ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขอบคุณ tesla ในไทยที่ทำให้ toyota ในไทยเริ่มไฟลนตูด  (อ่าน 5063 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: ขอขอบคุณ tesla ในไทยที่ทำให้ toyota ในไทยเริ่มไฟลนตูด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2022, 15:44:25 »
Toyota เป็นที่ 1 ในโลกมาได้ ไม่ใช่ฟลุ๊คๆ นะครับ เค้าคงมีแผนงานของเค้าอยู่แล้วล่ะ

อีกอย่าง ผมมองว่า เค้าไม่จำเป็นต้องเป็นผู้นำอะไรเลย มาทีหลังก็ได้ เดี๋ยวก็ตามเก็บได้เอง ด้วยชื่อเสียง เครือข่ายต่างๆ ที่สร้างเอาไว้

ออฟไลน์ Teera

Re: ขอขอบคุณ tesla ในไทยที่ทำให้ toyota ในไทยเริ่มไฟลนตูด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2022, 20:58:29 »
ที่กระทบเต็มๆ ไม่ใช่พี่โตนะ ผมว่า
ยุโรป Entry Level พวก Series 3 X1 XC40 โดนเต็มๆ
9 ปีที่แล้ว ผมออก V40 1.89 ถ้าตอนนั้นมี Tesla ผมไม่ซื้อ V40 ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2022, 21:46:59 »
ที่ลำบากขึ้นน่าจะเป็น Volvo เพราะหลายคนเลือกเพราะทำราคาได้ต่ำกว่าพิกัดเดียวกันแถมทั้งค่ายมีแต่ PHEV /EV ด้วย
ส่วน MB/BM พวก 2/3/x1  A/C/GLA  ก็น่าจะโดนแย่งไปบ้าง ราคาใกล้กันมาก จนtesla ดูน่าสนใจกว่า
Toyota ถ้าจะโดนคงโดนที่ Camry นั้นแหละ แต่ยอด Camry เองก็ไม่ได้สูงอยู๋แล้ว อาจแค่หา EV/PHEV มาขายให้เร็วขึ้นหน่อยก็พอ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2022, 00:27:49 »
โอ่ะ หลุดประเด็นที่ผมสื่อถึงไปไกลเลย ผมหมายถึง รถไฟฟ้าเท่านั้น

ผมมองว่ายิ่งเป็นรถไฟฟ้ายิ่งห่างไกลกับคำว่าไฟลนตูดครับ เพราะโควต้า BZ4X ที่ TMT ได้มามันน้อยมากๆ และดูการทำตลาดแล้วคือไม่ได้จริงจังอะไรเลย เลยไม่น่ามีผลกระทบอะไรเลยครับ