ผู้เขียน หัวข้อ: อาการไล่กดเบรคเบาๆ แล้วมีเสียงปุ้ก น่าจะเป็นที่อะไรครับ  (อ่าน 1633 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
อาการนี้ผมเจอใน e90, CX-5, vios เห็บ เป็นเหมือนกันหมดเลย เวลาชะลอค่อยๆ กดเบรค จะมีเสียงปุ้ก ดังแถวๆ ล้อหน้า อย่าง vios จะดัง 2-3 ที บีเอ็มกับมาสด้าดังทีเดียว สังเกตจะเป็นตอนค่อยๆ กดเบรค แต่ถ้ากระทืบมันจะไม่เป็นไร
ใครทราบปัญหาช่วยชี้แนะทีครับ ค่อนข้างรำคาญมาก คาดว่าน่าจะเป็นอะไรสักอย่างที่คาลิเปอร์แน่ๆ เหมือนตอนมันบีบอ่ะครับ

ไม่น่าใช่ช่วงล่างเพราะตกหลุมแล้วแน่นดี ไม่มีกิ๊กก๊อก จะดังแค่ตอนใช้เบรคครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2022, 21:34:34 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้ามั่นใจว่าจะเป็นที่เบรคแน่   ให้ถอดเบรคข้างนั้นออกมา  แล้วดูรางสไลด์  อาจจะสึกเป็นคลื่นไม่เรียบเหมือนเดิม  ดูทั้งสองส่วน  ถ้าลูบสะดุด  ขัดกระดาษทรายให้เรียบคืนก็หาย

ออฟไลน์ spn

ที่ผมเจอล่าสุด camry น็อตคาลิเปอร์เบรกเป็นสนิมครับ เป็นเฉพาะเวลาเบรก เสียงจะดัง ปุ่บๆ
น่าจะไปลุยน้ำมาตอนหน้าฝน ของผมโดนเปลี่ยนยกชุด+ เปลี่ยนน้ำมันเบรกใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2022, 09:07:28 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เคยเจอคือ สลักคาลิเปอร์ ครับ เป็นเฉพาะตอนกดเลียเบรคเบาๆ ถอดออกมาใส่จารบี หายไปพักเดี่ยวก็มาอีก ถ้าซีเรียสก็เปลี่ยนใหม่ (ถ้าเป็นจุดนี้นะครับ)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ขอบคุณมากเลยครับ เดี๋ยวลองตรวจเช็คดูครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ยากมากเลยนะครับที่รถสามคันสามค่ายสามราคาจะมีอาการผิดปกติในแบบเดียวกัน   อยากได้ยินด้วยหูตัวเองเลยว่าเสียง "ปุ้ก" จริงๆมันดังแบบไหนเพราะเสียงๆนึงคนเราแปลผลออกมาเป็นภาษาพูดหรือเขียนได้แตกต่างกันมากในแต่ละคน

รถผมถ้ามีเสียงที่คาลิปเปอร์เวลาเหยียบเบรค มีแค่ผ้าเริ่มบางมากๆหรือจานบางมากๆ  และสุดท้ายคือใส่สลักเบรคสลับบนล่างกันสามปัญหานี้เท่านั้น

ส่วนถ้าไม่เหยียบเบรคแล้วดัง มีแค่จารบีสลักเบรคแห้ง อีกอย่างคือใส่ผ้าafter marketแล้วขนาดเล็กไปนิดหน่อยซึ่งอาจขยับเวลาถนนไม่เรียบ

ออฟไลน์ samaklen

ผ้าเบรคยี่ห้อเดียวกันหมดไหมล่ะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมเคยเจอ เสียงมาจากผ้าเบรค (ไม่ใช่เสียงจี๊ดๆ นะ) มันจะดังกึ๊ก เวลาเบรคไกล้่หยุด มันจะดึงกึ๊กทีนึง

ถ้าจากอย่างอื่น ก็อย่างที่หลายๆ คนบอก ลองดูสลักปั้มคาลิเปอร์ มันไม่มีจารบี หรือป่าว

ขอบคุณครับ จะลองไปเช็คดูครับ  :)