ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อ Tesla แต่อยู่คอนโดไม่มี charger ทำไงคะ  (อ่าน 5992 ครั้ง)

ออฟไลน์ AKh

• Jr. Member
  • **
Re: ถ้าจะซื้อ Tesla แต่อยู่คอนโดไม่มี charger ทำไงคะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 21:54:38 »
ตารางชีวิตแน่นไหมครับ พอจะสละเวลา 1 ชม./สัปดาห์ มาชาร์จรถตามปั๊มไหวไหม ลองนึก lifestyle ใหม่ดู ว่าระยะยาวเราโอเคไหม
แนะนำว่าถ้าอยู่คอนโด ไว้ถ้ามั่นใจว่าแถวบ้านมีที่ชาร์จหลายจุดต่อที่ ชาร์จได้ 150-250 kW และว่างค่อนข้างแน่ ค่อยซื้อครับ

ในช่วงแรกสถานีชาร์จยังไม่เยอะ (1-2 หัว ต่อที่) ผมว่ามันมีความไม่แน่นอนสูง อาจต้องต่อคิวรอชาร์จ ที่กะว่าจะจอดแล้วไปกินข้าวก็ต้องเผื่อเวลารอคนอื่นชาร์จ แล้วรถไฟฟ้าที่เอาเข้ามาในช่วงก่อนหน้านี้ ชาร์จได้ต่ำกว่า 100 kW หลายรุ่น ชาร์จกัน 40-50 นาที กว่าจะได้ 80% ก็รอกันไปครับ
ในห้างตอนนี้ที่ชาร์จส่วนใหญ่มีแต่ AC ถึงจะเอา Tesla ไปชาร์จ ก็หลายชั่วโมงมากๆกว่าจะเต็มครับ ถ้ามี DC ในห้างเยอะๆ คงจะดีครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ถ้าจะซื้อ Tesla แต่อยู่คอนโดไม่มี charger ทำไงคะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 07:45:01 »
ดูแล้วใช้รถน้ำมันดีกว่า สะดวกกว่าเยอะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 08:13:34 »
ลองคุยนิติคอนโดดูครับ ติดตั้งชาร์จ แล้วล๊อกที่จอด จ่ายค่าส่วนกลางพิเศษ กี่หมื่นบาทต่อปีก็ว่ากันไป

แต่น่าจะไม่ได้  :'(

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 09:22:32 »
ลองคุยนิติคอนโดดูครับ ติดตั้งชาร์จ แล้วล๊อกที่จอด จ่ายค่าส่วนกลางพิเศษ กี่หมื่นบาทต่อปีก็ว่ากันไป

เหมือนซื้อที่จอดส่วนตัวไปเลย 1 ช่อง แล้วติดแท่นชาร์จส่วนตัวไปเลยใช่มั้ยครับ
เหมือนๆ ว่าจะมีคอนโดบางที่ ที่มาพร้อมที่จอดรถส่วนตัวไม่ปะปนกับคนอื่น
พี่ จขกท คงต้องย้ายไปหาคอนโดแบบนั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ eakapan

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 09:45:06 »

ผมคนนึงละครับ ที่จะไม่ยอม และถ้านิติไหนยอม ผมว่าเรื่องใหญ่แน่ โดนลูกบ้านท่านอื่นโวยกันเละเทะแน่นอน 555
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 11:01:19 »

ผมคนนึงละครับ ที่จะไม่ยอม และถ้านิติไหนยอม ผมว่าเรื่องใหญ่แน่ โดนลูกบ้านท่านอื่นโวยกันเละเทะแน่นอน 555
ใช่ครับถ้าทำแบบนั้นลูกบ้านโวยกันเละเทะแน่นอน  ไม่มีทางทำได้  เหมือนจ่ายเงินซื้ออภิสิทธิ์          ต้องเป็นคอนโดราคาแพงที่ล็อคที่จอดสำหรับเจ้าของห้องนั้นไว้แล้วแบบนี้ทำได้ขอเค้าต่อที่ชาร์จไฟแล้วติดตั้งมิเตอร์ไปเลย 

ถ้าตอบ จขกท นี้ คือถ้าอยู่คอนโดที่ใช้ที่จอดรวมกัน และคอนโดไม่มีที่เสียบชาร์จไฟไว้รองรับรถไฟฟ้า   อย่าหาภาระซื้อรถไฟฟ้าเลย  ไม่สะดวกแน่นอน   

ออฟไลน์ Depart

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 12:03:33 »
ตามท่านบนๆ ว่า  รถไฟฟ้าไม่เหมาะกับทุกคนครับ

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ว่าหาที่ชาร์จไม่ได้  เพราะมีการขยายจุดชาร์จมากขึ้น 

แต่ปัญหาคือ  การรอชาร์จหรือรอคิวชาร์จ  ลองคิดดู  เมื่อมีคนใช้รถมากขึ้น  ต่อให้มีจุดชาร์จมาก 
ผมคิดว่าก็ไม่เพียงพอและทันเวลาที่เราต้องใช้บริการหรอกครับ  คนจะไปกระจุกรอคิวชาร์จ  ถ้าเราขี้เกียจรอเราก็ต้องไปหาจุดอื่น
ไปจุดอื่นก็เจอเหมือนกันจะทำไง 

เอาง่ายๆ เวลาเราไปห้าง  หาที่จอดไม่ได้  เราหงุดหงิดมั้ย  วนหาไปเถอะที่จอด 

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 14:19:56 »
เคยถามคนใช้ MG ที่อยู่คอนโดเดียวกัน
เขาบอกว่า เอาไปชาร์จที่โชว์รูมได้เลย

แล้วโชว์รูม MG ก็อยู่ใกล้ๆ คอนโด ด้วย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 16:49:34 »
คนเคยใช้รถเติมเชื้อเพลิงง่ายๆ ไม่ต้องแข่งกับเวลา จะปรับมาใช้ไฟฟ้า คงมีปัญหาแน่นอนแต่มากน้อยขึ้นอยู่กับความอดทนและนิสัยด้วย

ผมเองห่วงสุดคือคนที่ต้องใช้แท่นชาร์ทร่วมกัน แต่ไม่เคารพกันนี่แหละครับจะเป็นเรื่องปัญหาใหญ่ในช่วงแรกๆ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 19:19:23 »
ชีวิตเกิดมาต้องการความสบาย ถ้ามันลำบากก็เปลี่ยนความคิดไปใช้ HEV แทนดีว่าครับ จะได้นอนตื่นสาย หลับสบาย ไม่ต้องวางแผนให้มันวุ่นวาย

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 22:33:16 »
ชาร์จ DC บ่อยๆ แบ๊ตมันจะพังไวไม่ใข่เหรอครับ?
ชาร์จ AC ตามปั้ม คงต้องพกเต้นท์ไปด้วยล่ะ

ออฟไลน์ sapol

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 23:35:30 »
ที่ออฟฟิส มีจุดชาร์จ ac มั้ยครับ ถ้ามี ผมว่า ใช้ได้นะครับ

ผมจอง Tesla ไปแล้ว อยู่คอนโดเหมือนกัน ไม่มีจุดชาร์จ กลับไปชาร์จที่บ้านไม่ได้ เพราะไม่ได้ค้างคืน แต่พอดีที่ออฟฟิส มีจุดชาร์จ AC 22kw 2 หัว ที่ไม่เคยมีคนมาใช้เลย กะว่า จะไปชาร์จสัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง น่าจะพอ ส่วนวันหยุด มีไปห้างตอนเช้าถึงเที่ยงๆ น่าจะแวะชาร์จได้ 2-3 ชม ก็น่าจะเกินพอครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2022, 01:00:38 »
เสริมอีกนิดเรื่องชาร์ตไฟ ช่วง on peak ค่าไฟต่อหน่วยก็ไม่ได้ถูกนะครับ ที่โชว์กัน 50ตัง/กิโล นี่ชาร์ตที่บ้านหม้อ TOU ช่วง off peak ทั้งนั้น อย่างมาสด้าสองดีเซลวิ่งยาวๆ ได้ 1.2บาท/กิโล รถไฟฟ้าวิ่งได้ 1บาท/กิโล แทบไม่ต่าง อีกอย่างนึงชาร์ตตามปั้มต้องจองตู้ชาร์ต,รอชาร์ตเกือบชั่วโมง รถน้ำมันนี่คงวิ่งถึงเชียงใหม่ละ ฮาๆ ผมว่ารถไฟฟ้าเหมาะสำหรับชาร์ตที่บ้านขับไปทำงานในเมืองมันตอบโจทย์มากกว่า วิ่ง ตจว ก็เอารถน้ำมันไป เอาเวลาหาตู้ชาร์ตไปหาที่กินที่เที่ยวดีกว่า
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2022, 13:46:18 »
นอกเรื่อง อาจจะไม่เกี่ยวกับคำถาม
ฝากไว้ให้คิดนิดนึง
เราซื้อรถ ซื้อคอนโด เพื่อความสะดวก
แต่ถ้าซื้ออะไรพวกนี้ แล้วชีวิตลำบากขึ้น มันก็ไม่ดีนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 22:03:21 »
นึกถึงตอนน้ำมันจะหมด ใน Range บอกวิ่งได้ 9โล(ซึ่งระยะทางจริงมันไม่ถึง)
แล้วค่อยๆ ขับคลานหาปั๊ม ถ้าโจทย์ที่ว่านี้ เป็นทุกข์มากครับ

คำตอบคือ อาจจะยังไม่เหมาะกับรถไฟฟ้าล้วน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2022, 09:18:18 »
ลองเซอร์เวย์จุดชาร์จไฟระแวกคอนโด หรือที่ทำงานดูครับ
ถ้าคุณยังเห็นว่า มันยังว่างไม่มีรถชาร์จตลอดเวลา ผมว่าซื้อได้ แล้วก็จัดสรรเรื่องการจองเวลาชาร์จเอา
** แต่คุณต้องยอมรับได้นะ ว่ามันจะมีบางวันที่คุณอาจจะต้องรอ 30 นาทีขึ้นไป เพื่อชาร์จไฟ

เคสแบบ จขกท ผมมองว่า ถ้าอาทิตย์นึงชาร์จไฟสักครั้งนึง ผมว่ามันก็พอยอมรับได้ แต่ถ้าใช้รถเยอะต้องชาร์จวันเว้นวันคงไม่เหมาะ