ในเมือง ไม่ได้แวะชาร์จทุกวันอยู่แล้ว
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 12:51:28 »
เดี๋ยวนี้ตามพวกสถานที่ช๊อปปิ้งมีที่ชาร์จแทบจะหมดทุกที่แล้วครับ แล้วเทสล่าชาร์จไว้ด้วย ลงไปเดินเล่นซื้อของ 2 ชม เต็มแล้วล้ะครับ แล้งวิ่งในเมืองด้วยไฟฟ้าแทบจะไม่ลดเลย ใช้ได้เป็นอาทิตย์ๆเลยครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 12:51:37 »
ในต่างประเทศมีสถานีชาร์จของ Tesla ในไทยยังไงก็ต้องมีครับ แต่ต้องรอคิวกันยาวหน่อยในช่วงแรกๆ แต่หลังจากนี้ก็จะขยายเพิ่มมากขึ้น

ถ้าใจร้อนก็ไปตามปั้มต่าง ๆ ก็มีสถานีชาร์จเช่นกัน ก็ไปแย่งกับรถ EV ค่ายนอื่นๆเอาเอง

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 13:01:38 »
คล้ายๆผมเลยครับ กำลังออกแบบกิจวัตรประจำวันผมปกติทุกวันนี้เทียบกับการไม่ติด wall box
เช้าแวะกินข้าวที่ปตท. แถวบ้าน ซึ่งมีร้านข้าวแกงเจ้าอร่อย และดันมีสถานีชาร์จด้วย น่าจะเติมไฟได้ 20-30นาที/วัน อาจจะวิ่งๆอยู่ 60-70%
ที่ออฟฟิศ มีที่ชาร์จของตึก แต่วางในตำแหน่งที่ไม่ค่อยดีไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ คือกลางแจ้งตรงทางออกติดป้อมยามเลย ถ้าฉุกเฉินอาจจะชาร์จไว้ช่วงบ่ายๆ แล้ว5โมงเลิกงานก็ขับออกไปจากตึกเลย ก็น่าจะได้ไฟเต็มๆ 100%

เสาร์-อาทิตย์ ด้วยความที่ต้องไปห้างเกือบตลอด แล้วห้างประจำก็มีแท่นชาร์จEA ซึ่งไม่เคยเห็นคนใช้งานเลยเพราะอยู่กลางแจ้งตรงทางออก  ก็น่าจะได้ไฟเต็มๆ 100%

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 13:05:26 »
สุดท้ายแล้วคนกลุ่มนี้จะขาย Tesla ตัวเองออกมาหลังใช้ได้ไม่ได้นาน

เหมือนเห็นใน report ฝั่งเมกาอยู่  ว่าคนใช้ Tesla ประมาณ 15% จะขายหลังซื้อไปใช้ได้ไม่นาน เนื่องด้วยสาเหตุ ลูกค้าเหล่าไม่มีที่ชาร์จในที่พัก เพราะการไปชาร์จตามสถานี fast charge แม้มันจะไม่นานมาก แต่มันก็จะมีค่าใช้จ่ายแอบแฝงเช่น ค่ากาแฟ ค่าขนม ตลอดช่วงเวลาที่รอชาร์จ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2022, 14:48:57 โดย boogie2020 »
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 13:08:44 »
ขอถามแบบไม่รู้เลยนะคะ คือ บ้านอยู่ตจว. ตอนนี้อยู่คอนโดเป็นหลัก คอนโดไม่มี charger และไม่ให้ติดตั้งด้วย ถ้ากรณีซื้อ Tesla และเหมือนมีการติดตั้ง wall box charger คอนโดก็คงไม่อนุญาตและไม่มีอีก คิดว่าทำไงดีคะ และถ้าไป charge ตาม station หัว charge มันรองรับ Tesla ใช่ไหมคะ (ขออภัยล่วงหน้านะคะ ถามแบบคนไม่รู้จริงๆ)

เวลาเจออะไรที่ใหม่ๆควรรอทิศทางลมสักพัก  คนที่นำหน้าไปก่อนอาจจะเจ็บตัวก่อน

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 13:13:52 »
ผมใช้รถวันละ 80 km ถ้าผมซื้อคงหวังพึ่ง wall box เป็นหลักครับ ชาร์ตามสถานีถ้าว่างก็เข้า
ถ้าไม่มีที่ชาร์จของตัวเอง แต่ใช้รถน้อยวัน 10-20 ก็อาจไหวครับ หาชาร์จ 1-2 สัปดา ครั้งอาจพอได้อยู่

อนาคตที่ชาร์จมีเยอะขึ้นแน่ๆครับ แต่รถที่ออกมาวิ่งก็เยอะตามด้วย ผมเองก็เดาไม่ออกว่า จะดีขึ้นหรือแย่ลงครับ
ส่วนตัวผมถ้าอยู๋คอนโด คงยอมหา hybrid/phev แทนครับ

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 13:34:49 »
อยู่คอนโดเหมือนกันครับ เป็นกรรมการคอนโดด้วย เคยเอาเรื่องติดตั้งที่ชาร์จรถ เข้าที่ประชุมลูกบ้าน
สรุปไม่ผ่านครับ 555 เพราะจำนวนคนที่จะใช้มีไม่ถึง10% เลยไม่คุ้มกับค่าติดตั้ง
เลยคิดว่า BEV หรือ PHEV อาจจะยังไม่สะดวกสำหรับคนที่อยู่คอนโดนะตอนนี้นะครับ
ส่วนตัวคิดว่าอีกซัก 2 ปี จุดชาร์จคงครอบคลุมมากขึ้นครับ ตามเซเว่นน่าจะมีแน่ๆ
ถึงตอนนั้น ค่อยซื้อก็ยังไม่สายครับ เพราะผมก็เล็ง Model 3 ไว้เหมือนกัน

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 13:52:14 »
อยู่คอนโดนอกจากจะชาร์จที่ปั๊มแล้วผมก็มองไม่เห็นทางอื่นแล้วล่ะครับ
ถ้าอยากใช้จริงๆก็ต้องยอมสละเวลาซักนิดไปชาร์จที่ปั๊มครับ ไม่ต้องไปช่วง off peak ก็ได้ สัปดาห์ละครั้งก็น่าจะเพียงพอแล้วถ้าใช้ในเมือง

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 14:03:27 »
ถ้าไม่มีจุดชาร์จใกล้คอนโดน ผมคงผ่านไปก่อน ตื่นมาแบตไม่เต็ม 100% รู้สึกตื่นเต้นไปหน่อย เกิดมีเรื่องฉุกเฉินมันจะฉุกละหุกไปครับ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 14:39:06 »
สุดท้ายแล้วคนกลุ่มนี้จะขาย Tesla ตัวเองออกมาหลังใช้ได้ไม่ได้นาน

เหมือนเห็นใน report ฝั่งเมกาอยู่  ว่าคนใช้ Tesla ประมาณ 15% จะขายหลังซื้อไปใช้ได้นาน เนื่องด้วยสาเหตุ ลูกค้าเหล่าไม่มีที่ชาร์จในที่พัก เพราะการไปชาร์จตามสถานี fast charge แม้มันจะไม่นานมาก แต่มันก็จะมีค่าใช้จ่ายแอบแฝงเช่น ค่ากาแฟ ค่าขนม ตลอดช่วงเวลาที่รอชาร์จ

งั้นผมรอช้อนมือสองดีกว่า
ที่ไทยน่าจะเกิน 15%

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 14:49:26 »
ไม่แนะนำครับ เคยลองเช่ารถไฟฟ้ามาใช้บอกเลยว่าลำบาก ไปห้างถ้าที่ชาร์จเต็มต้องไล่หาห้างอื่น ถ้าไม่มีก็ต้องไปชาร์จปั๊ม นั่งรอไป30-40นาที

ต่อให้ชาร์จอาทิตย์ละครั้้ง ครั้งละ1-2ชม.ก็เหอะ แต่เวลาคุณจะไปไหนคุณต้องหาที่ๆมีที่ชาร์จ ถ้าเต็มก็ต้องเลือกว่าจะเสี่ยงขับไปอีกห้างหรือรอไป1-2ชม. เป็นภาระเปล่าๆแทนที่จะเอาเวลาไปทำอย่างอื่น

ยกเว้นว่าคุณจะทำงานที่สามารถนั่งทำที่ไหนก็ได้ มีเวลาเหลือๆในแต่ละวันอันนั้นก็โอเค

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 14:51:28 »
เหมือนกับต้องย้อนกลับไปถามตัวเองก่อนว่าจะซื้อรถ BEV ไปทำไม
ต้องการอะไรจาก BEV ?

ต้องการประหยัดค่า น้ำมัน? —> มาก/น้อย  คุ้มมั้ย
ต้องการประสบการณ์ใหม่ —> คิดว่า passion นี้จะอยู่นานแค่ไหน?

เมื่อเทียบกับวิถี ของชีวิตประจำวันที่ต้องเปลี่ยนไป
เช่น ต้องย้ายไปหาที่พักใหม่ที่ชาร์จไฟได้สะดวก
หรืออยู่ที่เดิมแต่ต้องเปลี่ยนรูทการเดินทางใหม่
ต้องปรับเปลี่ยนตารางเวลาในชีวิตประจำวัน
ทั้งแบบรายวัน รายสัปดาห์ และอื่นๆ

ถ้าพร้อมจะปรับตัวก็ลุยได้เลยครับ

“ถ้าชอบก็จัด ประหยัดทำไม”

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 15:04:13 »
ไปชาร์จ DC ตาม Charging Station ได้ครับ ในกรุงเทพฯ ไม่ต้องห่วง มีเยอะแยะมาก

ชาร์จเต็ม วิ่งใช้งานทั้งอาทิตย์ ก็ค่อยไปชาร์จ เสาร์-อาทิตย์ เอาได้ ไปซื้อของ จอดชาร์จไปด้วย ตามห้าง ก็มีที่ชาร์จเยอะแยะมากแล้วด้วย

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 15:07:25 »
ชาร์จตามสถานีครับ ในกทมมีเยอะมากมตามห้างต่างๆก็มี ใช้เวลาไม่นานครับ ยิ่งไปเดินห้างทานข้าวด้วยแล้วถือว่าโอเคเลยครับ ระยะวิ่งได้ของเค้าถือว่าโอเคเลยครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 15:58:39 »
ผมใช้ xc40 ev มาปีกว่า ชาร์จบ้านไปแค่ 2ครั้งเองอะครับ คอนโดมีที่ชาร์จแต่แพงหน่วยละ 14บาทแหนะ

แต่เอาจิงตอนกลับบ้านผมก็ไม่ได้เสียบอ่ะ มันช้า ขับออกไปปั้ม ชม. เดียวเต็ม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 16:11:35 »
หลายๆ คอนโด ก็เริ่มมีที่ชาร์จรถไฟฟ้าแล้วนะครับ เริ่มมีมาติดตั้งกันแล้ว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 16:34:54 »
DC ชาร์จข้างนอกเยอะแยะครับ
ชาร์จทีนึงวิ่งได้ 400 กว่าโล ใกล้หมดแบตก็วิ่งไปชาร์จสักชั่วโมงก็ได้เกือบเต็มแล้ว
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 17:21:49 »
ส่วนตัวเลย อย่าหาทำครับ
คิดง่ายๆ ว่าแวะซาร์จที่นั่นนี่โน่น แต่ถ้าจำเป็น ถ้าเงื่อนไขจำกัด เช่น ฝนตก มีธุระ ชาร์จไม่ได้ก็ลำบากนะครับ
ชาร์จทีใช้เวลาพอควรเลยนะครับ
แต่ถ้าอยากได้จัด ก็คงต้องหาที่ชาร์จใกล้ๆ ที่คาดหวังว่ามันจะว่างให้เราขาร์จในเวลาที่ต้องการครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 20:47:26 »
รถไฟฟ้าไม่ได้เหมาะกับทุกคน ถึงคอนโดมีที่ชาร์ตจริงก็คงแย่งกันวุ่นวาย ไปแย่งชิงเอาตามปั๊มชีวิตคงไม่สุขแน่ๆ ก่อนจะซื้ออะไรซักอย่างต้องถามตัวเองหลายๆครั้งครับว่า “จำเป็นไหม” หลายๆคนทนกระแส hype ไม่ไหวสุดท้ายเอามาเป็นภาระ ชีวิตจะทุกข์เอาครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 20:51:36 »
คอนโดผมที่จอด 50% ของ Unit จอดปกติยังแย่งกันเป็นลิงชิงบอล ถ้ามีตู้ชาร์จมาตั้งนี่บันเทิงแน่ครับ

ถึงได้บอกว่าผมชอบรถ BEV มาก แต่ lifestyle ผมมันไม่เหมาะจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 21:30:33 »
ก่อนมีและหลังมีแรก ช่วงฮันนีมูน ก็จะคิดว่าไม่ลำบาก แวะชาร์ตแป๊บๆ ขำๆ
ซักพัก หลังหายเห่อ ความลำบากมันจะทวี

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 21:31:42 »
อยากบอกน้อง bella ว่าไม่เหมาะคะ
รถไฟฟ้า ถ้าจะซื้อคือความสะดวกในการเติมพลังงานนะคะ
กลับบ้านไม่ต้องแคร์ใคร เสียบปลั๊ก แล้วพรุ่งนี้ไปต่อ อะคะ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 21:36:48 »
ผมว่าไม่น่าเหมาะคับ ช่วงแรกๆอาจทำได้เพราะเห่อ

แต่ทำเรื่อยๆมันจะน่าเบื่อและเป็นภาระคับ

สำหรับผมแค่คิดว่ากลับบ้านมาทุกวัน แทนที่จะเดินเข้าบ้านเลย ไหนจะมีของต้องเอาลงบ้าง ถือเอกสารบ้าง ต้องมาคอยเสียบชาร์จ   ก่อนออกจากบ้านก้อต้องมาดึงสายออก ตอนแรกๆคงทำได้ แต่นานๆคงเบื่อเหมือนกัน 

ยิ่งกรณีไม่มีที่ชาร์จที่บ้าน ต้องไปชาร์จข้างนอก ไปรอเพื่อจะให้เต็มเป็น ชม. ผมว่าเอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าคับ เป็นภาระเกินไป

แต่ผมก้อสนใจนะ เพราะมีรถหลายคัน ถ้าวันไหนลืมชาร์จ ก้อขับคันอื่นไปแทนได้สบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2022, 21:39:33 โดย arya »

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 21:40:26 »
เราอาจจะปรับเปลี่ยนพฤติกรรมได้ ดังเช่นโทรศัพท์มือถือ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 21:44:36 »
ส่วนตัว ถ้าจากการพักอาศัย ต้องตัดใจไปก่อนครับ
การที่จะไปหวัง DC Fast Charge กันทุกวัน ทุกอาทิตย์มันก็ไม่ไหว

เหมือนเราใช้มือถือที่รองรับ Fast Charge แล้วเราใช้ Fast Charge กันทุกวัน ยังไงแบตก็เสื่อมเร็วกว่าสลับการชาร์จกับหัวชาร์จปกติครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ